Hivi punde ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunatangaza kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Benson Wakoli. Baadhi ya taarifa ambazo tutasikia kwenye awamu ya pili ya matangazo yetu ni pamoja na rais wa Somalia na waziri mkuu wafikia na kumaliza mzozo kati yao, uongozi we wa eSwatini wapiga marufuku maandamano nchini humo na China ya, yaiambia ya Marekani kuwa makini inaposhughulikia suala la taifa la Taiwan. Ulipo hujambo na karibu kwenye awamu ya pili ya matangazo yetu. Tuanze kule Somalia, ambapo rais wa taifa hilo Muhamed Abdulahi Farmajo na waziri mkuu Muhamed Hussein Roble wameafikiana kumaliza mvutano kati yao na kuharakisha mchakato wa kufanyika kwa uchaguzi ambao umecheleweshwa. Viktor Abuso ana taarifa zaidi. Viongozi hao wawili kwa kipindi kirefu wamekuwa wakivutana kuhusu uteuzi wa afisa wa juu wa idara ya intelijensia, mvutano uliotishia uthabiti wa taifa hilo. Mvutano kati ya wawili hao ulikuwa mbaya sana mwezi Septemba, baada ya waziri mkuu Roble kumfuta kazi afisa wa juu wa ujasusi baada ya kutoweka kwa afisa wa kitengo hicho, uamuzi ambao ulibadilishwa na rais Farmajo. Hata hivyo, ripoti zinasema kwamba baada ya viongozi hao kukutana siku ya Alhamis walikubaliana kuharakisha mchakato wa uchaguzi kwa kuanza na ule wa bunge na sasa unatarajiwa kufanyika baada ya wiki chache zijazo. Somalia kwa muda mrefu sasa imekuwa ikipambana kuhakikisha kwamba uchaguzi unafanyika baada ya muhula wa rais Farmajo kumalizika mwezi Februari na kuongezewa muda na bunge mwezi Aprili. Serikali mjini Mogadishu na viongozi wa majimbo wameendelea kutofautiana kuhusu ni namna gani uchaguzi huo ufanyike kufuatia ugumu wa wananchi kupiga kura kwa sababu za kiusalama, miongoni mwa mambo mengine katika taifa hilo. Jeshi la Ethiopia kwa siku ya nne leo limetekeleza mashambulizi ya anga katika jimbo la Tigray. Shambulizi ama serikali nchini humo imesema mashambulizi ya Ijumaa yalilenga kambi ya mafunzo ya kundi la waasi wa TPLF wakati huu wakazi wa jimbo wanapoendelea kukabiliwa na changamoto za kibinadamu kama ukosefu wa chakula. Kwa nini mashambulizi haya yanaendelea? Mchambuzi wa masuala ya usalama George Msamali anaeleza. Ukweli tatizo la Tigray ni tatizo ambalo limekuwa kwa kipindi kirefu sana, na mtazamo wangu ni kwamba nguvu za kijeshi peke yake haziwezi kuwa ndio suluhisho la tatizo hilo, maanake tukiangazia hapo awali, kulikuwa kuna tatizo kama hivyo uh, katika eneo la jeshi la Ethiopia lilivamia eneo hilo na mwishowe wakapata kupigwa na wale waasi wa, wa, wa, wa, wa Tigray na wakaondoka. Hivi sasa kuanza kushambulia ka, kutumia jeshi la ngani ni baadhi tu ya mbinu ambazo zinatumika na serikali ya Addis Ababa kuweza kukabiliana na uasi ambao uko katika jimbo la Tigray. Ni mtaalamu wa masuala ya usalama Jaji Msamali akiwa Nairobi, Kenya. Umoja wa Mataifa umesema kukosekana kukose kwa mafuta nchini Ethiopia kumechangia baadhi ya mashirika ya kiraia kukosa kufika katika jimbo la Tigray ambako maelfu ya raia wanahitaji misaada. Polisi watatu nchini Kenya wamefunguliwa mashtaka ya kumsaidia mshukiwa aliyekiri kuwa watoto kumi na wawili Masten Wanjala nchini humo kutoroka jela kabla ya raia kumuua na kumteketeza. Polisi hawa hata hivyo wamekanusha mashtaka dhidi yao na kuachiliwa kwa dhamana. Kwingineko ni kwamba rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye ameanza ziara ya siku tatu nchini Tanzania, ambapo amekutana na mwenyeji wake Rais Samia Suluhu Hassan na kujadiliana kuhusu ushirikiano wa mataifa hayo mawili. Mengi zaidi na Steven Mumbi akiwa jijini Dar es Salaam mara baada ya kuwasili jijini Dar es Salaam ameelekea jijini Dodoma. Miongoni mwa waliojadili ni pamoja na kuimarisha mahusiano ya nchi hizi mbili katika maeneo mbalimbali, ikiwa ni pamoja na katika sekta ya biashara na uwekezaji. Tulianza biashara vizuri, biashara ikapanda mpaka kufikia thamani ya bilioni mia mbili, lakini kutokana na maradhi biashara ikaanguka. Tena kuunganisha mtandao wa reli au reli kati ya Tanzania na Burundi kwa kujenga reli kutoka Uvinza, Msongati, Gitega. Hii ni ziara ya pili kwa Rais Ndayishimiye nchini humo na ya kwanza wakati Rais Samia Suluhu Hassan akiwa madarakani. Je, hali ya usalama imeimarika kwa kiasi gani nchini Burundi? Rais huyo ameweka bayana idadi ya Warundi wanaorejea nyumbani kutoka uhamishoni; ni ushuhuda mkubwa kwamba amani na utulivu nchini licha ya usalama kuimarika, bado Ndayishimiye anahofia kundi la waasi la ADF. Kuna kundi linaongozwa na mwanasiasa wa Burundi, Alexis Sinduhije, linashirikiana na kundi la terorismu ADF. Kinachosikitisha ni kwamba wanaangamiza maisha ya wananchi wasiokuwa na hatia. Katika ziara hii rais Ndayishimiye anatembelea miradi kadhaa ya maendeleo nchini humo pamoja na kuonana na rais wa Zanzibar Hussein Ali Mwinyi. Stephen Mumbi, Dar es Salaam, RFI Kiswahili. Mkurugenzi wa shirika la afya duniani WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus ameahidi kufanyia shirika hilo mabadiliko ili kuzuia wafanyikazi wa shirika hilo kujihusisha na visa vya udhalilishaji wa kingono jinsi ilivyoripotiwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ghebreyesus amesema shirika hilo limetenga dola milioni 6.5 zitakazotumika kuzuia visa kama hivyo kutumika kwa mataifa kumi ikiwemo mataifa Afghanistan, Ethiopia na Venezuela. Mamlaka eneo la Mitwaba nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimesema miili ya watu waliofariki baada ya lori kwangu katika mto wa Kilomi Ngongo bado hazijaondolewa majini kutokana na ugumu wa kukosa maarifa ya kuondoa mili hiyo. Hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia Android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo, unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote wa RFI Kiswahili. Application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja. Uongozi wa Eswatini umepiga marufuku maandamano ya wananchi, wakati ujumbe kutoka nchi za jumuiya ya kusini mwa Afrika sadik wakiendelea kutatua mvutano unaoendelea katika ufalme huo. Mengi zaidi na Florence Kivuva. Wiki hii maandamano yameendelea kushuhudiwa nchini Eswatini, zamani ikifahamika kama Swaziland, na jeshi limetumiwa kukabiliana na waandamanaji, huku mtandao wa internet ukizimwa, lakini umerejeshwa leo. Watu wawili wame kuuawa na wengine kujeruhiwa wiki hii baada ya maafisa wa usalama kukabiliana na waandamanaji kujaribu kuzima maandamano. Shule zimefungwa nchini humo, wakati huu mgomo wa wauguzi ukiingia siku ya pili, wakati huu wahudumu wamekataa kuwatibu maafisa wa usalama wanaotafuta matibabu mjini Mbabane. Maandamano yalianza kushuhudiwa mwezi Juni baada ya wananchi kulalamikia ugumu wa maisha na kukosa uhuru wa kisiasa chini ya uongozi wa Mfalme Mswati wa tatu, na tangu kipindi hicho watu zaidi ya thelathini wameuawa kwenye machafuko hayo. Wakati huu maandamano zaidi yakitarajiwa kuendelea iwapo suluhu haitapatikana. Wahamiaji wapatao mia moja ishirini na saba wamehaa wataifa la Gambia, waliokuwa wamekwenda nchini Libya wameokolewa na kurejeshwa nchini Gambia, shirika la kimataifa kuhusu wahamiaji limesema. Mahakama ya jumuiya ya maendeleo ya mataifa ya magharibi mwa Afrika ECOWAS imetuhumu serikali ya Togo kwa kile imesema ilitumia nguvu kupita kiasi, ambapo polisi wanadaiwa kumpiga na kumjeruhi vibaya mwanamke mmoja aliyekuwa anashiriki maandamano mwaka elfu mbili na kumi na saba. Serikali ya Ujerumani imeanzisha miradi ya kusaidia jamii nchini Mauritania kwa familia zilizoathirika na machafuko eneo Sahel. Miradi hii inalenga hasa jamii zilizoathirika na vitendo vya wanajihadi katika eneo la Liptako. Aliyekuwa rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma ameonekana kwa mara ya kwanza hadharani tangu kuachiliwa huru na mahakama kutokana na hali yake ya kiafya. Zuma akifika kwenye kituo kimoja cha polisi nchini humo kumfungulia mashtaka wakili mmoja anayedai kwamba alitoa taarifa yake ya afya kwa umma. Unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka jijini Nairobi nchini Kenya, msikilizaji, ambapo China inaitaka Marekani kwa makini inaposhughulikia swala la Taiwan baada ya rais Joe Biden kusema kuwa nchi yake inatetea Taiwan iwapo China itashambulia. Beijing inasema haina nafasi ya kujadiliana kuhusu swala hilo ambalo inasema lina maslahi makubwa kwa nchi yake. Wang Wenbin ni msemaji wa mambo wa wizara ya wa mambo nje wa China. Tunaiomba Marekani iheshimu msimamo wa China kuwa ni nchi moja. Marekani inapaswa kuzungumza kwa uangalifu sana kuhusu swala la Taiwan na kuacha kutuma ujumbe kwa vikosi vya waasi ili kulinda amani na usalama wa eneo la Taiwan. China imeendelea kutetea sera yake kuwa ni nchi moja na Taiwan ni sehemu yake. Hata hivyo, Marekani kupitia kwa waziri wake wa ulinzi Lloyd Austin amesisitiza kuwa nchi yake itasaidia ya Taiwan dhidi ya mashambulizi ya China. We tunasalia kuendelea kuheshimu sera ya Uchina ya nchi moja, lakini kuhusu Taiwan, kama ambavyo imekuwa kwenye serikali zilizopita, tutaendelea kuisaidia Taiwan kwa uwezo uliopo ili wajilinde, na hilo tutalifanya. Waziri wa ulinzi wa Marekani, Lloyd Austin. Shirika la afya duniani WHO limesema huenda wahudumu wa afya kati ya elfu themanini hadi elfu mia moja na themanini wakapoteza maisha kutokana na janga la korona. Mkurugenzi wa WHO, Tedros Adhanom Ghebreyesus, amesisitiza haja ya wahudumu wa afya kuchanja. Amesema vifo hivyo vimetokana kati ya mwezi Januari mwaka uliopita na Mei mwaka huu. Data from 119... Takwimu kutoka mataifa 199 zinaonyesha kuwa wafanyakazi wa afya wawili kati ya wa watano duniani wamepokea chanjo kamili. Hata hivyo, kuna tofauti kubwa katika maeneo tofauti. Barani Afrika, wafanyakazi chini ya mmoja kati ya kumi wamepokea chanjo kamili, wakati katika nchi nyingi zilizoendelea zaidi ya asilimia themanini ya wahudumu wa afya wamepokea chanjo kamili. Sauti yake mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus. Jaji wa mahakama moja kule Hong Kong amewaagiza wanaharakati wa kupigania demokrasia pale Hong Kong kukubali dhamana, maana baada yao kukataa dhamana wakidai kwamba ni heri kusalia jela badala ya kuachiliwa na kunyumwa uhuru wa kujieleza. Watu 16 wamefariki baada ya moto kuteketeza kampuni ya kuzalisha bidhaa za kutengeneza bomu nchini Urusi. Wizara ya majanga nchini humo imesema huenda moto huu ulitokea kutokana na wafanyakazi kupuuza mikakati ya kujikinga. Kiongozi wa kundi la watu wenye silaha la Mawazo Gang Wilson Joseph nchini Haiti ametishia kuwaua wamishonari 17 raia wa, wa Marekani aliyowateka iwapo serikali ya Haiti haitatekeleza takwa lake la kumupa dola milioni moja kwa kila mateka. 17 hao walitekwa wakiondoka kwenye makao ya watoto yatima kwenye jiji la port au Prince. Polisi nchini Bangladesh wamesema watu wenye silaha wamewaua zaidi ya wa wakimbizi 17 baada ya kuvamia kambi wa ya wakimbizi ya Rohingya iliyo kwenye mpaka wa Bangladesh na taifa la Myanmar. <muchasimu> na msikilizaji