Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya kusualia Radio France International. Tunatangaza kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Benson Wakoli na msikilizaji, awamu ya, ya pili. Baada ya taarifa utakazosikia ni pamoja na waasi wa kundi la M23 wa wawaua wanajeshi ishirini wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, viongozi wa mapinduzi nchini Burkina Faso washiriki mazungumuzo na wafanyakazi wa vyama nchini humo, Urusi yashutumu Marekani kwa kukosa kushughulikia hitaji lake la kiusalama kuhusu Ukraini. Popote ulipo, hujambo na karibu. Tuanze kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo wanajeshi zaidi ya ishirini wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameuawa wiki hili mashariki mwa nchi hiyo baada ya kushambuliwa na wasi wa kundi la M23. Mengi zaidi na Ruben Lukumbuka. Ripoti za viongozi wa serikali na mashirika kirai ya kiraia zinasema waasi hao walishambulia eneo la Nyesisi karibu na mbuga ya taifa ya wanyama wa Virunga mkoani Kivu Kaskazini siku ya Jumatatu usiku na kuanza kukabiliana na wanajeshi wa serikali. Makabiliano hayo yanaelezwa kuendelea mpaka siku ya Jumatano, na imekuwa vigumu kupata taarifa za kina kutoka kwa jeshi la FRDC na wafanyakazi wa kutoa misaada kwa kile kinachoelezwa imekuwa vigumu kufika katika eneo la mapigano. Hata hivyo, Janti Karabukala, kiongozi wa mashirika ya kiraia katika eneo la Kisigari karibu na Nyisisi, amesema wanajeshi ishirini na tisa waliuawa, huku luteni kanali Muhindo Lwanzo, mkuu wa kikosi hicho katika wilaya ya Ruchuru, akisema mmoja wa wanajeshi walioangamia alikuwa na cheo cha kanali. Tangu mwezi Novemba, kundi la waasi wa M23 wamekuwa wakidaiwa kushambulia ngome za wanajeshi, na msemaji wa kundi hilo Willi Ngoma amesema wamelipiza kisasi kufuatia uamuzi wa jeshi la DRC kushambulia ngome zao tangu mwezi Oktoba. Wakimbizi kutoka Burundi wapatao 268, takriban familia 78, waliorejea nyumbani kutoka mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamesema walikuwa wanaishi kwa mashaka kwa sababu ya utovu wa usalama. Mwandishi wetu Abasi Mbazomtima na mengi zaidi. Huyo ni mkurugenzi wa idara ya serikali inayohusika na na kuwarejesha nyumbani wakimbizi Nestori Stori Mimenyumana akiwapokea wakimbizi hao, huku akiwakumbusha ziara aliyoifanya kambini na kuwahamasisha warejee nyumbani baadhi ya wakimbizi hao wanasema waliamua kung'oa hema kwa kuhofia usalama wao. wongye, tulimo, niliona katika eneo la Lusenda hakuna usalama wa kutosha. Mlio wa bunduki nazidi kusikika huku kambini kukiripotiwa uporaji, nikaona bora nirejee nyumbani niishi na ndugu zangu badala ya kulala na jawa na uoga kila siku. Sima hakuna usalama na hofia watoto wangu wasiji wakauawa, sababu hakuna amani. Naomba nisaidiwe, shida huko ni nyingi sana, shida za njaa, za uporaji, za ubakaji, shida ni nyingi za masase, watu hata wanakosa amani. Serikali izidi kuitisha wengine wanaobaki huko, maana wanaobaki huko wanabaki katika shida. Kutokana na hali hiyo ya usalama mdogo, wakimbizi Warundi wapatao mia sita wa kambi ya Lusenda wamekwisha jiorodhesha ili warejee makwao. Kambi hiyo ya Lusenda ina wakimbizi Warundi wasiopungua elfu thelathini walikimbia machafuko ya hapo mwaka elfu mbili na kumi na tano. Abasi Mbazumutima, Bujumbura, RFI Kiswahili. Serikali ya Marekani imetoa dozi milioni moja nukta saba ya chanjo ya korona aina ya faiza kwa serikali ya Uganda, chanjo hiyo ikianza kusafirishwa leo kupitia mpango wa COVAX, hii ikiwa ni juhudi ya Marekani kusaidia mataifa yanayoendelea kupambana na covid covid-19. Wizara ya afya nchini Tanzania ama waziri wa afya nchini Tanzania Umi Mwalimu ametaka mganga mkuu wa serikali kuanza kutoa takwimu za mwenendo wa maambukizi ya virusi vya korona nchini humo kila wiki. Aidha, ametoa wito kwa watu nchini humo kupokea chanjo, wakati huu takwimu zikionyesha kuwa ni asilimia tatu ya wa watu nchini humo ndio waliochanjwa kufikia Januari 25 katika kila wagonjwa mia moja wagonjwa 95 hawajachanja. Kwa hiyo kazi kwenu wa Tanzania kufanya maamuzi kuhusu afya zenu. Wagonjwa 30 ambao walikuwa mahututi kwa siku ya tarehe 23 Januari 2022 na walikuwa hawajachanja, na mimi nimemtaka mganga mkuu wa serikali kutoa takwimu hizi kila wiki, waliolazwa asilimia ngapi wamechanjwa, asilimia ngapi hawajachanjwa. waziri wa afya nchini Tanzania umi mwalimu taifa la falme za Kiarabu limeondoa marufuku ya ndege kutoka Kenya na Tanzania, safari za ndege kutoka mataifa hayo zikirejelewa tarehe ishirini na tisa mwezuu taifa hilo lilisitisha safari za ndege kutoka mataifa hayo kwa misingi ya beria kupatikana na vyete gushi vya Covid 19 Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ametia saini mswada wa marekebisho ya sheria kuhusu vyama vya kisiasa nchini humo kwa sheria baada ya kupitishwa na maseneta siku ya Jumatano. Sheria hii mpya sasa inaruhusu miungano ya kisiasa kusajiliwa kama chama na hii inakuja kuelekea uchaguzi mkuu wa Agosti. Dr Brian Mtie ni mchambuzi wa siasa za Kenya, anazungumza akiwa jijini Nairobi. Kuna kiashiria kwamba huenda wale waliokuwa wamekalia chini na kuibuni, huenda sio wale wataufaidika na mswada huo, haswa ukizingatia kwamba mambo yamebadilika kwa hivi siku chache zilizopita hivi, haswa wakati ulipoona chama cha ANC na chama cha UDA vimeungana, ukiangalia kwamba imewapa afueni wale ambao walikuwa wanakisiwa kwamba haitawasaidia kisiasa, kwa hivyo huenda kidogo imewapiga jeki hawa viongozi wawili, haswa ikizingatiwa kwamba mswada huo unawapa nafasi ya kuweza kuunda e, muungano wa vyama na kuusajili, na kuenda mambo yakawa si mabaya kwa upande wao, wale waliokuwa wanapigiwa upato kwamba hautawasaidia. Sauti yake Dr Bran Mtie, mchambuzi wa siasa za Kenya, akiwa jijini Nairobi. Shirika la Msalaba Mwekundu limesema limefanikiwa kufikisha misaada ya matibabu jimboni Tigrei nchini Ethiopia mara ya kwanza tangu Septemba mwaka uliopita. Kila siku jioni matangazo ya RFI Kiswahili yanapatikana kupitia shortwave. Katika frekwensi 21 na 990 kilohertz mita bendi 13. Na msikilizaji ukiwa jijini Kigali nchini Rwanda, ni saa 11 hivi sasa na dakika 37. Uongozi wa kijeshi unaoongoza nchini Mali umemtaka waziri mkuu waziri wa ulinzi samahani, wa Ufaransa Florence Parly kusalia kimya kuhusu maswala ya nchi hiyo baada ya waziri huyo kushutumu uongozi huo kwa uchokozi. Mengi zaidi na mwandishi wetu Victor Abuso. Akihojiwa na televisheni ya taifa siku ya Jumatano, msemaji wa serikali ya kijeshi nchini Mali, Kanali Abdulahi Maiga, ameshtumu Ufaransa kwa kutumia jumuiya za kikanda kugawa wananchi wa taifa hilo. Siku ya Jumanne, waziri wa ulinzi wa Ufaransa aliushtumu uongozi wa Mali kwa uchokozi baada ya kutaka vikosi maalum vya nchi ya Denmark kuondoka katika ardhi yake. Aidha, msemaji wa serikali hiyo ya kijeshi amesisitiza kuwa wanajeshi hao wa Denmark waliokuja kuungana na vikosi vya mataifa ya Ulaya yakiongozwa na Ufaransa katika operesheni Takuba mapema mwezi huu kukabiliana na wanajihadi ni sharti waondoke kwa sababu hawakuwahi kuingia kwenye makubaliano na uongozi wa Mali. Uhusiano kati ya Mali na Ufaransa ulianza kuyumba baada ya jeshi kuchukua madaraka mwezi Agosti mwaka elfu mbili na ishirini, na hali ikawa mbaya zaidi baada ya Paris kuunga mkono vikwazo vya kiuchumi ilivyowekewa nchi hiyo na jumuiya ya ECOWAS. Ripoti za hivi punde, hata hivyo, zinasema waziri wa, wa mambo ya nje wa Denmark Jope Kofod amesema nchi yake itawaondoa wanajeshi wake mia moja watakaoondolewa nchini Mali baada ya uongozi wa jeshi kusema hawakukaribishwa nchini humo. Uongozi wa kijeshi nchini Burkina Faso umefanya mazungumzo na viongozi wa vyama vya wafanyakazi nchini humo kuelekea kikao cha viongozi wa nchi za jumuiya ya kiuchumi ya Afrika Magharibi, ECOWAS, watakaokutana siku ya Ijumaa kujadili nchi hiyo. ECOWAS inatarajiwa kuiwekea vikwazo vya kiuchumi nchi hiyo baada ya jeshi kumuondoa madarakani na kumkamata Rais Roch Marc Christian Kabore siku ya Jumatatu. Katika hatua nyingine, chama cha Kabore cha MPP kinataka kiongozi wake kuachiliwa huru. Clement Sawadogo ni makamo wa kwanza wa chama hicho Hakuamua mwenyewe kwa uhuru wake kusema, kutokana hili na lile, wow, nimeamua kujiuzulu. Siyo hatua ya mtu mwenyewe kufikiria na kuamua kutamka, ni katika mazingira kulazimishwa. Haya ni mapinduzi. Chama chetu hakikubaliani na haya, ndiyo maana tunalani na tunaendelea kulani mapinduzi haya, na tunaendelea kulazimisha kurejeshwa kwa taasisi za kidemokrasia za kawaida, kwa sababu ni demokrasia iliyopatikana kwa ghali sana. Ni sauti yake Clement Sawadogo, makamu wa kwanza wa rais wa chama cha Kabore. Serikali ya Chad imetangaza kuwa jukwaa la kitaifa lililojukumiwa kuangazia hali ya baadaye ya taifa hilo baada ya jeshi kuchukua madaraka limeairisha vikao vyake kwa miezi mitatu. Idadi ya watu waliofariki kutokana na kimbunga ana kuathiri mataifa matatu ya kusini mwa Afrika imefikia watu sabini, mataifa Malawi, Msumbiji na Madagaska yakiathirika. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, RFI fr sw. Urusi inasema Marekani ishughulikie sharti lake la kiusalama kuhusu mzozo wa Ukrain, lakini inaacha nafasi ya kuendelea kwa mazungumuzo ili kutuliza hali ya wasiwasi inayoshuhudiwa. Waziri wa mambo ya nje wa Ukrain, Dmitro Kuleba, amesema wako tayari kwa mazungumzo na Urusi, lakini pia kujilinda iwapo watawavamia. Ukraine inadhamiria kuzuia mzozo huu. Hatuna mpango wa kuingia kwenye vita. Lengo letu ni kutafuta suluhu ya kidiplomasia na tuko tayari kushauriana na Urusi. Hata hivyo, Urusi ikiamua kupigana, tutajibu However, kwa sababu hii ni nchi yetu na tutailinda. Katika hatua nyingine Ujerumani na Marekani wameonya kuwa watazuia bomba linalosafirisha gesi kutoka Ukraine hadi Ujerumani kupitia bahari ya Baltic iwapo itavamia Ukraine. Wizara ya, ya uchumi nchini Ufaransa imesema kuondoka kwa Uingereza katika uchumi uh, umoja wa Ulaya kumeathiri pakubwa biashara kati ya Uingereza na umoja huo biashara ya usafiri wa ndege na uzaji wa nguo ukiathirika pakubwa nchini Ufaransa. wa wafuasi wa siasa za mrengo wa kushoto wameanza kupiga kura ya maoni kwa njia ya mtandao kumchagua mgombea urais mwenye umaarufu mkubwa kuelekea uchaguzi wa Aprili. mengi zaidi na kulinzokaka watu zaidi ya 467,000 wanashiriki katika zoezi hilo ambalo litaendelea hadi Jumapili wakati mshindi atakapotangazwa. Wachambuzi wa siasa nchini humo wanaona kuwa aliyewahi kuwa waziri wa sheria na katiba Christine Tobira anatarajiwa kuibuka mshindi. Baadhi ya wagombea ni kama Jean Luc Melenchon, Yannick Jadot kutoka mrengo wa kijani na aliyekuwa meya wa jiji la Paris Anne Hidalgo wanatarajiwa kupuuza matokeo ya kura hiyo ya maoni kuelekea uchaguzi wa mwezi Aprili. Rais Emmanuel Macron anapewa nafasi kubwa ya kuibuka mshindi, lakini wachambuzi wanasema chochote kinaweza kutokea kwa sababu ushindani unatarajiwa kuwa mkubwa. Wanajeshi wa Jordan wamewaua kwa kuwapiga risasi wafanya wufanya biashara haramu kutoka Siria walikuwa wanajaribu kuingia Jordan, jeshi likisema wafanyikazi wengine walifanikiwa kutoroka. Kampuni ya kutengeneza magari ya Nissan imesema itekeza zaidi ya dola bilioni 25 kwa undaji wa magari ya kisasa ya kutumia umeme kwa miaka tano ijayo, ikilenga kuimarisha soko lake katika dunia.