Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukitangaza kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Caroline Coril. Baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia: mwandishi maarufu wa vitabu nchini Uganda hafikishwa mahakamani kwa mara ya kwanza tangu ilipokamatwa mwishoni mwa mwaka jana. Mabingwa watetezi wa kombe la mataifa Afrika, Algeria, walazimishwa kwenda nyumbani mapema. Na Urusi yaitaka Marekani kuthibitisha madai ya kuivamia Ukraine. Karibu, karibu katika sehemu yetu ya pili ya matangazo. Mwandishi wa vitabu mashuhuri nchini Uganda ambaye amekuwa kizuizini kwa majuma kadhaa amefikishwa mahakamani na kufunguliwa mashtaka ya kuitukana familia ya Rais Yoweri Museveni, mwakili wake wakisema mteja wao ameteswa. Mwandishi wetu Minzlet Ijai na maelezo zaidi. Hii ilikuwa ni mara ya kwanza kwa Kakweza Rukiraba Shaija kuonekana mahakamani na kwa umma tangu alipokamatwa mwezi Disemba mwaka jana kwa tuhuma za kuchapisha andiko kwenye mtandao wake wa kijamii akimkashifu Rais Yoweri Museveni na mtoto wake Mhozi Kainerugaba. Mwanasheria wa Kakweza, Aaron Kiiza, amewaambia waandishi wa habari kuwa mteja wake ana makovu ya kuonyesha aliteswa, tofauti na ripoti ya uchunguzi wa kitabibu uliofanywa na madaktari wa magereza ambao hawakusema moja kwa moja mteja wao aliteswa. Kwa muda wote wa kusikilizwa kwa shauri lake lililodumu kwa saa moja, Kakweza alionekana kuweza kusimama kwa muda kabla ya kupewa kiti na mmoja wa maafisa wa magereza, ambapo hata hivyo ataendelea kusalia rumande akisubiri uamuzi ikiwa atapewa dhamana au la. Kule nchini Ethiopia, kampuni ya Twitter imesitisha kaunti kadhaa zilizo na habari kuhusu mzozo wa nchi hiyo, ikiwatuhumu wenyewe kukiuka masharti hitajika. Twitter haijaweka wazi idadi kamili, ila watumizi kutoka Tigray wanasema huenda ni mamia ya kaunti. Hatua hii ikijiri baada ya watumizi wa kaunti zilizoonyesha kuunga mkono waasi wa TPLF kulalamikia kwao kuwapoteza wafuasi wengi. Mkuu wa majeshi ya Sudan, Jenerali Abdel Fattah Al Burhan ameteua mawaziri kumi na watano katika serikali mpya aliyounda, uteuzi aliofanya miezi mitatu kupita tangu jeshi lichukue madaraka na kuharibu mchakato wa kurejeshwa utawala wa kiraia. Hata hivyo, uteuzi huu haujapokelewa vizuri na wanaharakati waliopanga kuitisha maandamano zaidi kushinikiza jeshi kuondoka madarakani. Bran Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa mjini Bungoma nchini Kenya. Katika uteuzi huu tunadai kwamba ameweza kuzingatia kwamba makundi yote, washikadau wote waweze kuhusishwa, raia wa kawaida wahusishwe, kikundi fulani cha wanajeshi kuhusishwe na vilevile yale makundi ambayo viongozi wao waliokuwa wametiwa mbaroni pia waweze kuhusishwa katika serikali hii. La mno hapa ni kwamba serikali hii ni heri kwamba iweze kuwa ile inaunganisha raia wote na washikadau wote, ili angalau hali ya wengi iweze kupatikana ndiposa maendeleo yaweze kupatikana kule Sudani ya hatu. Ni mtazamo wake Dr Brian Wenyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa mjini Bungoma nchini Kenya. Uongozi wa mahakama nchini Sudan umelaani hatua ya maofisa wa usalama kuendelea kuwashambulia waandamanaji, huku Marekani ikisema inafikiria kuwachukulia hatua wale wanaokwamisha suluhu ya mzozo wa kisiasa nchini humo. Mwandishi wetu Victor Abuso na maelezo zaidi. Kauli hii ya viongozi wa mahakama imekuja wakati maandamano endelea nchini humo, na tangu jeshi lilipochukua madaraka mwezi Oktoba mwaka uliopita, watu zaidi ya sabini wamepoteza maisha kwa kupigwa risasi na maafisa wa usalama. Wiki hii pekee, waandamanaji saba waliuawa jijini Hatum siku ya Jumatatu, na siku Alhamisi maelfu ya waandamanaji walijitokeza kulaani mauaji hayo na kuendelea kushinikiza uongozi wa jeshi kuachia madaraka. Naye mjumbe mpya wa Marekani kwenye mataifa ya pembe ya Afrika David Satterfield, ambaye amezuru nchi hiyo, amelani maafisa usalama kuendelea kutumia nguvu dhidi ya waandamanaji na kusisitiza kwamba Marekani itawachukulia hatua wanaokwamisha mchakato demokrasia wa demokrasia nchini humo. Katika hatua nyingine, kiongozi wa kijeshi Jenerali Abdul Fatah Al Burhan amewateua mawaziri kumi na watano lakini hakumtaja waziri mkuu, waziri wa ulinzi, wala waziri wa usalama wa ndani. Utawala wa Somaliland uliojitenga kutoka Somalia umeitaka serikali ya nchi hiyo kukoma kuingilia mambo yake ya ndani na kuhujumu juhudi zake za kutambuliwa kuwa nchi, Somaliland ikionya kuhusu uhasama zaidi iwapo itazuiliwa kufikia lengo lake. Ukanda wa nchi za Afrika Mashariki umeendelea kuwa chimbuko la wakimbizi wa kiafrika waki ambapo watu zaidi ya milioni tano hawakuwa na makazi mwaka elfu mbili ishirini, imeonyesha ripoti ya shirika la kimataifa linalohusika na wahamiaji IOM. Ugaidi, hali mbaya ya hewa ikiwemo mafuriko na mapigano ya wenyewe kwa wenyewe zinatajwa kuwa sababu za kuongezeka kwa wakimbizi kwenye nchi za pembe ya Afrika na maziwa Makuu. Francis Auma ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Mhuri lenye makao yake Mombasa, nchini Kenya. Si jambo geni, ni jambo la ukweli, na ukweli ni kwamba hali ya uchumi imechangia pakubwa, mafuriko, majanga, na suluhu ni kuwa lazima nchi ya Afrika mashariki wamakinike, waangalie watu wasipate shida. Serikali ambazo ziko katika mamlaka Lazima washughulikie watu wao. Jamii ya kimataifa waangalie ni jinsi gani watamitigeti masuala ya majanga. Kwa hivyo lazima waangalie ni jinsi gani watasaidia ili watu wasiwe displace, ili watu wasikimbie ama watu wasiame makao zao na kwenda kwengine. Ni mtazamo wake Francis Auma, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri la kule nchini Kenya. RFA Kampala 93.7 FM. Msikilizaji, wakati huu mechi za kombe la mataifa ya Afrika zikiingia katika hatua ya mtoano, mabingwa watetezi Algeria wameenda nyumbani mapema baada ya kuwa miongoni mwa timu kubwa kutupwa nje ya mashindano ya mwaka huu. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi na maelezo zaidi. Algeria walitupwa nje ya michuano mwaka huu hapo jana, huku naodha wake Riyad Mahrez akikosa penalti wakati timu yake ilipofungwa na Ivory Coast kwa mabao matatu kwa moja, ambapo amemaliza wa mwisho kwenye kundi lao. Maajabu mengine ni kwa mabingwa mara tatu wa taji la Afrika, timu ya taifa ya Ghana, Black Stars ambao nao walitolewa katika hatua ya makundi baada ya kufungwa na Komoro kwa mabao matatu kwa mawili. Hata hivyo katika historia ya mashindano makubwa duniani huwa ni vigumu kwa bingwa mtetezi kutetea ubingwa wake huku ni Brazil pekee ndio waliofanikiwa kufanya hivyo katika fainali za mwaka 1962. Tangu Misri ilipotetea taji la Afrika mara tatu mfululizo mwaka 2010, ni mara moja tu kwa bingwa mtetezi kufanikiwa kutinga hatua ya mtoano, huku Misri ikishindwa hata kufuzu kwenye michuano hiyo mwaka 2012, huku mwaka 2019 Kamerun akiwa bingwa mtetezi ikitolewa kwenye hatua ya 16 bora. Mamlaka katika mji wa Wagadugu, Burkina Faso zimeharamisha maandamano ya hapo kesho ambayo yameandaliwa na mashirika ya kiraia kulaani utawala wa Rais Roch Marc Christian Kabore kushindwa kukomesha mashambulizi ya makundi ya waasi. Maofisa wa serikali wamesema sababu ya hatua hiyo ni kusalama, baada ya maandamano mengine mwaka uliopita kushuhudia vurugu. Watu kumi na saba wamepoteza maisha, huku wengine karibu sitini wakijeruhi hiwa magharibi mwa Ghana baada ya mlipuko wa gari uliokuwa umebeba uzi vya kutumika kwenye migodi kugongana na pikipiki na kulipuka. Waziri wa utalii nchini Afrika Kusini, Lindiwe Sisulu, amekanusha kumwomba radhi Rais Cyril Ramaphosa kufuatia matamshi yake ya kuikosoa idara ya mahakama baada ya ofisi ya rais kuripoti kuwa waziri huyo kaomba radhi baada ya kukutana na rais siku ya Alhamisi. Waziri Sisulu ananukuliwa akiwashtumu baadhi ya majaji walikuwa na mitazamo ya kikoloni. Marekani inaendelea kushinikiza utawala wa rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa kutekeleza mageuzi katika sera za uchaguzi nchini humo, wakati nchi hiyo ikijiandaa kwa ajili ya uchaguzi wa ubunge na serikali za gatuzi mwezi Machi. Zimbabwe itakwenda kwenye uchaguzi wa urais mwaka ujao, ambapo rais Mnangagwa atakuwa anatetea nafasi yake. Sikiliza Changu Chako, Chako Changu, makala yanayohusu utamaduni ni kila Jumapili asubuhi saa mbili na dakika kumi, saa za Afrika Mashariki, hapa RFI. Nchi ya Urusi imesema inasubiri majibu ya maandishi kutoka kwa Marekani kuhusu madai yake kuhusu eneo la mpaka wa Ukraine, waziri wake wa mambo ya nje Sergei Lavrov akisisitiza nchi yao haina nia ya kuishambulia Ukraine. Aidha, mwenzake wa Marekani Antony Blinken amesema Marekani na nchi washirika ziko tayari kwa mazungumzo ya kidiplomasia, lakini hazitasita kuchukua hatua nyingine kuikabili Urusi ikiwa Majadiliano yetu na Lavrov yalikuwa ni ya wazi na ukweli mtupu. Nilitoa msimamo wa Marekani na washirika wetu wa Ulaya kwamba tunasimama pamoja na Ukraine kuunga mkono uhuru wa kujitawala na mipaka yao. Tulikuwa wazi kwamba ikiwa wanajeshi wowote wa Urusi watavuka mpaka kuingia Ukraine watajibiwa vikali na nguvu na kwa umoja kutoka kwa Marekani na washirika wetu. And our partners and allies. Matamshi ya Blinken ameyatoa baada ya kukutana na mwenzake wa Urusi, Sergei Lavrov, mjini Geneva, Uswisi. Idara ya mashtaka Munich, Ujerumani imesema inaendelea kuchunguza visa 42 vya madai ya mapadri wa kanisa Katoliki kuhusika katika dhuluma za kingono baada ya kuchapishwa hivi majuzi ripoti ya kampuni ya wanasheria eneo hilo iliyoangazia dhuluma hizo kati ya mwaka 1945 hadi mwaka 2019. Mamlaka katika kisiwa cha tunga zimethibitisha vifo vya watu watatu kufuatia tsunami iliyosababishwa na mlipuko wa volkano chini ya bahari. Waziri mkuu wa Ufaransa, Jean Castex, ametangaza kuanzia Februari mbili 2, masharti yaliyokuwa yametangazwa ya kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona yatalegezwa. nous allons donc alléger kwa hivyo tutalegeza makataa yaliyopo wakati huu katika hatua mbili ambazo zitafanyika kuanzia siku ya Jumatano ya Februari seven mbili seven na pia tarehe 16 mwezi Februari kuruhusu kupelekwa kwa vibali vya e chanjo na kuruhusu wafanyakazi wa afya katika hospitali zao kukamilisha dozi wanazotumia kwa raia. Kwa muda huu kufanya kazi nyumbani haitakuwa lazima uvaaja barakoa. Pia kuanzia Jumatano makataa mengine yataondolewa. 16 fevrier nous leverons les autres mesures. Ni sauti yake waziri mkuu wa Ufaransa, Jean Castex. Ujumbe wa Taliban unatazamiwa kufanya mazungumzo wiki ijayo na maafisa wa Norway pamoja na mashirika ya kiraia ya Afghanistan mjini Oslo, mazungumzo haya yakiangazia utoaji msaada na namna ya kuhakikisha haki za binadamu zinaheshimiwa na utawala huo wa Taliban. Mamlaka mjini Hong Kong zimetangaza kutekeleza amri ya watu kutotembea katika maeneo kadhaa kwa siku tano kuanzia leo katika mkakati wa kudhibiti kirusi cha Omicron, wakati huu China pia ikiwa inatekeleza masharti makali ya kudhibiti korona. Ni saa kumi