Hata mahindi bichi watu wanahitaji chakula, na hiyo ukulima inaweza kupatia hizo vyakula vyote, mbora tu upate maji. Na kufikia hapo, natia kikomo makala ya mazingira leo, Dunia Yako Kesho, kwa jumaa hili. Naitwa Menzilet Ijai, kwa heri. Ni saa kumi na mbili na nusu za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu jioni Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Ruben Lukumbuka. Jeshi la Ethiopia lasema kwamba limedhibiti maeneo kadhaa yaliyokuwa chini ya uvamizi wa waasi Mkutano wa China na Afrika mjini Dakar wafunguliwa, huku Beijing yaahidi mambo mazuri na mapya kwa bara la Afrika. WHO kikao maalum, huku wasiwasi kuongezeka barani duniani, uh, kutokana na kirusi kipya Omicron. Habari kamili. Vikosi vya serikali ya Ethiopia vimeonekana kuanza kupunguza kasi iliyokuwa nayo awali katika vita dhidi ya wapiganaji wa kundi la TPLF kaskazini mwa taifa hilo. Lakini nini kimechangia katika hatua hii na hali hii inaashiria nini? Wachambuzi wa siasa za kimataifa wana mtazamo gani kuhusiana na hali hii? Amdun Marcel ni mtaalamu wa maswala ya kimataifa akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Jeshi la serikali lilikuwa na silaha zake, zilikuwa haziwezi kutumika vizuri kwa hofu mbili. Moja kwamba walikuwa wanawatanguliza wa askari wa, wa, wa Ethiopia waliotekwa kwenye vita, wanatangulizwa na waasi. Kwa hiyo eh, serikali na majeshi ya eh, serikali na wanamkakati wa, wa, wa, wa, wa, wa jeshi la Ethiopia wakawa wanatafuta nafasi nzuri ambayo wangeweza kuvishambulia vikosi vya waasi bila kuwadhuru askari wao ambao wameshikwa wame mateka na wanafanywa ngao katika vita. Mtazamuani. Marcel mchambuzi wa maswala ya kimataifa akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Mamlaka ya Sudan imekamata tena maafisa saba wa zamani, miongoni mwao mjumbe wa baraza kuu Muhamed Al Faki, waziri wa viwanda Ibrahim Al Sheikh pamoja na mwanachama mwingine ambao walikamatwa muda mfupi baada ya kuachiliwa mwishoni mwa juma lililopita, wakikabiliwa na mashtaka ya jinai. Wakati huu mataifa kadhaa yakipiga marufuku ya safari kutoka na kuingia kwenye nchi za Kusini mwa Afrika, waziri wa afya nchini Uganda yeye amesema ya nchi yake haijachukua hatua yoyote, kabainisha hata hivyo, kwamba nchi yake iko katika hali ya tahadhari, wakifuatilia maendeleo ya kirusi hicho kipya Omicron. Kule nchini Rwanda, serikali ya nchi hii imetangaza hatua za kusimamisha safari za ndege kwenda na kutoka mataifa ya kusini mwa Afrika. Miongoni mwa hatua zaidi zilizochukuliwa ni pamoja na kuwataka abiria wanaowasili kuthibitishwa kutokuwa na virusi vya korona, na wafanyiwe pia vipimo vya marudio pale wanapowasili, kabla ya kuwekwa karantini kwa muda wa siku saba tuelekee huko mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ambako visa vya utekaji nyara vya watoto katika jiji la Goma huko DRC vimeripotiwa kuongezeka ambapo wahusika wa visa hivyo wakibaki bila kujulikana. Maelefo, maelezo zaidi na Chube Ngorombi. RFI Kiswahili ikizungumza na baadhi ya wazazi wa watoto waliotekwa nyara na waasi wasiojulikana jijini Goma wamejulisha kwamba watu hao wenye nia mbaya wadai pesa kama masharti ya kuacha huru watoto wao. Tukasikia baransa, tuambie aseme tutafute 5000 dola tuvapatie juu balibere mtoto, Mungu alisaidie raia wa kawaida. Lakini pia watetezi wa haki za binadamu wamesema kwamba kwa sasa ni kugumu kufanya siku tatu bila kusikia mtoto aliyetekwa nyara jijini Goma. Sudi la Mola ni mtetezi wa haki za binadamu jijini Goma. Kuona hali ya utekaji nyara wa watoto inavyoendelea ndani ya mji wetu huu wa Goma, tunaomba kwa serikali kuweza kuwasiliana na haya viongozi vya mitandao kwa sababu hawa watekaji nyara mara kwa mara wanatumia mitandao hii kwa ajili ya kuomba pesa. Serikali imelaumu vikali utekaji nyara huo na kuwasii wazazi, lakini pia mashirika yanayowashughulikia watoto ulimwenguni kuingilia kati suala hilo kwa lengo la kutokomeza utekaji nyara huo kamana anavyojulisha Adriesha Semba, mbunge mchaguliwa wa mji wa Goma. Tunawaita viongozi wetu wa serikali, wale wa Umoja wa Mataifa kupitia UNICEF wazidishe ulinzi wa watoto, sababu watoto ndio ujio wetu wa kesho. Asasi hizo za kiraia zimethibitisha watoto wasiopungua wanne kutekwa nyara juma lililopita, wakati huo ambapo serikali ya Kongo yapambana na mauaji jijini Goma. Chube Ngorombi, Goma, RFI Swahili. Na asante sana Chube Ngorombi. Shirika la Umoja wa Mataifa la elimu, sayansi na utamaduni, UNESCO limeonya juu ya hatari ya kuwaelimisha watoto, hasa zaidi vijana walio balehe, huko DRC, kuwafundisha maswala ya afya ya ngono na uzazi, na kwamba elimu hii, kwa mujibu wa UNESCO, inaweza kuzusha madhara makubwa kwa maisha yao ya baadaye ambapo wengi hushawishika kushika kushiriki ngono za mapema na kupata mimba za utotoni, huku wengine wakiambukizwa virusi vya ukimwi. Tuelekee kule Tanzania ambako rais wa nchi hii Samia Suluhu Hassan amesisitiza kwamba serikali yake itawaruhusu wasichana waliojifungua kurejea shuleni wahitimishe masomo yao licha ya baadhi ya maafisa wa serikali yake kupinga hatua yake kubadili sera ya mtangulizi wake hayati John Magufuli. Rais Samia amesema lengo la maamuzi haya ni kutoa fursa pana kwa watoto wa Kitanzania kuweza kuendelea na elimu. Yanayozungumzwa na Watanzania ni pamoja tu watoto waliopata mimba kurudi. Kuna wale waliolifurahia, lakini kuna wale ambao hawakulifurahia. Lakini wale wanaopata bahati mbaya wakiwa sekondari, wale wanarudi. Kwa hiyo hapa ni suala la kutoa fursa, na wenyewe watajipanga. Sauti yake rais wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan. Naye kamanda wa polisi huko Pemba Kaskazini e, maeneo ya visiwani Zanzibar, Juma Sadi amepiga marufuku ulaji wa kasa mara baada ya kubainika kuwa nyama yake ina sumu. Mpango wa utekelezaji na uendelezaji wa biashara ya misitu nchini Kenya umezinduliwa hivi leo na muungano wa shirika la uzalishaji nchini humo uliowakutanisha wadau mbalimbali katika sekta hii. Mpango huo utajikita zaidi katika suala la uzalishaji na uharibifu wa misitu na unakuja katika kipindi hiki ambapo kumekwepo na swala la mabadiliko ya tabia nchi likiendelea kuwa kielelezo kote duniani. Belka Wanjiru ni waziri wa mazingira, utalii na mali asili katika kaunti ya Nyandarua nchini Kenya. Katika kaunti hii programu yetu tunasema ni upande mti utunze huyo mti mpaka ukue to maturity so that uh, tunawezaona kama tunahifadhi mazingira yetu, so si kupanda tu peke yake, but kupanda na kutunza huyo mti eh, katika kuenshua that mazingira yetu inaendelea vizuri. Tunafanya hii kazi na watoto wa shule wa primary school kwa sababu tumerealize ukianza kufunza mtoto akiwa mchanga ataendelea kukua akiwa na hiyo kitu ulimfunza akiwa mchanga. So tumefanya hivi kwa shule mingi za Nyandarua Kaunti. Tamu yetu ya, ya second evolution ikiisha, tunataka kukuwa tumefikia mashule zote za Nyandarua Kaunti. Tumefanya hivi for the five, past five years, every year tunapanda miti milioni mbili. E, sasa ni mwaka wa ine, tumepanda over milioni nane ya miti na tuna this year ni sauti yake. Belka Wanjiru, waziri wa mazingira, utalii na mali asili katika kaunti ya Nyandarua nchini Kenya. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua aplikeshon ya RFI pwa radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Unasikiliza matangazo ya jioni kama nakujia moja kwa moja kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Watu wenye silaha wamewaua wanajeshi wanne katika mkoa wa Lorum kaskazini mwa taifa la Burkina Faso. Maelezo zaidi na Benson Wakoli. Taarifa hii imedhibitishwa na jeshi la Burkina Faso kikikiwa kisa cha hivi punde cha msururu wa mashambulizi nchini humo. Ni shambulizi linalojiri siku moja tu baada ya raia kuandamana jijini Ugadugu kushinikiza serikali kuimarisha usalama nchini humo. Makundi ya watu wenye silaha wenye uhusiano na makundi ya kigaidi ya Alqaida na Islamic State yamekuwa yakitekeleza mashambulizi nchini Burkina Faso kwa miaka minne sasa, ambapo maelfu ya raia wameuawa, huku mamilioni wakikimbia makwao tangu kutokea kwa shambulizi lililosababisha vifo vya watu 53 nchini humo. Majumba mawili yaliyopita, raia wamekuwa wakiandamana kushinikiza serikali kumaliza utovu wa usalama. Makabiliano kati ya polisi na raia pia yakisababisha vifo vya watu Benson Wakoli. Waziri wa mambo ya nje wa Senegal Aissata Tall Sall ameitaka China kujitokeza ili kusaidia katika mapambano dhidi ya makundi ya kijihadi katika eneo la Sahel. Mkutan, ha, wito huu yani umetolewa katika mkutano kati ya China na viongozi wa Afrika, mkutano ambao unafanyika jijini Dakar nchini Senegal. Thierry Perolt ni mtafiti na mtaalamu wa masuala ya China na Afrika kutoka shirika la CRNS. Sidhani kama kuna utashi wa kisiasa kuyatega mataifa ya Afrika, sema kulikuwa utashi wa kisiasa kuyatumia mataifa Afrika, na hili ni tofauti. Kuna utashi wa kutafuta wateja kisiasa, wataunga mkono China kwenye Umoja wa Mataifa sauti yake Thierry Perolt, mtafiti na mtaalamu wa maswala ya China na Afrika kutoka shirika la CNRS. Mahakama ya rufaa ya Tripoli kule Libya imepitisha rufaa mbili za wagombea wawili, miongoni mwao aliyekuwa waziri wa mambo ya ndani mwenye ushawishi mkubwa Fathi Bashaga, na sasa hawa wawili watagombea katika uchaguzi wa Desemba 24 mwaka huu. Serikali ya Zambia imesema kuanzia siku ya Jumanne itaanza kuwazuia watu wa ambao hawajapata chanjo dhidi ya COVID-19 kuingia kwenye majengo ya serikali. Shirika la afya duniani WHO ama OMS limesema aina mpya ya kirusi cha korona Omicron huenda kikasambaa kwa kasi duniani na kuchangia maambukizi zaidi ya covid-19. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO, Tedros Adhanom Ghebreyesus, ameeleza hayo katika mkutano wa WHO ambao unafanyika hivi leo. Tedros Adanom amekuwa na kauli hii: mlipuko wa kirusi kinachobadilika kwa kasi cha Omicron kinashiria jinsi ambavyo hali tuliyonayo ni nzito. Afrika Kusini Botswana zinastahili kutolewa shukrani kwa kutambua kirusiki na wala si kushutumiwa. Omicron inaashiria wazi ni kwa nini dunia inahitaji azimio mpya kuhusu majanga. Hali yetu ya kisasa inazuia mataifa kutoa taarifa kwa mengine kwa sababu ya vitisho vinavyotolewa. Ni sauti yake Tedros Adhanom Ghebreyesus, mkurugenzi mkuu wa shirika la, la afya duniani, WHO. Ureno imethibitisha kugunduliwa kwa kesi 13 za aina mpya ya kirusi cha corona omicron Jumatatu hii, ambapo wachezaji na wafanyakazi katika klabu ya ligi kuu nchini humo Belenenses ndio wamepatikana, huku mmoja wa wachezaji wa nchi hiyo ambaye alirejea hivi karibuni kutoka Afrika Kusini. Uh, timu yake imesema kwamba huenda ndio akaja na kirusi hicho.