Kwa jumaa hili naitwa minzilet ijai, kwa heri. Saa 12 na nusu Afrika mashariki, wakati ni saa 11 na nusu Afrika ya kati, yani kisweli, ya kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Tunatangaza kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Benson Wakoli na baadhi ya taarifa ambazo tumekuendelea kwenye awamu ya pili ya matangazo yetu ni pamoja na kwamba waasi wa CODECO nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wadai kuwaua wanajeshi hamsini wa serikali eneo la Ituri. Kiongozi wa upinzani nchini Capefad ashinda kiti cha urais, na waziri mkuu wa Ufaransa Jean Castex akutana na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis. Popote ulipo, hujambo na karibu. Tuanze nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mkoa wa Ituri. Kama tulivyoripoti jana, waasi wa Kodeco walishambulia vijiji vya Risi na Saramungu, kilomita 15 kaskazini mwa Bunia jana asubuhi na kuanza makabiliano kati ya waasi hao na wanajeshi wa FRDC. Waasi wa Kodeco wanadai wameua wanajeshi hamsini na mengi zaidi na Ruben Kakule Lukumbuka. Kwa mujibu wa waasi wa Kodeco, kilichochochea mapigano dhidi ya wanajeshi wa serikali ya FRDC ni viongozi nchini humo kushindwa kuwajumuisha kwenye jeshi la nchi hiyo katika mpango wa DDR, lakini pia wanadai kuwa haki za watu kupewa chakula haziheshimiwi. Zukpa Gershon ni msemaji wa kundi la Codeco huko Ituri. serikali yetu ya Congo uh, hawaheshimu hii mkataba, walituita kwa, kwa ukini, lakini wao ndio wanatuchokoza. hawako wanatupatia chakula, wao ndio wanachoma hata nyumba ya, ya populasio Lendu, na hatujui kama kwa nini njo Guvernema yetu ya Kongo iko iko na tutesa hivi. Aidha, waasi wa Kodeko wanadai wamewaua wanajeshi 50 na kuwapokonya silaha na risasi. Huku jeshi hata hivyo limekiri mapigano hayo, lakini halikueleza idadi ya wanajeshi wake waliouawa. Jules Ngongo ni msemaji wa FRDC katika mkoa wa Ituri. Vema, mpaka sasa ni vigumu kupata idadi kamili ya majeruhi wala maafa, bali mahali adui alikuwa amevamia, sasa ametimuliwa. Habari nyingine zote ni uongo tu. Jeshi la serikali linaendelea na operesheni bila kuchoka, adui anaendelea kukimbia nasi tuamtisha adui. Mashirika ya kiraia yanasema silaha mikononi mwa waasi linazidi kuongezeka, kama anavyoeleza Charite Banza, mwenyekiti wa mashirika ya kiraia huko Ituri pambano ilikuwa ni kweli, hali ya usalama ndio akuwa mbovu nini, mapambano ya FARDC ndio na sambaza kundi wenyewe walikuwa kukobu, wanaanza kukangaika ovyo ovyo, ndio wanaendelea na kufanya le teuri. Iwapo idadi ya wanajeshi hamsini kuuawa wa itathibitishwa itakuwa ni ushindi wa nguvu kwa waasi mashariki mwa DRC na changamoto za wanajeshi kulinda raia. Tangu kutangazwa kwa hali ya dharura mnamo mwezi Mei mwaka huu, jeshi la Congo FARDC limeendelea kushuhudia wakati mgumu kupambana na waasi katika eneo hilo na kuleta amani. Tukisalia kule Diasi, ni kwamba jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo linasema limekabiliana vikali na vikosi vi, vya nchi jirani ya Rwanda vinavyotuhumu kuvuka mpaka na kuingia kwenye ardhi yake katika eneo la Buhumba wilayani Nyarigongo katika jimbo la Kivu Kaskazini. Ripoti nyingine zinasema kuwa baada ya kuwasili katika eneo la Kibumba wanajeshi wa Rwanda na Diasi walianza kufyatuliana risasi na kusababisha wakazi wa eneo hilo kwanza kuyakimbia makwao. Giome Njike Kaiko ni msemaji wa jeshi la FRDC akiwa Goma. Uongozi wa sekta ya operesheni za kijeshi Sukola ya pili inathibitisha kuingia kwa wanajeshi wa Rwanda wa RDF katika ardhi ya Kongo, ambao walivamia vijiji sita na walifikia hadi mita mia mbili kutoka barabara kuu ya kitaifa namba mbili. Ni baada ya jeshi kuimarisha nguvu zake ndio wanajeshi wa Rwanda waliondoka. Hii ndio Wasi wasi mjini Kibumba asubuhi ya leo. Sauti yake Giome Njike Kaiko, msemaji wa FARDC nchini DRC akiwa Goma. Serikali ya Burundi imeanza kutoa chanjo ya virusi vya korona kwa raia wake, Burundi likiwa miongoni mwa mataifa machache duniani ambayo yalikuwa bado hajaanza kutoa chanjo ya Covid 19. Fm nche ya Ethiopia, ama serikali nchini Ethiopia, samahani, imekanusha taarifa za waasi katika jimbo la Tigray kuwa ilitekeleza mashambulizi ya kijeshi kwenye mji wa Mekele na kusababisha madhara makubwa. hila ringati ana mengi zaidi Mkuu wa mawasiliano katika serikali ya Ethiopia, Legese Tulu, amesema serikali haina mpango wowote wa kutekeleza shambulizi katika muji wa Mekele jimboni Tigria, Tigri, akisema Tigri ni sehemu ya Ethiopia na kwamba serikali haiwezi wadhuru raia wake. Legese ameongeza kuwa wapiganaji wa TPLF wanapotosha jamii ya kimataifa kwa hilo na halifai. Kwa upande mwingine, wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia imesema wapiganaji wa TPLF wenyewe wamekuwa wakitekeleza mashambulizi dhidi ya raia na baadaye serikali na kuongeza kwa wapiganaji hao ndio wamekuwa wakizuia misaada ya kibinadamu kufika huko Tigrey. Mapema leo chombo cha habari kinachomilikiwa na wapiganaji wa TPLF wakiliripoti vifo vya raia watatu waliofariki baada ya serikali ya Adis Ababa kutekeleza mashambulizi mawili ya anga katika mji mkuu wa Mekele. Waandamanaji wanaounga mkono wanajeshi wana nchini Sudan wamekuwa wakiandamana mbele ya waziri mkuu Abdalla Hamdok wakimshinikiza achie nafasi hiyo. Maandamano hayo yamefanyika wakati huo wa mdogo akikutana kwa dharura na baraza lake la mawaziri, wakati huu serikali ya mpito inapoendelea kushuhudia mpasuko kati ya viongozi wa kiraia na wanajeshi. Nini hatima ya nchi hii? Wakili Wajuanga Gina ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Nairobi. hatima ya nchi hiyo ni vita kwa sababu hivi karibuni waandamanaji wale waliweka hii serikali ya kiraia ya Prime Minister pia wataanza maandamano, na maandamano mawili yakikutana kutakuwa na vita. Pili, marafiki ya Shalbakir kama ule mkubwa ya majeshi, sasa ule alikuwa mkubwa ya jajabili zamani, hawajafurahia vile mambo imetokea. Kwa hivyo watajaribu kulibadilisha serikali na wale watu waliweka hiyo serikali watakataa ni mtazamo wake wa kilojunagina mchambuzi wa siasa za Sudan akiwa jijini Nairobi. Rais wa Malawi Lazarus Chakwera anatarajiwa nchini Kenya hapo kesho kwa ziara rasmi ya siku tatu ambapo atakuwa mgeni wa heshima kwenye sherehe za 58 za kuwakumbuka waliopigania uhuru wa Kenya siku wa juma tano, shereza, doze, ya Jumatano kwenye sherehe za mashujaa. Serikali ya Tanzania inatarajiwa kupokea dozi elfu mia tano ya chanjo ya COVID-19 ya Pfizer na mwishoni mwa mwezi huu kutoka kwa mpango wa COVAX. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Nchini Cape Vard, mgombea mkuu wa upinzani Jose Maria Nevas ameshinda mzunguko wa kwanza wa uchaguzi wa urais, kwa mujibu wa matokeo ya awali yaliyotangazwa na tumia uchaguzi. Baada ya kupata ushindi huo, Nevas alikuwa na kauli hii Tratas, uh, di de... ni ushindi mkubwa wa raia wa Cape Verde, washindi wa siku hii ya uzalendo uliodhihirishwa na raia waishio kwenye visiwa hivi vya Cape Verde na walioko ughaibuni. Huu ni mfano mzuri ambao umedhihirisha namna ambavyo watu wanaipenda nchi yao. Nitakuwa rais wa wananchi wote wa Cape Verde, mwamuzi asiyeegemea upande wowote, mchunguzi na mkaguzi wa matendo na shughuli zote za serikali, pia mpatanishi wa migogoro. Ni kauli yake kiongozi wa upinzani nchini Cape Verde ambaye ameibuka na ushindi Jose Maria Navas. Watu wenye silaha wamewaua zaidi ya watu thelathini katika jimbo la Sokoto nchini Nigeria. Msemaji wa jimbo hilo Muhamed Belu amesema Watu walikuwa wamejihami, wamevamia kituo kimoja cha ja polisi eneo la Tilaberi nchini je na kuoa polisi watatu na kuwajeruhi wengine saba. Msemaji mwe, wa mwendesha mashtaka katika mkoa wa Cabo Delgado nchini Msumbiji, Angelo Sueta amesema makundi ya kijihadi yaliyokuwa yakihudumu eneo hilo yalikuwa pia yakiendesha biashara ya ulanguzi wa dawa za kulevya <tune> Matangazo ya msikilizaji, kumbuka, yanakuja mbashara kutoka jijini Nairobi. Umoja wa Ulaya umesema uko tayari na tayari umesafirisha zaidi ya dozi bilioni moja za chanjo za kukabiliana na janga la covid-19 nje ya umoja huo kwa kipindi cha miezi kumi iliyopita. Miongoni mwa chanjo hizo ni dozi milioni 87 ambazo zimetumwa kwa nchi maskini kupitia jukwaa la Covax. Ursula von der Leyen ni rais wa tume ya Umoja wa Ulaya. Tumekuwa tukigawa uzalishaji wa chanjo kwa usawa kote duniani. Tumesema kuwa kila dozi ya chanjo inayozalishwa katika Umoja wa Ulaya itakwenda kwingineko duniani, na hili tumefanikiwa kwa kusafirisha dozi bilioni moja kwenda katika maeneo mengine ya dunia sawa na bara Ulaya. Pamoja na Rais Biden tunatarajia kuhakikisha kuwa asilimia sabini ya watu wanachanjwa duniani kufikia mwaka ujao ni sauti yake rais wa tume wa umoja wa ulaya yusula vundelien aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wa marekani colin powell amefariki kutokana na covid-19 akiwa na umri wa miaka 84 na alikuwa mmarekani wa kwanza mweusi kushikilia wadhifa waziri wa mambo ya nje chini ya rais george w bush mwaka 2001 waziri mkuu wa ufaransa jean castex amekutana na kiongozi wa kanisa katoliki duniani papa francis mjini vatican wiki kadhaa baada ya kuchunguzi kuonyesha kuwa makasisi wa kanisa hilo nchini ufaransa waliwanyanyasa kimapenzi watoto 216 tangu mwaka 1950 victor abuso ana taarifa zaidi Ziara hii inafanyika wakati huu kanisa katoliki nchini Ufaransa linapoendelea kukabiliwa na uchunguzi wa ripoti hiyo ambayo imechafua kanisa hilo katika nchi hiyo ya bara la Ulaya, kabla ya kukutana na kiongozi huyo wa kanisa katoliki duniani Papa Francis, baada ya kutolewa kwa ripoti hiyo alieleza kuumizwa kwake na kuongeza kwamba ilikuwa ni aibu kubwa kwa kanisa hilo uh, kuhusu ripoti hiyo. Ziara hii imekuja miaka mia moja baada ya Ufaransa kurejesha uhusiano wa kidiplomasia na Vatican, na waziri mkuu Castex amemkabidhi Papa Francis, ambaye ni mpenzi wa soka, zawadi ya jezi ya klabu ya Paris Saint Germain A, nambari 30 inayovaliwa na mshambuliaji wa Argentina Lionel Messi. Mkutano huo wa faraga ulidumu kwa dakika 32 katika ziara ambayo Castex amekutana pia na kufanya mazungumzo na mwenzake wa Italia Mario Draghi. Kwingineko ni kwamba mshindi wa tuzo ya Amani ya Nobel Malala Yousafzai ambaye alipigwa risasi na wanachama wa kundi wa Taliban nchini Pakistan ametoa wito kwa utawala wa Taliban nchini Afghanistan kuruhusu wasichana kuendelea na masomo yao. Taliban limekuwa likidai kwamba litaruhusu wasichana kurejea shuleni baada ya kudhibitisha usalama wa taifa hilo. Huko sawa. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imesema mwakilishi wake kuhusu maswala ya usalama na silaha za nyuklia, Ali Baheri, atakuwa jijini Brussels Alhamisi ya juma hili kwa mazungumzo na wawakilishi wa Umoja wa Ulaya kuhusu mpango wa kufufua mkataba wa mwaka 2015 kuhusu silaha za nyuklia. na msikilizaji, matangazo haya yanakuja mbashara kutoka hapa jijini Nairobi, nchini Kenya. Tufuate pia kwenye mitandao yetu ya kijamii Afrika Mashariki ni