Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Caroline Coril. Baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia: maafisa wapya wa tume ya uchaguzi nchini DRC seni waapishwa. Mahakama ya kikatiba nchini Afrika Kusini yatupilia mbali ombi la Jacob Zuma la kutaka kiongozi wa mashtaka katika kesi yake kujiondoa. Na Umoja wa Mataifa waonya kuhusu kuongezeka kwa viwango vya kesi joto ulimwenguni. Karibu katika awamu ya pili ya matangazo ya jioni. Maafisa wapya wa tume ya uchaguzi nchini DRC sn wakiongozwa na mwenyekiti Denis Kadima wameapishwa kuanza majukumu yao kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Kutoka Kinshasa, Fredi Tendilonge na maelezo zaidi. Muungano wa Lamuka unaoongozwa na kinara wa upinzani Marte Fayulu na pia ule wa FCC unaoungwa mkono na rais mustafu Joseph Kabila wamesema watajiunga pamoja mzuia Deni Kadima kufanya kazi kama mwenyekiti mpya wa tume huru ya uchaguzi seni. Kama anavyoeleza hapa Abner Kivero, mwakilishi wa chama cha upinzani cha ACD kinachoongozwa naye Marte Fayulu, wizi wa kura ya rahia ni chanjo cha uvuguvugu wa government kutokukubaliwa. Lamuka na vingine vyama vya kisiasa wataendelesha. Kwa upande wake, chama cha Ensemble kinachoongozwa na mwanasiasa mkongwe mchini Katumbi chenye kuwa na mawaziri na pia wanabunge katika muungano wake Rais Tshisekedi, kimetishia kujiondoa kama mwanachama, huku bado majadiliano ya chini kwa chini yakiendelea. Gracie de Saint Nicolas ni mbunge wa chama hicho. Hatuelewi kwa nini UDPS na washirika wake wameshindwa kutomakinika kwa kusubiri tamko ya Ansamble kujiuzulu ndani ya muungano mtakatifu. Wasidhani kuwa Moise Katumbi atarudi nyuma ya maneno yake. Felix Kabange Numbi mmoja wa viongozi wa FCC ameomba kikao maalumu kifanyike kwanza kati ya wanasiasa ili pamoja wajaribu kutatua mgogoro huu. Tunasikia wito ya raia ya Kongo, tulikaa pamoja sisi FCC pamoja na ensemble ya Moise Katumbi, Lamuka ya Fayulu, Eglise Katolika, Protestanti, na tunasema kama kwe pamoja, tumwalike president Chisekedi arudi nyuma kwa ile mamikanda yote alipata kusaini. Madhehebu wa Kikatoliki na lile la Kiprotestanti wamekemea vitendo vya rushwa ambavyo vilishuhudiwa wakati wa uchaguzi wa viongozi wa tume huru ya uchaguzi. Hadi sasa upinzani haujatuma wawakilishi wake. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili, Tokisalia DRC. Mtu mmoja amefariki dunia na wengine kadhaa kujeruhiwa kwenye maandamano ya kupinga kuondolewa kwa wahamiaji haramu kwenye magodi ya Barik Gol, Kibali, kaskazini mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Gavana wa eneo hilo amethibitisha Polisi nchini Uganda wanasema kuwa waasi wa kundi la ADF wanaoendeleza mashambulizi ya mara kwa mara nchini DRC ndio waliohusika na mashambulizi ya siku ya Jumamosi na Jumatatu na kusababisha maafa ya raia. Msemaji wa polisi nchini humo, Fred Enanga, amesema kundi la ADF lina mpango wa kuendeleza mashambulizi nchini humo na kuongeza kuwa shambulizi la jana dhidi ya basi lilitekelezwa na mmoja wa washambuliaji wa kujitoa mwanga. Hawa watu wamekuwa wakisajili kutoka mafunzo ya itikadi kali na kufanya utafiti wa namna ya kuunda mabomu pamoja na kutekeleza mashambulizi and hapa and Uganda. Nia yao inatokana na psychological psychological and chuki and na shinikizo kutoka kwa ADF, so wameanza kwa kutekeleza mashambulizi the madogo, ila tunaamini kuwa wana mpango wa kufanya shambulizi kubwa kwa jengo kubwa. Shughuli hizi zinapangwa na kamanda mmoja wa ADF ambaye yuko DRC kwa jina la Inanga pia amethibitisha kukamatwa kwa watu watatu ambao wamekuwa wakipokea pesa kutoka kwa ADF na kuzisambaza kwa washambuliaji wao walioajiriwa. Waziri wa biashara wa Ufaransa, Frank Rester, yupo ziarani nchini Uganda katika mkakati wa kuboresha ushirikiano wa kibiashara kati ya nchi hizo mbili. Waziri Frank, baada ya kukutana na Rais Yoweri Museveni, anatazamiwa kusafiri kwenda nchi ya Kenya kwa ziara nyingine ya siku mbili. Waziri wa mambo wa madini nchini Tanzania Doto Biteki amesema kampuni mbili zinazotazamiwa kufanya miradi mikubwa zaidi ya uchimbaji madini nchini humo zinapanga kuanza kazi mwaka ujao. Kiongozi wa jeshi nchini Sudan Abdul Fatah Al Buran amesema jeshi lililazimika kuchukua madaraka nchini humo ili kuzuia Sudan kutumbukia kwa machafuko. Benson Wekoli na mengi zaidi. Albrana amesema viongozi wa kisiasa wamekuwa wakichochea raia dhidi ya maafisa wa usalama, hatua ambayo angechangia Sudan kuzama kwa vita, huku wa akisema waziri mkuu Abdal Hamdok yuko nyumbani kwake baada ya mapinduzi hayo. Waziri mkuu alikuwa nyumbani kwake, ila tukawa na hofu kwa watamdhuru. Kwa sasa yuko nyumbani kwangu, tulikuwa naye jana wana jioni, na anaendelea na maisha yake kama kawaida. Atarejea nyumbani kwake hali ikitulia, ila kwa sasa anaishi nami nyumbani kwangu. Kauli yake inajiri wakati huu raia wa taifa hilo wakiendelea kuandamana kwa, kwa siku ya pili mfululizo kupinga mapinduzi ya serikali ya mpito, raia saba wakiripotiwa kufa kutokana na maandamano hayo. Hali ya sasa ya Sudan inatisha, lakini hatutaruhusu mapinduzi yote kwa taifa hili tena. Hawa wanajeshi wameenda kinyume na matakwa yetu, mateso tunayopitia kwa sasa yametosha mapinduzi hayo yameshtumiwa na mataifa kadhaa duniani, Marekani ikisitisha msaada wake wa dola milioni 700 kwa nchi hiyo. Ned Prince ni msemaji katika wizara ya mambo ya nje ya Marekani. Marekani inalaani hatua in zilizochukuliwa in na vikosi vya kijeshi vya Sudan, kukamatwa kwa maafisa wa serikali ya kiraia na viongozi wengine and akiwemo Waziri Hamdok. Mkuu Hamdok kunalemeza mchakato wa mpito serikali ya mpito ya kiraia inapaswa kurejeshwa mara moja. huduma za mawasiliano nchini Sudan bado zimetatizwa. Kamati maalum inayomshauri rais wa Sudan kusini Salvakir kuhusu maswala ya bunge imemtaka rais kuwataja hadharani maofisa wake wafisadi kama njia moja ya kupambana na ufisadi. Kule Somalia, mapigano katika jimbo la Galmuduk kati ya jeshi la Somala, Somalia na mshirika wake wa zamani wanamgambo wa Alhalu suna waljama yamesababisha vifo vya watu 120 katika muda wa siku tatu zilizopita wachambuzi na wakazi wameeleza hofu kuhusu mapigano hayo. Amduni Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa jijini Mwanza, Tanzania. Kile kinachotokea ni ni huo huo mzozo wa kisiasa ndio unaotengeneza mapigano yaoke. Kuna mazingira ya kuto kuafikiana na kukubaliana katika masuala mengi ya kimsingi. Serikali kuu yenyewe ya Mogadishu tayari imegawanyika katika suala hili linalohusiana na uchaguzi unaokuja. E, e, Farmajo na wenzake waziri mkuu hawaafikiani. Kwa hiyo mgogoro unakuja mkali sana moja na <tisugua> ushawishi wa namna fulani iiaa ni kwenye nalis fulani nikasema, inawezekana kabisa kwamba pande moja kati ya hizi mbili huenda zikaungana hata na waasi wa Al-Shabab kuitikisa serikali ya mwenyewe, ya mtu anaonekana kuwa na nguvu ambaye wanashindana naye, kwa mi nafikiri ndio matokeo hayo yanaweza kuonekana kwa sasa. Ni mtazamo wake Hamduni Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Mwanza, Tanzania. Umoja wa Afrika umepanga kununua dozi milioni moja na kumi za chanjo ya kuzuia korona ya Modena chini ya mpango ambao umefanikishwa na ikulu ya White House, hii ikiwa mara ya kwanza kwa AU kununua chanjo hii. Arefai bunia 90.2 FM. Mahakama ya kikatiba nchini Afrika Kusini imekataa ombi la aliyekuwa rais wa zamani wa nchi hiyo Jacob Zuma kutaka kiongozi wa mashtaka anayeshughulikia kesi dhidi yake kujiondoa. Jaji Pierre Coin amesema shutuma za Zuma kuwa hatapata haki kwenye kesi hiyo hazina msingi. Hukumu hii inatamatika hivi: moja, ombi la Zuma limefutwa; pili, kesi hii itaendelea kwa mujibu wa alivyojibu mashtaka; tatu, kwa mujibu wa kifungu cha tatu cha sheria ya mahakama ya mwaka elfu mbili na kumi basi kesi hii imeairishwa hadi Aprili kumi na moja mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na, na bwana Zuma sharti afike mahakamani tarehe hiyo. Upande wa mashtaka pia lazima uwe hapa ni sauti yake jaji Piet Coen kutoka Afrika Kusini. Jumuiya ya nchi za Afrika Kusini SADAK imeshinikiza kuondolewa bila masharti vikwazo vilivyowekewa serikali ya Zimbabwe na Marekani na Umoja wa Ulaya, SADAK ikisema imejitolea kuhakikisha nchi hiyo inakusa demokrasia. Watu wenye silaha siku ya Jumatatu waliwapiga risasi na kuwaua watu kumi na nane waliokuwa wakisali ndani ya msikiti katika kijiji kimoja magharibi mwa Nigeria ujumbe wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilozuru Niger baada ya ziara ya Mali umeitaka jamii ya kimataifa kuungana mkono kuisaidia nchi hiyo kupambana na utovu wa usalama unaohusishwa na wanajiadi, ukisema mapambano hayo si kwa manufaa ya nchi hiyo bali ni kwa faida ya ukanda wa Afrika Uwana harakati wanawake mjini Kabul wameandamana hii leo mjini humo wakitaka jumuiya ya kimataifa kutoupa kisogo mzozo unaoendelea nchini Afghanistan. Mengi zaidi ni katika taarifa ya Florence Kibo. Licha ya utawala wa Taliban kupiga marufuku maandamano, wanawake wamejitokeza kuandamana wakipinga kutochukua hatua kwa jumuiya ya kimataifa kuhusu mgogoro wa Afghanistan. Maandamano yao kuzungumzia hali ya kisiasa, kijamii na kiuchumi nchini Awali yalipangwa kufanyika karibu na ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Afghanistan, UNAMA, lakini baadaye yalihamishwa dakika za mwisho hadi eneo yanapopatikana majengo ya ofisi za balozi kadhaa za nchi za magharibi, licha ya ofisi nyingi kuondoka nchini humo tangu pale Taliban walipokamata hatamu ya uongozi. Ufaransa imetangaza kufanikiwa kuzindua vifaa vya mawasiliano ya satelaiti vitakavyowezesha majeshi ya nchi hiyo kuwasiliana kote ulimwengu kwa njia salama na haraka. Kongamano la jumuiya ya nchi za bara Asia linalofanyika kwa njia ya mtandao limeendelea huko, kiongozi wa jeshi Myanmar Aung Len akiwa amezuiliwa kushiriki katika kikao hicho kwa msingi ya kushindwa kufanya mageuzi kwenye uongozi wa nchi hiyo. Kesi dhidi ya kampuni ya Denmark inayotuhumiwa kuuza mafuta nchini Siria licha ya vikwazo vya Umoja wa Mataifa imeanza kusikizwa leo. Mafuta hayo yakidaiwa kutumika na ndege za Urusi kufanya mashambulizi nchini Siria. Anders Diving ni kiongozi wa mashtaka kwenye kesi hiyo. Yes, it is, uh, uh, EU uh, ni ukiukwaji mkubwa uh, kwa vikwazo vya umoja wa uh, Ulaya. Kiwango cha mafuta ya uh, ndege yaliyosafirishwa kwenda uh, Siria yalichangia uh, hali ya sasa nchini humo, na tutatumia ushahidi uh, huo mahakamani. Ni vigumu kwangu area, kusema hukumu itayotolewa itakuwa funzo kwa wengine. Ni sauti yake Anders Devin, kiongozi wa mashtaka kwenye kesi hiyo. Aliyekuwa rais wa Korea Kusini Ron Taiwo, ambaye aliwahi kushiriki mapinduzi kabla ya kushinda uchaguzi ulioleta demokrasia nchi hiyo, amefariki dunia akiwa na umri wa miaka themanini na nane. China imetangaza amri ya watu kutotembea katika mji wa Langzo, mji mkuu wa mkoa wa Ganzo wenye watu milioni nne, baada ya kuripotiwa maambukizi mapya ya virusi vya Korona.