Wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja. Afrika Mashariki ni saa 12 na nusu, wakati ni saa 11 na nusu Afrika ya Kati. Hii ni dhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Caroline Coril miongoni mwa taarifa ambazo tumekuandalia: watu kumi na wawili wauawa katika shambulizi jipya linaloaminiwa kutekelezwa na ADF magharibi mwa mji wa Beni nchini DRC. Aliyekuwa mbabe wa kivita wa zamani nchini Liberia, Charles Taylor, aishtaki serikali kwa kukosa kulipa mafao yake. Na bunge la Senate nchini Brazil yapitisha ya kushtaki rais Jair Bolsonaro kwa kuhatarisha maisha ya raia. ni kukaribisha katika awamu ya pili ya matangazo ya jioni. Tunaanzia kule DRC ambapo watu kumi na wawili wameuawa katika shambulizi jipya linaloaminiwa kutekelezwa na waasi wa ADF katika kijiji cha Masenze hapo jana, magharibi mwa mji wa Beni. Mengi zaidi na Erikson Luhembwe hatma ya raia wengi waliobebwa na waasi mustuni haijajulikana bado. Ansel Mendovia ni mmoja wa viongozi sehemu hiyo ya wilaya ya Bini. Kuna nyingi zaidi ya kumi, kunaonekana kwa mtu Ituri adui aliowa wa raia ambao walikuwa wanafanya kazi ya shamba, na hakuna msaada wa jeshi. Mto Ituri ni mto mkubwa sana, haiwezekani mtu kuogelea kama haujomai kabisa. Taifa itatetewa hadi tani la damu la mwisho kudondoka, asisitiza msemaji wa jeshi Kaputeni Antoni Mwalushai. Jeshi ilikamata hatua zinazohitajika ili kuzuia a... waasi kutoshambulia raia wetu ambao ni muhimu kwetu. magaidi nayo na lengo ni kutaka la kukatisha tamaa raia wasiunge mkono jeshi, ndiyo maana wanashambulia sa raia, sa raia, sa raia sa ili ichukuliwe kwamba hatu wakinge. Mashirika ya kiraia yapendekeza vitendo zaidi. Meleki Mulala ni matokeo ya kuendelea tu kulia kila siku, kila siku. Katika kipindi cha siku saba zaidi ya wanavijiji hamsini wameuawa kikatili na ADF imesema serikali ya Kongo. Erikson Luhembwe, Beni, Erefi Kiswahili Tukisalia nchini DRC, baada ya kuapishwa kwa mkuu mpya wa tume ya uchaguzi Seni Denis Kadima siku ya Jumanne, wanasiasa wa upinzani wanaopinga uteuzi wake na mashirika ya kiraia wameandaa maandamano ya nchi nzima Novemba tarehe sita. Wananchi wa mashariki mwa nchi hiyo wana mtazamo gani kuhusu tume mpya ya uchaguzi? Kuna wapresida wengine wenye walikuwa nome sa kontestasyon me kazi enye wale walifaa, haikukuwa kazi nzuri, tutamujije ku kazi yenye atafaa. Hakuna hata mwanamke mumoya ambaye alirepresente wanawake wengine, haitufurahishe kwani mahali ambapo hakuna mwanamke uaminifu inakuwaka kidogo sana. Tatuta kwa na hoga ya kusema mwenye tachagua haikonzomu, watatangazwa wenye wanatiliwa kusenini, watu wenye rai haipendi. Na unajua makanisa mbili kubwa kubwa ilimkataa na tunajua sab. Wachambuzi wa, wa siasa za DRC nao wana mtazamo gani kuhusiana na kuapishwa kwa maafisa wapya wa sinii? Rafael Bakimana ni mchambuzi wa siasa za DRC ati. Kwa sababu huyu ambaye ameinuliwa atini mtu wa karibu sana na Chisekedi, imekuwa ikizaniwa kwamba patakuwa na matatizo kwa uchambuzi huo, lakini kwa upande wangu mimi ninafikiri, nafikiri muda tuone, atafanya nini. Kwa hiyo mwishowe, taifa imekuwa kila taka yainuliwa ni matatizo, kila huyu ni matatizo. Kwa hiyo nafikiri huyo naye wangelimjaribu, kwa sababu sijawahi kuona kwamba yeye yupo tayari kufanya vizuri kuliko wengine wote. Ni sauti yake Rafael Bakimana, mchambuzi wa siasa za DRC. Kule nchini Burundi, naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na vikosi vya kulinda amani Jean Pierre Lacroix, katika ziara yake nchini humo alikutana na Rais Evariste Ndayishimiye. Anataka Umoja wa Mataifa kuongeza idadi ya wanajeshi wa nchi hiyo wanaohudumu kwenye kazi ya kulinda amani katika maeneo mbalimbali ya dunia. Tumezungumza na wadau mbalimbali wa Burundi kuhusiana na ushirikiano uliopo sasa, na pia kuhusu kazi tunazopaswa kufanya pamoja katika kufanikisha uwezekano wa kutumwa kikosi kutoka nchi hii. Tumezungumza pia kuhusu lazima wa kuhakikisha kwamba nidhamu inakuwepo zaidi kuhusu vitendo vya unyanyasaji wa kingono na kuangalia kiundani baadhi ya yaliyozungumzwa katika siku zilizopita ili ukamilisha uchunguzi na uwezekano wa kuadhibu waliohusika. Sauti yake naibu katibu mkuu wa umoja wa mataifa anayehusika na vikosi vya kulinda amani Jean Pierre Lacroix akiwa nchini Burundi. Rais wa Rwanda Paul Kagame ametuzwa hapo jana na muungano wa kimataifa wa kupambana na saratani UICC kwa juhudi zake za kupambana na saratani, yeye akiorodheshwa kwenye kitengo cha viongozi wa dunia walioweka sera ambazo zinapiga jeki mapambano dhidi ya saratani. Wabunge nchini Uga... Uganda, wameendelea kushinikiza serikali ya rais Museveni kutoa taarifa zaidi kuhusu milipuko miwili ya bomu jijini Kampala, wakisema kuwa hawana uhakika kuhusu serikali kulishughulikia swala la usalama na wanaofia matukio kama haya yatakuja kutokea tena. Majuma kadhaa baada ya shirika la afya duniani kuidhinisha chanjo ya malaria miongoni mwa watoto ambayo imekuwa ikijaribiwa nchini Kenya, Malawi naana izaa yaafyaca Visa vya malaria nchini humo vimeshuka hadi asilimia sita mwaka uliopita, kwa mujibu wa ripoti ya hivi punde. Daktari George Gethuka anayesimamia kitengo cha kupambana na malaria nchini humo amesema mikakati iliyoweka serikali, ikiwemo usambazaji vyandarua na kuboresha uchunguzi wa matibabu ya malaria imeendelea kuleta mafanikio. Kuhusu visa vya malaria nchini tumepiga hatua kubwa. Visa vimekuwa vikipungua nchini Kenya kuanzia mwaka elfu mbili na kumi ambapo uh, uh, maambukizi mapya yalishuka kuanzia asilimia kumi na moja hadi asilimia nane 2020, na mwaka elfu mbili kumi na tano yalishuka hadi asilimia sita mwaka uliopita, so kumaanisha mikakati inaleta mazao. Ni sauti yake Daktari George Gethuka, mkuu wa kitengo cha kupambana na malaria nchini Kenya. Wanawake nchini Sudan Kusini wameitaka serikali kukomesha mauaji ambayo yamekuwa yakiendelea katika mkoa wa Tombura katika jimbo la West Equatoria na kuhakikisha amani na utulivu inarejea eneo hilo. Muungano wa Afrika au umesitisha wanachama wa nchi ya Sudan kufuatia mapinduzi ya serikali yaliyofanyika nchini humo. Hatua ya AU ikijiri baada ya mawaziri mkuu Abdalla Amdok aliyekuwa anazuiliwa kuachiliwa huru na baadaye kufanya mazungumzo ya simu na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken. Benson Wakoli na mengi zaidi. Mdoka amecheliwa huru huku raia wakiendelea kuandamana wakiasha magurudumu ya magari katika jiji lote la Khartoum wakipinga mapinduzi ya jeshi huku wakiapa kuendelea kuandamana mbele ya makao makuu ya jeshi hadi kilio chao kisikike. Leo hakuna aliyefika shuleni wala kazini. Tunajiandaa, hatutoki hapa hadi matakwa yetu yasikike. Siogopi mimi. Mashujaa wa kizazi chetu wametusaliti leo, pengine haki zangu zingeheshimiwa au niko tayari kufa. Miungano ya wafanyakazi nchini humo imesema itajiunga na raia kupinga hatua ya jeshi kuchukua madaraka. Abdel Halik ni mwanachama mmoja wa kamati inayopinga utawala wa kijeshi. Oktoba 30 da... itakuwa siku ya maandamano makubwa kote nchini ili kuangusha utawala wa kijeshi na wandani wote wa Al-Bashir. Tunawasiliana na wenzetu katika maeneo yote ya nchi. Haijulikani hatua gani jeshi itachukua kuzima maandamano hayo, mili ya risasi nayo ikiwa bado inasikika katika maeneo mengi nchini humo, mitandao ya kijamii nayo ikisalia kuzimwa baada ya kufunguliwa kwa muda siku ya Jumanne. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Aliyekuwa mbabe wa kivita wa zamani nchini Liberia, Charles Taylor, ambaye alifungwa jela kwa miongo mitano kwa makosa ya uhalifu wa kivita, amewasilisha kesi mahakamani dhidi ya serikali ya nchi yake kutokana na kushindwa kumlipa pensheni na marupurupu yake ya kustaafu. Wachambuzi wa maswala ya siasa wanaizungumziaje kesi hii? Hamduni Marcel ni mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa Mwanza, Tanzania. Hilo ni jambo la sheria na katiba. Katika sheria za haki za binadamu za mwaka themanini na themanini na nne zilizotiuka mataifa zinadai haki hiyo, haki ya wafungwa, lakini haki za binadamu. Kwa hiyo kinachodaiwa sasa hata kitafsiri katika mahakama bila shaka, yeah, kwamba ni haki ya kifungwa haki ya kibinadamu au haki pengine ya nafasi yake katika urahisi ambao kwamba aliupoteza kwa kuingia kwenye mgogoro kwa kutumuliwa. Kama anazungumzia hilo, sijui, lakini kimsingi nimesema kwamba j kokasa wakakati aliwahi kulipwa kiasi fulani cha fedha ee, na serikali yake, lakini pia nakumbuka kuna mtu mwingine hapo, kama sikosei, alikuwa ni Ali, Ali, Mwema na alipata kulipwa lakini walilipa kwa sababu gani? Huo ni mjadala mzito zaidi, kwa kulingana na kesi ya ya bwana Taylor. Ni sauti yake Hamduni Maseli, mchambuzi wa siasa anazungumza akiwa Mwanza, Tanzania. Makumi ya raia wa Benin wamepoteza maisha katika majuma kadhaa yaliyopita kufuatia mafuriko yanayoendelea kushuhudiwa uh, baada ya mvua kubwa wa kunyesha nchini humo, limesema shirika la msalaba mwekundu. Maseneta nchini Brazil wamepiga kura kuidhinisha rais Jair Bolsonaro kufunguliwa mashtaka kufuatia namna alivyoshughulikia janga la korona nchini humo. Seneta Renan Calheiros ni mmoja wa wanaounga mkono mashtaka dhidi ya Bolsonaro. Vifo vinavyotokana na COVID-19 vimesababishwa na wengi kutozingatia masharti ya kuzuia maambukizi zaidi, lakini rais ndiye wa kulaumiwa, na amekuwa akirejelea kauli zake za awali. Ni sauti yake Seneta Renan Calheiros, mmoja wa wabunge wanaounga mkono mashtaka dhidi ya rais Bolsonaro. China imekataa pendekezo la Marekani la kutaka Taiwan kupewa nafasi kwenye shughuli za umoja Mataifa, siku chache baada ya rais wa Marekani kudai atatetea Taiwan iwapo itashambuliwa na China. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Azao Lijian amesema kitendo cha Marekani ni ukiukaji mkubwa wa sheria za Kimataifa. Msimamo wa Marekani ni ukiukaji mkubwa kwa serikali ya China. Marekani inakiuka ahadi yake ya sera kuhusu sheria za uhusiano wa kimataifa. Msimamo wake unatoa picha mbaya kwa kuunga mkono Taiwan kuwa huru. Ni sauti yake zao Lijian msemaji wa wizara ya mambo ya nje kule China. Wizara ya leba nchini Ufaransa imeripoti kushuka kwa idadi ya watu wasio na ajira kwa asilimia tano nukta tano katika miezi mitatu iliyopita ikilinganishwa na mwaka uliopita. Mahakama ya Umoja wa Ulaya imeamuru nchi ya Poland kulipa euro milioni moja kila siku kwa kushindwa kusitisha kesi katika mahakama yake ya kikatiba inayopinga mamlaka ya EU. Watu 11 wameuawa katika shambulio lililotekelezwa na kundi la Islamic State katika mkoa wa Diyala, mashariki mwa Iraq. <muchos>