Kwaheri. Ni saa kumi na mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Haya ya kati ni matangazo ya Idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunatangaza kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Benson Wakoli kwenye awamu ya pili msikilizaji, baadhi ya matangazo ambayo tumekuandalia ni pamoja na rais wa Burkina Faso Rok Kabore na baraza lake la mawaziri wa kamatwa na wanajeshi. Kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Rais Felix Chisekedi atimiza miaka tatu madarakani. Je, ametimiza ahadi zake? Na Ukraini yasema ni mapema Marekani kuwaondoa wafanyikazi wake nchini humo. Popote ulipo, hujambo na karibu kwenye awamu ya pili ya matangazo yetu jioni hii. Tuanze kule nchini Burkina Faso ambapo rais Roch Marc Christian Kabore amekamatwa na kuzuiliwa na wanajeshi waasi siku moja baada ya kutaka kufutwa kazi kwa wakuu wa jeshi katika taifa hilo na kutaka fedha zaidi kutengwa katika mapambano dhidi ya makundi ya kijihadi. Hatua hii imelaaniwa na jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, kama jaribio la kumuondoa madarakani kiongozi mengi zaidi na mwandishi wetu Ruben Kakule Lukumbuka. Hali hii imezua wasiwasi mkubwa nchini humo, hasa katika jiji kuu la Uagadugu wakati huo, ripoti zikisema kuwa mbali na rais uh, Roch Marc Christian Kabore, spika wa bunge na mawaziri, wapo mikononi mwa wanajeshi katika kambi ya Yahesangule la Mizana. Alasan Kone ni mtaalam wa siasa za eneo la ukanda wa Sahel. Taarifa uh, so ni kwa wa taarifa, uh, tulizo uh, na na nazo, ni kuwa Rais Kabore katika kambi kuu ya kijeshi ambako wanajeshi wanamuomba atangaze kujiuzulu kwake. Kuanzia kwa jana jioni, mtandao wa internet ulikatwa na kutatiza mawasiliano. Na siku ya Jumatatu, wanajeshi wameonekana wakiwa kwenye makao makuu ya shirika la taifa la utangazaji RTB. Wakazi pia wameripoti kuona helikopta ikipaa juu ya makazi binafsi ya rais Kabore katika mji mkuu wa Uagadugu. Wanajeshi ndio walitoka ili kuonyesha kutoridhika kwao dhidi ya utawala. Ndio sababu nasi tumejitokeza ili kuwaunga mkono wanajeshi, kwa sababu imekithiri sana. Wanajeshi vijana wamekuwa wakikamatwa kambini, viongozi wao wanajadiliana kuhusu hilo. Wanajeshi hawa wamejitokeza ili kudhihirisha hali ya kutoridhika kwao, ndiyo maana nasi tuko hapa. Mauaji ni mengi, magaidi wanawaua wanajeshi, nasi tumejitokeza kuwaunga mkono Mkono. Hali hii ilianza kushuhudiwa hapo jana baada ya milio ya risasi kuanza kusikika katika kambi mbalimbali za kijeshi ikiwemo mbili jijini Wagadugu huku waandamanaji wakionekana wakiunga mkono hatua ya jeshi kabla ya kusambaratishwa na polisi. Tukisonga mbele ya msikilizaji, ni kwamba viongozi wa mashtaka nchini Rwanda wamependekezwa kufungwa maisha jela kwa Paul Rusisebagina, mpinzani wa serikali ya Paul Kagame aliyejizolea sifa kwa kuhifadhi mamia ya watu katika hoteli moja nchini humo wakati wa mauaji ya kimbari mwaka 1994 na mengi zaidi na mwandishi wetu Caro Coril. Siku ya Jumatatu, viongozi hao wa mashtaka wameiambia mahakama kuwa Rusesabagina, aliyekuwa amehukumiwa jela miaka ishirini na tano mwezi Septemba mwaka uliopita, baada ya kupatikana na makosa ya ugaidi, kupata kifungo hicho cha maisha. Rusesabagina, ambaye amekataa kushiriki kwenye kesi ya rufaa iliyowasilishwa na upande wa mashtaka kupinga kifungo alichopewa, amesalia gerezani, huku wakisema mashtaka dhidi yake yamechochewa kisiasa, licha ya kukiri kuwa uongozi wa chama cha Rwanda Movement for Democratic Change, MRCD ameendelea kukanusha kuhusika na mashambulizi yaliyotekelezwa na kundi la FLN nchini in Rwanda. Mkuu wa Mashtaka ya Umma nchini humo Jean-Pierre Haburema amesema kwa kuzingatia makosa aliyofunguliwa mashtaka kifungo cha miaka 25 jela ni michache sana na katika taifa jirani la Burundi, msikilizaji, ni kwamba shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch limesema serikali ya Burundi bado haijafanya uchunguzi huru na wa kuaminika baada ya wafungwa kuuawa na kujeruhiwa wakati wa gereza la, gereza la Gitega lilipoteketea mwaka uliopita. Mengi zaidi na Victor Abusu. Human Rights Watch inashitumu serikali ya Burundi kwa kushindwa kufanya uchunguzi kuhusu tukio hilo lilotokea Desemba 7 mwaka uliopita na kusababisha vifo vya wafungwa 38 na wengine 69 kujeruhiwa kwa mujibu wa taarifa zilizotolewa na serikali hilo katika eneo la Afrika ya Kati, Lewis Mudge amesema kusekana kwa taarifa za uhakika na kushindwa kutoa idadi kamili ya watu walioangamia pamoja na wale waliojeruhiwa kunaendelea kuzua maswali mengi. Human Rights Watch inasema ni lazima serikali ya Burundi ieleze chanzo cha moto huo katika gereza hilo liliokuwa na wafungwa kupita kiasi, iwachukulie hatua waliohusika na kuwalipa fidia familia za wafungwa walioangamia. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kwamba miaka tatu leo imepita tangu Rais Felix Chisekedi alipochukua uongozi wa taifa hilo kubwa Afrika ya Kati. Katika hotuba yake ya kwanza, Rais Chisekedi aliahidi kupambana na utovu wa usalama mashariki mwa nchi hiyo, kupambana na ufisadi na kuachilia huru wafungwa wa, wa kisiasa. Je, ametimiza ahadi yake? Francois Aluende ni mchambuzi wa siasa za DRC akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Kusema kutimiza ameyatimiza ni vigumu zaidi, inaweza kuwa ngumu kidogo kuhakikisha kwamba ametimiza, lakini ni kwa mtazamo wangu ni kwamba anajaribu kufuatana na uh, vile anataka utasi wake wa yeye kuleta amani katika sehemu ya mashariki. Hali haikuwa rahisi vile kwamba kwa mwaka mmoja ama miaka miwili mtu anaweza kubadilisha hali kabisa. Ni kweli kwamba sisi wakongomani tunatamani tuwe na amani, watu warudi kwa maisha yao kama ya kawaida, uchumi uendelee namna hivo, lakini sio rahisi kwa sababu watu wameishi miaka mingi katika ukosefu wa usalama eneo hilo. Ni sauti yake Francois Luende, mchambuzi wa siasa za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akiwa jijini Nairobi. Mataifa ya Kenya na Mauritania yamepokea chanjo milioni mbili kila taifa kutoka kwa serikali ya Marekani kupitia juhudi za mpango wa shirika la afya duniani WHO wa COVAX. Raia nchini Sudan wameendelea kuandamana leo kushinikiza jeshi kurejesha serikali ya mpito na haki kutendeka kwa wale ambao wameuawa kwenye maandamano hayo tangu mapinduzi ya serikali kufanyika miezi tatu iliyopita. RFI Kigali 91.9 FM. Msikilizaji, matangazo hayo yanakuja mbashara kutoka jiji kuu la Kenya, Nairobi. Serikali nchini Senegal imekubali kushindwa kwenye chaguzi ndogo mbili ambazo wengi wamezitazama kuwa muhimu kuelekea uchaguzi mkuu utakaofanyika mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Wizara ya mambo ya ndani nchini Tunisia imesema polisi wamefanikiwa kumkamata mshukio mmoja mwenye akili tahira, ambaye aliwadunga visu na kuwajeruhi raia watatu kwenye treni moja jijini Dakar. Kwingineko ni kwamba idara ya hali ya anga nchini Msumbiji imeonya kuwa huenda eneo la kaskazini la mkoa wa Nampula likashuhudia kimbunga kwa jina Cyclone. Zaidi ya raia elfu mia tano kitarajiwa kuathirika kimbunga hicho. Tayari kimeshuhudiwa katika taifa jirani la Madagaskar na kusababisha madhara na hasara kubwa. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI pwa redio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Kumbuka msikilizaji, kwamba pia matangazo haya yanasikika kupitia uh, redio wa shirika na kule Kinshasa. Hivi sasa ni saa kumi na dakika thelathini na nane. Muungano wa majeshi ya nchi za magharibi NATO unasema vikosi vyake vipo tayari kusaidia Ukraine wakati huu wasiwasi ukiendelea kushuhudiwa kuwa Urusi inapanga kuivamia nchi hiyo. Nao mawaziri wa mambo ya nje wa inji za umoja wa Ulaya waliokutana jijini Brussels nchini Ubelgiji wameapa kusimama na Ukraine na hata kutangaza msaada wa fedha kwa nchi hiyo. Ursula von der Leyen ni rais wa tume ya umoja Natangaza na msaada mpya wa fedha kwa nchi hiyo, mikopo ya dharura ya msaada wa fedha. Kwanza, tume hii inapendekeza euro bilioni moja nukta mbili kusaidia nchi hiyo kwenye masuala yake ya kiuchumi kwa sababu ya mzozo unaoendelea. Urusi, kwa upande wake imeendelea kushutuma mataifa ya Magharibi kwa kusema uongo kuhusu mipango ya kushambulia Ukrain, licha Moscow kuendelea kupinga mpango wa Kiev kujihusishwa kwenye ama kujumuishwa kwenye jeshi la NATO, hatua ambayo inasema ni hatari kwa usalama wake. Tukisalia na taarifa inayofungamana na hiyo, ni kwamba Ukrain kupitia wizara yake ya mambo ya nje imesema ni mapema mno kwa Marekani kwanza kuziondoa familia za wanadiplomasia wake kutoka jijini Kiev kwa hofu ya Urusi kuvamiwa na nchi na nchi ya Urusi. Katika hatua nyingine, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken ametupilia mbali uwezekano wa nchi hiyo kutangaza vikwazo vya kiuchumi vikaribuni dhidi ya serikali ya Urusi. So, when it comes to sanctions, linapokuja swala la vikwazo, lengo la vikwazo right, hivi ni kuzuia so uvamizi wa Urusi. Kwa hiyo ikiwa vitawekwa sasa hivi utapoteza nguvu ya kuzuia hilo. Vitu vyote tunavyovifanya kwa sasa, ikiwemo kujenga umoja na nchi za Ulaya, vimetengenezwa kwa ajili ya kumdhibiti Rais Putin na kuvamia Ukraine, hata kama wakati huo huo tunaendelea na juhudi za kidiplomasia. Ni sauti yake waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken. Marekani imekuwa ikisema kuwa Urusi itajuta iwapo itavamia jeshi la nje ya Ukraine ambayo ni mshirika wake tena wa karibu. Uingereza imeanza kuwaondoa baadhi ya wafanyakazi wake katika ubalozi wake nchini Ukraine kutokana na hofu kwamba huenda Urusi ikavamia taifa hilo la Ukraine. Mwanamtindo na mshonaji wa mavazi maarufu raia wa Ufaransa, Thierry Mugler amefariki akiwa na umri wa miaka 73 kwa mujibu wa familia yake. Wawakilishi wa serikali ya Taliban na wanadiplomasia kutoka mataifa Magharibi wameshiriki mazungumuzo jijini Oslo kuhusu hali ya kibinadamu nchini Afghanistan ambayo imeendelea kuzorota tangu kundi la Taliban kuchukua madaraka mwaka uliopita nchini Afghanistan. Juhudi zinaendelea kuwekwa pamoja ili kuhakikisha kwamba raia wa Afghanistan hawaendelei kushuhudia janga hilo la kibinadamu. Mtu mwenye silaha amewajeruhi watu wane katika ukumbi wa chuo kikuu cha Heidelberg kusini magharibi mwa taifa la Ujerumani kwa kuwapiga risasi kabla ya kuuliwa na maafisa wa polisi. Kwingineko msikilizaji, ni kwamba mamlaka nchini Mexico zimesema mwanahabari mwingine ameuawa katika eneo la Tijuana, akiwa mwanahabari wa pili kuuawa katika taifa hilo chini ya juma moja, na kwamba eneo hilo limekuwa changamoto sana kwa habari kuendesha shughuli zao za kawaida. Matangazo ya msikilizaji yanakuja moja kwa moja kutoka jiji kuu la Nairobi hapa Kenya. <mulia> Ni...