na wengine eh, ulisha kwamba wao nd wame ni kushukuru sana George Msamali na Haji Kaburu kwa uchanganuzi huu. Msikilizaji mda umeturuhusu kuwa na hayo hii leo kwenye mjadala wa wiki, ni kutakia wakati mwema. Mimi ni Florence Kivua. Ni saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tukiutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Caroline Corriere. Baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia: Burundi yatoa hati ya kimataifa ya kukamatwa kwa mwanasiasa wa upinzani Alexis Sinduhije; Algeria na Moroko katika mzozo mwingine wa kidiplomasia na waziri mkuu wa uingereza Boris Johnson awaonya viongozi wa dunia dhidi ya athari zaidi ya mabadiliko ya tabia nchi. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo yetu moja kwa moja. Nchi ya Burundi imetoa waranti ya kimataifa ya kukamatwa kwa mwanasiasa wa upinzani anayeishi uhamishoni Alexis Sinduhije, ikimtuhumu kuongoza kundi la kigaidi linalodaiwa kuhusika na mashambulizi yanayoendelea nchini humo. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi na maelezo zaidi. Tangazo lililotolewa hapo jana na mwendesha mashtaka mkuu wa serikali Silvesta Nyandwi lilifuatia mashambulizi mfululizo kwenye mji wa Gitega na Bujumbura ambapo jumla ya watu sita twa kufa. Katika waranti hiyo, serikali ya Burundi inamhusisha Sindu hije na mashambulizi ya kuanzia mwaka 2020 ambapo mamia ya watu wamekufa. Waranti hiyo pia imetolewa kwa aliyekuwa katibu mkuu wa shirika la MSD, Francois Nyamoya, ambaye yuko nchini Rwanda, na Maguirite Brakitse, muasisi wa shirika la Maison Chalon linalohudumia watoto yatima, ambaye makazi yake ni nchini Rwanda na mataifa kadhaa ya Ulaya. Sinduhije ambaye anaishi uhamishoni nchini Ubelgiji kwa muda mrefu, amekuwa akituhumiwa na serikali kuwa kinara wa kundi la Red Tabara, kundi ambalo limekuwa likitatiza usalama wa nchi hiyo kwa muda, tuhuma ambazo mwenyewe amezikanusha. Kundi la Redi Tabara ambalo linadaiwa kuwa na kambi kwenye maeneo ya Kivu Kusini nchini DRC linakadiriwa kuwa na jumla ya wapiganaji kati ya mia tano na mia nane. Mawaziri wa mambo ya nje wa Rwanda, Vincent Biruta, na mwenzake wa Burundi, Albert Shingiro, umekutana jijini New York kando na mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa, ambapo wamezungumzia namna ya kumaliza uhusiano baridi kati ya nchi hizo mbili ambao umedumu kwa miaka sita sasa. Maofisa wa usalama nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamemkamata raia wa Jordan ambaye wanamtuhumu amekuwa akiwapa mafunzo waasi wa ADF wa kuhusu matumizi ya ndege zisokuwa na rubani. Siku chache baada ya kukamatwa waendesha mashtaka nchini DRC wamefungua kesi dhidi ya mwanahabari wa nchi hiyo anayetumiwa kuwa na taarifa kuhusu mauaji ya wataalam wawili wa Umoja wa Mataifa waliouawa mwaka elfu mbili kumi na saba. Mwandishi wetu Jupiter Mayaka na maelezo zaidi. Kwa mjibu wa taarifa kutoka ofisi ya uendesha mashtaka, Sothene Kambidi ambaye anashikiliwa tangu alipokamatwa Jumatatu ya wiki hii jijini Kinshasa, haujiwi tena kama taarifa za awali zilivyosema, na badala yake anakuwa mtuhumiwa. Raia wa Marekani Michael Sharp na mwenzake wa Sweden Zaida Catalan walikuwa wameajiriwa na Umoja wa Mataifa kuchunguza vurugu za kwenye eneo la Kasai ambapo walitekwa nyara na kuuawa mwezi Machi mwaka 2017. Kambidi ambaye ameshawaifanya kazi na shirika la habari la AFP na mtandao wa Actualite CD anadaiwa kuwa mtu wa mwanzoni kuwa na video inaonyesha wataalamu hao wakiuawa na wapiganaji wa Kamwina Nsapo. Mzozo kati ya Kamwina Nsapo na vikosi vya serikali ulisababisha watu zaidi ya elfu tatu kuuawa na wengine makumi kwa maelfu kukosa makazi kati ya mwaka 2016 na mwaka 2017. Kule nchini Uganda, rais Yoweri Museveni ameruhusu nyumba za ibada kuruhusu waumini kwa mara nyingine, baada ya miezi kadhaa kuwa wamezuiliwa kutokana na maambukizi ya COVID-19, akiwataka viongozi wa dini kuheshimu makataa ya watu kujikinga. Katika hotuba yake kwa, kwa taifa rais Museveni amewaonya raia dhidi ya kupuuza makataa zilizowekwa, huku akitangaza kuendelea kufungwa kwa shule. Open... maeneo ya kuabudu yanaweza funguliwa chini ya masharti ya kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona. Kuhusu kufunguliwa kwa shule, kamati yetu imeshauri walimu na wanafunzi wapatao milioni nne nukta nane kupewa chanjo. Hilo likifanyika, basi shule zitafunguliwa. Ni sauti yake, rais wa Uganda, Yoweri Museveni. Raia wa Somalia kwa mara ya kwanza hapo jana, katika kipindi cha miaka thelathini, walitizama filamu ya kwanza katika ukumbi wa sinema uliojengwa na uhandisi wa China, onyesho ambalo lilifanyika chini ya ulinzi mkali. Msikilizaji, unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio, RFI Pure Radio kwenye simu yako ya kiganjani na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Nchi ya Algeria juma hili imetangaza kuzuia anga yake kutumiwa Morocco, na ndege zozote za Moroko kutokana na kile ilichosema uchokozi wa wazi wa utawala wa Rabat kwa nchi yake, siku chache kwa kupita tangu Algers isitishe uhusiano wa kidiplomasia na taifa hilo. Wachambuzi wa maswala ya siasa za kimataifa wana mtazamo gani? Haji Kaburu anaangazia hili akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Si jambo liliyoko kwa muda mfupi, kwa sababu Algeria ndio nchi pekee katika zile na nchi zingine ulikuwa naunga mkono wale wa Sahara kupata kujitawala. Aliopita alikuwa haangalii sana hayo kwa Algeria, huyu wa, wa sasa anajali sana hawa ma, wa, wa, wa, wa wa- Sahara. Ndio sababu kubwa inayofanya warudi kugombana, kugombana na Algeria nam na Morocco na, na ugomvi mpaka kufikia kufunga viwanja vya ndege na ndege si, tembeleane. Ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Shirika la kutetea haki la Amnesty International linamtuhumu rais wa Gambia Adama Barrow kwa kuendeleza ukandamizi wa uhuru wa vyombo vya habari nchini mwake, shirika hilo likimkosoa kwa kushindwa kubadili sheria kandamizi kwa vyombo vya habari. Maelfu ya raia wa Mali wameandamana hapo jana jijini Bamako wakati wa maadhimisho ya miaka sitini na moja ya uhuru wa taifa hilo, raia hao wakionyesha uungwaji mkono wao kwa watawala wa kijeshi. Akiongea kwenye Umoja wa Mataifa, mwenyekiti wa jumuiya ya ECOWAS, rais wa Ghana Nana Akufo-Addo amewaonya wanajeshi wa Mali na wale wagini dhidi ya kwenda kinyume na maelekezo yao. ECOWAS kama chombo thabiti cha mamlaka imejikita kuwajibika kikamilifu kuhakikisha kuna kuwa na utawala wa kidemokrasia kwa nchi wanachama, na ndio maana Guinea na Mali ambao ni sehemu ya nchi wanachama zimesimamishwa wanachama wao kupisha urejeshaji wa serikali za kidemokrasia. Ni sauti yake Nana Akufo Ado, rais wa Ghana na mwenyekiti wa jumuiya ya nchi Af za Afrika Magharibi, ECOWAS. Idara ya jeshi nchini Ivory Coast imesema kwenye ripoti yake ya uchunguzi kuwa ajali ya ndege ya jeshi iliyotokea tarehe kumi Septemba kaskazini mwa nchi hiyo na kuwaua watu watano ilisababishwa na hali mbaya ya hewa. Ndege hiyo ilikuwa inasafirisha silaha na wanajeshi kabla kuanguka. Rais wa Benin Patrice Talon amekutana na mtangulizi wake Thomas Boni Yaye kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka mitano, hatua inayoonekana kuwa ni kutaka kuboresha uhusiano kati ya serikali na wapinzani. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Tunakwenda sasa kule Ulaya ambapo waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson amewaonya viongozi wa dunia dhidi ya kuendelea kupuuza ushauri wa wataalam wa mazingira kuhusu athari za mabadiliko ya tabia nchi, kiongozi huyo akitaka hatua za haraka kuchukuliwa kudhibiti maafa zaidi. My friends, the Of ujana kuhusu maswala ya utu unafikia mwisho na lazima tuhakikishe unaisha. Tunakaribia kufika kiwango cha mwisho katika muda wa chini ya miezi miwili, ndani ya siku arobaini, 40 days, days, tu, wakati tunatakiwa kuonyesha tuna uwezo wa kujifunza, kuonyesha utu uzima, na mwisho kuwajibika kwa uharibifu ambao tunaosababisha, sio tu kwa mimea yetu upon our, lakini our maisha yetu but upon matamshi yake anayotoa wakati huu China ikitangaza kusitisha ufadhili wa nchi kwa viwanda vinavyochakata makaa ya mawe. Shirika la afya duniani WHO linasema uchafuzi wa hali ya hewa umekuwa hatari zaidi kuliko ilivyotabiriwa hapo awali, shirika hilo sasa likiitaka dunia kupunguza kiwango cha matumizi ya hewa ya nitrogen dioxide. Kwa mujibu wa WHO, watu milioni saba hupoteza maisha kila mwaka kutokana na magonjwa yanayotokana na uchafuzi wa hali ya hewa. Raia wa Ujerumani sasa wako tayari na wanajiandaa kupiga kura mwishoni mwa juma hili kuchagua kiongozi mpya wa taifa hilo, hatua itakayoshuhudiwa kumalizika rasmi kwa utawala wa miaka kumi na sita wa Kansela Angela Merkel. Rais wa Marekani Joe Biden na mwenzake wa Ufaransa Emmanuel Macron wanatarajiwa kukutana mwezi ujao katika jitihada za kujaribu kufanyia kazi changamoto ya uhusiano wao ambao umetetereka juma hili kutokana na mkataba mpya wa ushirikiano kati yake na Australia. Msemaji wa ikulu ya Washington, Jen Psaki, anasema viongozi hao walizungumza kwa simu, lakini watakutana ana kwa ana. Naweza sema yalikuwa ya kirafiki, ni mazungumzo ambayo tuna imani uh, uh, na rais ana imani kuwa hii ni hatua nzuri kuelekea kurudi kwenye hali ya kawaida kwa umuhimu a, na uhusiano wa dhabiti baina ya marekani na Ufaransa. Yalikuwa ni mazungumzo ya kama dakika thelathini hivi, uh, 30. Ni sauti yake Jen Psaki, msemaji wa ikulu ya Marekani. Rais wa Mexico Andres Manuel Lopez Obrador ameshauri nchi ya Marekani kuchukua hatua ya dharura kushughulikia swala la mrundiko wa wahamiaji katika ukanda wa Amerika wakati huu ambapo maelfu ya wahamiaji wengi wakitokea Haiti wakiwa wamewasili kwenye mpaka wa nchi hiyo. Na mataifa yenye nguvu zaidi yamekubaliana kuhusu kushinikiza utawala wa Taliban nchini Afghanistan kuunda serikali shirikishi itakayojumuisha koo zote za nchi hiyo pamoja na wanawake. Haya yanajiri wakati huu kundi hilo likiunda serikali ambayo haina mwanamke hata mmoja. Unaweza kufuatilia matangazo hayo pia kwenye tovuti ya RFI Kiswahili. Ni saa kumi na mbili.