Barabara kabisa hii unayoendelea kuitegea sikio ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Imetimia saa kumi na mbili na nusu Afrika Mashariki, Afrika Kati ni saa kumi na moja na nusu. Karibu kwa awamu nyingine ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali Miongoni mwa taarifa tulizokuandalia ni pamoja na mataifa mbalimbali duniani ikiwemo Ufaransa ameanza kuzuia safari za ndege kutoka mataifa kusini mwa bara la Afrika. Serikali ya Ethiopia imetangaza sheria mpya ya kutangaza habari kuhusu mapigano yanayoendelea katika jimbo la Tigray. Na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amehudhunishwa na uh, hatua ya waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson kuandika Uh, kupitia mtandao wa Twitter badala ya mawasiliano ya kawaida. Habari kamili, msikilizaji. Mataifa mbalimbali mbali duniani ikiwemo Ufaransa yameanza kuzuia safari za ndege kutoka mataifa ya kusini mwa bara la Afrika baada ya aina mpya ya kirusi cha COVID-19 kilichopewa jina la B11529 kugunduliwa mapema wiki hii huku Ubelgiji ikiripoti kisa cha kwanza cha kirusi hicho. Mengi zaidi na Vikto Abuso. Ufaransa imesema inasitisha safari hizo za ndege kwa saa 48 zijazo, huku mkuu wa tume wa Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen akipendekeza hatua zaidi kuchukuliwa kuhusu safari za ndege kutoka kusini mwa bara la Afrika. Uingereza nayo na imechukua hatua kama hii na kusitisha safari za ndege kutoka mataifa ya Afrika Kusini, Lesotho, Botswana, Zimbabwe, Msumbiji, Namibia na Eswatini. Kenya nayo na imetangaza kwamba abiria kutoka mataifa hayo watawekwa karantini na kufanyiwa vipimo mara kadhaa kabla ya kuruhusiwa kutangamana na watu nchini humo. Wanasayansi wanasema wanaendelea kufanya utafiti zaidi kuhusu kirusi hiki kipya ambacho kinaonekana kuzua wasiwasi mkubwa, huku biashara katika masoko ya hisa duniani ikiyumba. Wataalam wa Shirika la Afya Duniani wanakutana siku ya Ijumaa kujadili aina hii mpya ya kirusi na kukipa jina la Kigiriki kama ilivyokuwa kwa kirusi cha Alfa na Delta na rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa siku ya Jumapili anatarajiwa kuongoza kikao cha dharura cha afya baada ya visa kadhaa vya kirusi kipya kubainika nchini humo. Umoja wa Afrika nao kupitia kituo cha kuzuia magonjwa CDC unasema umejiandaa kushauriana na Afrika Kusini kuhusu kirusi kipya. John Kengasong ni mkuu wa kituo hicho. Uh, tunawasiliana na mamlaka kule Afrika Kusini Africa, na tutatoa taarifa mapema wiki ijayo, uh, uh, ili kueleza na kuelewa zaidi kuhusu kirusi hiki kipya na madhara yake. Taarifa za kuwepo kwa kirusi kipya nchini Afrika Kusini zimezua hofu nchini humo, huku sekta ya utalii ikianza kuathirika kwa watalii kusitisha safari zao RFI. Ni saa 12 dakika 3 Afrika Mashariki. Serikali ya Ethiopia imetangaza sheria mpya ya kutangaza habari kuhusu mapigano yanayoendelea katika jimbo la Tigrei, hatua ambayo huenda ikachangia wanahabari kuwekewa vikwazo. Mwanahabari wetu Benson Wakoli ana mengi zaidi. Kupitia taarifa, serikali ya Ethiopia imesema ni marufuku kuchapisha taarifa zozote kuhusu wanajeshi wa Ethiopia, vita vinavyoendelea nchini humo bila idhini ya serikali, taarifa hiyo ikisema kuwa serikali itawachukulia hatua zifaazo wote watakaokiuka tangazo hilo kwa kuchapisha taarifa kwa vyombo vyovyote vya habari au mitandao ya kijamii. Raia wa taifa hilo pia wameonywa dhidi ya kutumia vyombo vya habari au mitandao ya kijamii kuunga mkono makundi ya waasi hasa lile la TPLF. Mapema Ijumaa, waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed, ambaye anaongoza wanajeshi wa serikali kupambana na waasi wa TPLF amesema tayari wamekomboa miji kadhaa na wataendelea hadi pale Ethiopia itakapokuwa huru. Eneo hili la mlima hadi siku ya Alhamisi lilikuwa linamilikiwa na waasi, lakini tumefanikiwa kulikomboa, hasa eneo la Kazagita. Leo tunalenga kuchukua maeneo ya Chifra na Buga. Tutaendelea hadi Ethiopia iwe huru. Kile tunataka kuona ni Ethiopia yetu ambayo tumejitolea kuilinda. Kwa hivyo jukumu letu ni kuwa mstari wa mbele kuongoza jeshi letu. Taarifa hii ya serikali ya Ethiopia inajiri siku moja tu baada ya chama cha upinzani cha OFC kutoa taarifa kikitaka mapigano kusitishwa na kuundwa kwa serikali ya mpito ili kutoa mwanya wa mazungumzo kutafuta suluhu. Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni anatarajiwa huko nchini Tanzania mwishoni mwa juma kuhudhuria mkutano utajadili kuhusu swala la mafuta na gesi, na baadaye kufanya mazungumzo ya pande mbili na mwenzake wa Tanzania Samia Suluhu Hassan. Rais Museveni, kulingana na wasaidizi wake, atatoa hotuba kuu wakati wa kongamano lililoandaliwa na sekta ya kibinafsi ambalo limepangwa kujadili fursa zinazowasilishwa zinazo na mradi wa bomba la mafuta ghafi la Afrika Mashariki wa kilomita eh, 1445. Kenya imetangaza raia wake wenye umri wa miaka 75 na kuendelea wanaweza kuingia kwenye mbuga ya taifa ya wanyama jijini Nairobi bila malipo yoyote. Hata hivyo ofa hiyo itadumu kwa kipindi cha mwezi mmoja kuadhimisha kumbukumbu ya miaka 75 tangu kuanzishwa kwa mbuga hiyo ya kipekee duniani ambayo ipo jijini. Najibu Balala ni waziri wa utalii nchini humo. So kwa hivyo raia yote mkongwe kuanzia miaka 75 ataruhusiwa, so, kuzuru mbuga hii. So wazee wetu tunataka kuwapa kipaumbele, na hata tutabadili kanuni hii kwamba wazee wote kuanzia umri niliyotaja, tuwape nafasi ya kuzuru mbuga ya Nairobi, si leo tu, bali kila siku today, wakitaka kuingia every... peke yao sio, so na kundi ni sauti yake waziri mkuu wa utalii nchini Kenya, waziri wa utalii nchini Kenya, Najib Balala. Bunge la Ulaya siku ya alhamis liliibua taharuki kuhusu mazingira ya kisheria ya Somalia kwa vyombo vya habari na kueleza kuwa ni vikwazo na vinavyofaa kwa watu wahuni wanaonyanyasa waandishi wa habari. Michael Lado al Ajabu ameteuliwa kuwa meya wa mji mkuu wa Sudani Kusini, Juba, baada ya Kalisto Lado Faustino kufutwa kazi wiki iliyopita bila sababu yoyote kutolewa. Uteuzi huo mpya ulitangazwa na mkuu wa mkoa. Jeshi la DRC FRDC limewaokoa watu 51 ambao walikuwa wametekwa na watu wanaoshutukiwa wanaoshukiwa kuwa waasi wa ADF katika kijiji cha Manzombe. Hilo limefanyika wakati wa doria ya askari wa FRDC, uh, katika eneo hilo kwenye umbali wa kilomita 35 kutoka kituo cha biashara cha Komanda, Ituri. RFI Kampala 93.7 FM saa kumi na mbili dakika thelathini na nane. Msikilizaji, rais wa Burkina Faso Rock Marc Christian Kabore ameahidi kupambana na makundi yanayoendelea kutishia usalama wa nchi hiyo baada ya wanajihadi kuwashambulia na kuwaua maafisa wa usalama wa akiba hamsini na watano, hamsini na watatu Novemba kumi na nne kaskazini mwa nchi hiyo itaangalia kwa uangalifu sana zaidi kuliko siku zilizopita juu ya swala la vifaa, malipo na kujenga uwezo wa wanajeshi wetu wakati wa, wa operesheni zao, ili kufikia uwezo wa hali ya juu. Ushirikiano wa taasisi zote za majeshi yetu unahitajika, lakini pia uwepo wa maafisa wa jeshi katika uwanja wa operesheni pamoja na vikosi vyao. Ni sauti yake, Rais wa Burkina Faso Marc Christian Kabore, ambaye alikuwa akihutubia taifa kuhusu masuala ya usalama daima. Na habari kutoka huko Burkina Faso, hatimaye msafara wa magari ya kijeshi ya Ufaransa yaliyokuwa amezuiliwa tangu Alhamis iliyopita na waandamanaji wa yameruhusiwa kusafiri kuelekea nchini Niger. Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu wa Kivita ICC imepunguza kifungo cha kifungo jela cha mwanajihadi kutoka nchini Mali Ahmed Alfaqi Al Mahdi kwa miaka miwili mengi zaidi. Na Florence Kihua. Mwaka wa elfu mbili kumi na sita Al Mahdi alihukumiwa jela na mahakama hiyo kwa miaka tisa kwa kosa la kuharibu maeneo ya kale ya kihistoria katika eneo la Timbuktu alipatikana na makosa ya uhalifu wa kivita kwa makusudi ya kuelekeza mashambulizi na kuharibiwa kwa maeneo hayo ya kihistoria yanayotambuliwa na umoja wa mataifa kuonyesha historia na urithi wa kidini hata hivyo baada ya punguzo hili atatumikia jela miaka saba na mahakama imesema hii ni kwa sababu alionyesha ushirikiano baada ya kujisalimisha kwenye mahakama hiyo septemba mwaka 2015 mwezi oktoba aliomba msamaha na kukiri kutenda kosa hilo huku akiomba kochi wa huru. Mahakama ya ICC katika taarifa yake imesema kwa sababu ya punguzo hili kifungo chake kitamalizika tarehe kumi na nane mwezi Septemba mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili. Wanamgambo wamevamia mahakama nchini Libya na kuwazuia majaji kuchunguza rufaa ya Saif Al Islam Gadafi dhidi ya uamuzi wa ua kumtenga kwenye kinyang'anyiro cha urais kwa mujibu wa wakili wake. RFI namsaa 12 na dakika 40, afrika Mashariki. Rais wa ufaransa Emmanuel Macron amekasirishwa na hatua ya waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson kuandika kupitia mtandao wa kijamii wa Twitter kuwa Ufaransa iwachukue wahamiaji wanaokwenda nchini Uingereza. Macron amemwambia Boris Johnson kuwa awe makini baada ya watu 27 kupoteza maisha katika eneo la bahari kati ya nchi hizo mbili. Nimejadiliana siku kadhaa zilizopita na waziri mkuu Johnson, mazungumzo ya kina. Upande wangu, nasubiri kutumia mfumo ninaotumia na viongozi wa nchi zote. Nimeshtushwa na mfumo usiokuwa makini. Huwezi kuwasiliana na kiongozi mwenzio kwa maswala hayo kupitia Twitter au ya barua kupitia njia ya hadhara. Sisi sio watoaji wa tahadhari. Mawaziri watakutana kwa makini kutatua swala makini na watu makini. Ndio maana kuanzia Jumapili, waziri wa Armaran atakutana na mwenzie wa wilaya kujadili suala hilo, na baadaye tutaona na Waingereza kama wataamua kufanya vitu kwa makini. Maandishi ya waziri mkuu wa Uingereza kupitia mtandao wa kijamii wa Twitter yamezua utata baada ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kukosoa hatua hiyo ya kuwasiliana kupitia mtandao wa kijamii wa Twitter. Ufaransa na Italia siku ya Ijumaa zimekubali kuweka kando mvutano wao wa hivi karibuni na kutia saini mkataba mpya kurasimisha uhusiano wao dhidi ya historia ya umoja wa Ulaya inayobadilika. Wabunge wa upinzani katika bunge la nchini Peru wamewasilisha hoja ya kumshtaki rais Pedro Castillo na msaa 12 na