Afrika Mashariki ni saa 12 na nusu wakati ni saa 11 na nusu Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya Idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunatangaza kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Benson Wakoli. Tumekuandalia mengi tu kwenye awamu ya pili ya matangazo yetu msikilizaji. Baadhi ya taarifa utakazosikia ni pamoja na watu 18 wameuawa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na waasi wanaodhaniwa kuwa wa ADF Serikali ya muungano nchini Libya inakutana na wawakilishi wa nchi za kigeni kujadiliana kuhusu hali ya kisiasa nchini humo, na Umoja wa Mataifa waunda mfuko maalum kukusanya fedha kusaidia raia wa Afghanistan. Popote ulipo, hujambo na karibu kwenye awamu ya pili ya matangazo yetu jioni hii. Tuanze kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo watu 18 wameuawa katika vijiji vitatu wilayani Beni baada ya kushambuliwa na kundi linaloaminiwa kuwa la ADF usiku wa kuamkia siku ya Alhamisi. Erikson Luhembwe ametutumia ripoti ifuatayo. binadamu wilayani Beni anahisi kipindi cha uongozi wa dharura kiweze kukomeshwa, hakujaonekana mabadiliko. Kubadilisha wanajeshi wote Beni, Lubero, Ituri na wanajeshi wengine ambao kufuatilia adui Upande wa jeshi wameapa kwa udi na uvumba kurejesha amani kwa gharama yoyote ile. Jenerali Silvin Ekenge ni msemaji wa liwali wa Kivu Kaskazini. kwa kipindi hiki cha muda wa dharura, tutaendelea kupambana nao katika kupiga doria. Tumeamua kurejesha amani wilayani Beni. Ninafahamu raia wameteswa sana, wanataka kuona matokeo ya papo hapo, la jeshi linapiga kazi taratibu. mashirika ya tete hayo haki za binadam, mashariki mwa DRC ya kadiria zaidi ya raia mia tisa kuuawa tangu kuwekwa kwa utawala wa kijeshi katika mikoa ya Kivu kaskazini, aidha, Ituri. Erikson Luhembwe mm, Beni, RFI Kiswahili tukisalia kule DRC, mamia wanafunzi wameshiriki maandamano nje ya bunge la kitaifa nchini humo wakitaka shughuli za masomo kurejelewa, majuma matatu tangu kuanza kwa mgomo wa walimu nchini humo. Walimu wa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanagoma kushinikiza sheria ya elimu bila malipo kutekelezwa na pia marupurupu yao kulipwa. Maelfu ya waandamanaji wameendelea kuandamana jijini Hartum nchini Sudan, kundi moja likiunga mkono serikali ya mpito, lakini jingine likishinikiza kujiuzulu kwa serikali hiyo. Victor Buso ana maelezo zaidi. maandamano haya yamepangwa na makundi pinzani kwenye muungano wa vuguvugu la kiraia nchini humo FCC, ambao umegawanyika kuhusu mwenendo wa serikali. Vuguvugu hilo lilikuwa katika mstari wa mbele kufanikisha maandamano ya mwaka 2019 yaliyomwondoa madarakani kiongozi wa zamani Omar Al Bashir. Serikali hiyo ya mpito imeundwa kati ya jeshi na vuguvugu vugu la FCC, lakini inaongozwa na waziri mkuu Abdalla Hamdok na inapaswa kuongoza nchi hiyo hadi uchaguzi utakapofanyika mwaka 2023. Hamada Abdul Rahman ni mmoja wa waandamanaji. Kuhusu watu kujitokeza mitaani kuandamana, ni haki yao kutoa maoni wanavyotaka, ni haki yao kujieleza kwa njia wanayoona ni sawa kwao lakini kwa maoni yetu tuko sahihi. Serikali hii haijawapa raia wa Sudani chochote kwa kipindi cha miaka miwili sasa. Kundi moja ndani ya vuguvugu hilo la FCC linamuunga mkono waziri mkuu Hamdok, huku lingine likitaka jeshi kuchukua uongozi wa nchi hiyo. Wakati wa maandamano siku ya Alhamis, viongozi wa pande hizo mbili wametoa wito kwa kila kundi kuandamana katika eneo lake ili kuepuka makabiliano. Serikali ya Addis Ababa nchini Ethiopia imesema imetekeleza shambulizi jingine la anga kwenye jimbo la Tigray likiwa shambulizi la, la nne likilenga kituo cha mafunzo ya kijeshi cha wapiganaji wa TPLF. Msemaji wa serikali Lugese Tulu ameambia kituo cha habari CHFP. Rais wa Burundi Evariste Ndayishimi anatarajiwa kufanya ziara rasmi ya siku tatu nchini Tanzania kuanzia hapo kesho. Baada ya kuwasili Tanzania, Rais Ndayishimi atafululiza hadi kwenye ikulu ya Chamwino ambapo atapokelewa na mwenyeji wake Rais Samia Suluhu Hassan kabla ya kushiriki mazungumzo. Kenya na Malawi zimetiliana saini mikataba minne, minane samahani, itakayowezesha nchi hizo kushirikiana kwenye sekta ya elimu, utalii, ulinzi, biashara miongoni mwa makubaliano mengine. Hii imekuja wakati rais wa Malawi Lazarus Chakwera nchini Kenya baada ya kufanya mazungumzo na rais Uhuru Kenyatta jijini Nairobi, rais Chakwera amekuwa na kauli hii baada ya mazungumzo hayo. Makubaliano haya ni ishara ya uhusiano mwema kati yetu na mambo mazuri ambayo yanakuja katika siku zijazo, kuhakikisha kwamba tunaendelea kushirikiana na, na sio tu kwenye kupambana na janga la COVID-19, COVID-19 lakini pia kwenye tishio lolote ambalo litakuja basi tuwe kitu kimoja kupambana be. Katika hali hiyo, rais wa Malawi Lazarus Chakwera. Polisi nchini Kenya wanachunguza kisa cha watu wasiojulikana kutumia kilipuzi kubomoa nyumba ya mwanaharakati Boniface Mwangi ambayo bado ilikuwa inajengwa katika eneo la Lukenya. Mwanaharakati huyo Boniface Mwangi sasa anadai kuwa maisha yake yako hatarini. Serikali ya Uganda imeuzia taifa la Ujerumani kilo mia nne za bangi kutumika kama dawa tangu serikali ya Uganda kuhalalisha biashara hiyo, kwa mujibu wa taarifa kutoka kwa taasisi moja nchini Ujerumani. RFI Kampala 93.7 FM. Matangazo haya pia, msikilizaji, yanasikika kupitia redio Sauti ya Moko huko Uele kupitia masafa ya 89.0 FM chama cha wauguzi nchini Sotini kinasema wauguzi wapatao 30 wamepigwa risasi na maafisa wa usalama wakati wa maandamano ya wanachama hao siku ya Jumatano. Maandamano yamekuwa yakiendelea kushuhudiwa nchini humo dhidi ya uongozi wa Mfalme Mswati watatu, wakati huu muungano wa nchi za kusini mwa Afrika, SADC, ukituma mjumbe maalum nchini Sotini. Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumuza akiwa Mwanza, Tanzania kutokea wakati ule ambapo kumekuwa na maandamano mabaya kabisa wakimpinga Mfalme Mswati wa Pili. E, na akaonekana baadaye kama ametoroka na kuchoma matairi na kuharibu vitu <laughs> na uporaji. Hali ya Eswatini haijawa sawasawa hata kidogo, lakini nafikiri kupeleka kupeleka askari ni kujaribu kunusuru utawala wa Eswatini wa huyu mfalme Mswati. Na sasa hivi kuna tatizo moja ambalo linatokea kwamba wanajeshi, kwa kiasi fulani, wengine wanaonekana kama hawatii na amri za mfalme, jambo ambalo ni hatari kubwa sana. Nafikiri ndio labda watu wameamua kufanya maamuzi ya haraka sana, Sadek, kupeleka askari wakwenda kuhakikisha kwa kwamba wanatunza amani. Mtazama Wakamdun Marcel, mchambuzi wa siasa kima za kimataifa akiwa Mwanza, Tanzania. Serikali dhaifu ya muungano nchini Libya inakutana na wawakilishi wa nchi za kigeni kujadiliana kuhusu hali ya kisiasa na amani nchini humo kuelekea uchaguzi mkuu mwezi Desemba. Jupita Mayaka ana maelezo zaidi. Mkutano huu unakuja miezi miwili kuelekea uchaguzi huo ambao umeendelea kuungwa mkono na Umoja wa Mataifa, unaoaminiwa kuwa utasaidia kuleta amani nchini humo miongoni mwa wadau wanaohudhuria mkutano huo ni pamoja na naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia maswala ya kisiasa Rosemary DiCarlo na mjumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Libya Jan Kubis. Wajumbe wengine ni kutoka Ufaransa, akiwemo waziri wa mambo ya nje Jean Yves Ledrian, pamoja na wawakilishi kutoka Italia, Uturuki, Saudi Arabia na Misri mataifa maharibi ya magharibi yamekuwa yakishinikiza uchaguzi huo wa urais uliopangwa kufanyika Desemba 24 kuendelea kama kawaida licha ya ule wa wabunge kuahirishwa. Miaka kumi baada ya kuuawa kwa aliyekuwa kiongozi wa nchi hiyo Muammar Gaddafi, nchi hiyo ya Afrika Kaskazini imekosa utulivu na udhabiti wa kisiasa. Kesi ya uhaini dhidi ya kiongozi wa jamii ya Biafra inayotaka kujitenga nchini Nigeria, na Mudi Kano imerejelewa leo, japo Kano hajasomewa mashtaka, serikali ikilenga kubadilisha mashtaka dhidi yake, ambapo pia anakabiliwa na mashtaka ya ugaidi na kufadhili makundi ambayo siyo halali. Wabunge nchini Benin wamepiga kura kuidhinisha uavyaji wa mimba nchini humo ambapo wanawake sasa watakuwa na uhuru wa kuavya mimba iwapo inatishia afya yao, kuteteza masomo au kazi yao. Waziri wa afya nchini humo amesema zaidi ya wanawake mia mbili hufa kila mwaka nchini Benin wakijaribu kuavya mimba. Jeshi la Ufaransa limesema kiongozi aliyekuwa akiongoza kundi la wanajihadi la katiba ya Serma lenye uhusiano na kundi la Alqaida na Sar al Tarahui ameuawa baada ya wanajeshi hao kutekeleza shambulizi la anga eneo la Barkani juma lililopita. Msikilizaji, unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio. RFI Pure Radio, kwenye simu yako ya kiganjani na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Umoja wa Mataifa huo umesema umeunda mfuko maalum kukusanya fedha zitakazowasaidia wananchi wa Afghanistan. Ujerumani imekuwa njia ya kwanza kuwaahidi yuro milioni hamsini kwa ajili ya wananchi wa Afghanistan, wakati huu Umoja wa Mataifa ukiomba wahisani wengine kujitokeza. Sergei Lavrov ni waziri wa mambo ya nje wa Urusi. Hali inayoendelea kushuhudiwa nchini Afghanistan haiwezi kuelezwa kuwa thabiti. Kuna makundi ya kigaidi yanayojaribu kuchukua maeneo ya nchi hiyo kama Islamic State na Al-Qaida, ambayo yanajaribu kuinua vichwa vyao na kujaribu kutekeleza mashambulizi kila kona ya nchi. Ni sauti yake Sergei Lavrov, waziri wa mambo ya nje wa Urusi. Rais wa Uturuki, Recep Tayyip Erdogan, ametishia kuwatimua mabalozi wa Marekani, Ujerumani na mataifa mengine nane nchini humo baada ya kutoa taarifa ya pamoja kuunga mkono mwanaharakati Osman Kavala ambaye serikali ya Erdogan imemzuilia jela tangu mwaka 2017 bila kumfungulia mashtaka. Serikali ya Uturuki kimtuhumu Kavala kwa kuhusika kwenye jaribio la mapinduzi ya serikali lililofeli mwaka elfu mbili na kumi na sita. Marekani, Uingereza na Ufaransa yametaka Umoja wa Mataifa kuchukulia hatua Korea Kaskazini kutokana na kile mataifa haya yamesema, Korea ya Kaskazini imeendelea kufanyia silaha zake za kivita majaribio licha ya vikwazo vya kimataifa ambavyo taifa hilo limewekewa. Mataifa hayo yamelaani vikali hatua ya Korea Kaskazini kufanyia manowari yake ya kivita majaribio hivi majuzi. Bodi ya kudhibiti matumizi ya dawa nchini Marekani, FDA, imeidhinisha raia waliopokea chanjo ya covid-19 aina ya Moderna na Johnson and Johnson kupewa chanjo ya kuongeza kinga mwilini, na pia kupendekeza wale waliopewa chanjo moja kupata chanjo nyingine. Dhoruba kali imepiga maeneo kadhaa yaliyo karibu na jiji la Paris nchini Ufaransa na kusababisha zaidi ya wakazi 250 kukosa nguvu za umeme, waziri wa uchukuzi Jean Baptista akisema maeneo ya, ya kaskazini pia yameathirika. Na msikilizaji matangazo haya yakumbuka, kwamba yanakuja mbashara kutoka Nairobi, Kenya, Afrika mashariki.