Ni saa kumi na mbili na nusu za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Ruben Lukumbuka na tuanze na muktasari wa habari. Kumekuwa na mitazamo mseto huko DRC baada ya jeshi la Uganda, UPDF, kuanza operesheni za kijeshi kuwatimua waasi wa ADF mashariki mwa nchi hiyo. China yaahidi dozi bilioni moja za chanjo dhidi ya COVID-19 kwa bara la Afrika. Nacho kisiwa cha Barbados Uingereza chaanza kujitawala kama taifa. Habari kamili, msikilizaji, na tuanzie huko mashariki ya nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ambako wakati jeshi la Uganda likithibitisha kuanzisha operesheni za kijeshi katika ushirikiano na jeshi la Congo, FARDC, dhidi ya waasi wa ADF, viongozi na raia wamekuwa na maoni m, tofauti kuhusiana na operesheni hizo. Maelezo zaidi ni katika ripoti ya mwandishi wetu wa Beni, Erikson Luhembwe. Operesheni hii imekuja siku chache tu baada ya mashambulizi jijini Kampala nchini Uganda ambako Islamic State ilidai kuhusika. Pascal Balitusuka ni mkuu kiongozi wa tarafa la Watalinga. Tunasikia detonma ya mabombe imetokea Uganda, wanajipiga kwenye kunakuwa adui upande wa Congo, presida wakotu na presida wa Uganda walikuwa wameongea, force ugandezi kuenda kuwape bs ambazo ziko kwa vipi pigana na waasi ambao wanaita waasi wa ADF. Msemaji wa serikali ya Kongo, Patrick Muyaya, kupitia akaunti yake ya Twitter amethibitisha kuanzishwa kwa operesheni za pamoja kama David Muwazi walijawa na wasiwasi kutokana na shindo na mlio ghafla wa silaha nzito maeneo ya Beni. Watalinga kwetu, ya muhimu ni kuwa na usalama. Ikuwe kushirikisha jeshi la Uganda kwa kupiganisha ADF, kwetu itakuwa jambo muhimu sana, lakini inatukumbusha wakati ambapo tulikuwa tukidhibitiwa na jeshi la Uganda pia na jeshi la Rwanda. Ndugu zetu waliuliwa na vitu mingi iliporwa. Government iweze kuwa na mpango kamili, tuhakikishe ya kwamba haya mambo hayata tena kujitokeza. Mikoa ya Kivu kaskazini na Ituri mashariki mwa DRC ilitiwa chini ya utawala Kongo wa kijeshi tangu Mai sita, ila jeshi la Kongo halikudhibiti waasi. Zaidi ya raia elfu mbili wameripotiwa kuuawa katika kipindi hicho kwa mujibu wa wabunge maeneo hayo. Erikson Luhembwe, Beni, RFI Kiswahili. Tukisalia huko DRC aliyekuwa waziri mkuu wa nchi hiyo Matata Ponyo Augustin ambaye anakabiliwa na kesi ya ufisadi kufuatia tuhuma za kutumia vibaya pesa zilizokuwa zimetengwa ili kufanikisha mradi wa kilimo eneo la Bukanga Lonzo amesema hatua ya kumzuia kuondoka kwenye ardhi ya DRC ni sawa na kumweka katika gereza la wazi. Wanasiasa takribani mia moja na ishirini kutoka makundi tofauti ya upinzani nchini Sudan Kusini, katika jimbo la Unity wametangaza nia yao ya kujiunga na chama tawala cha Sudan uh, SPLM yani kinachoongozwa na Rais Salva Kiir Mayardit kutoka Sudan Kusini. Tuelekee nchini Kenya, ambako Rais uh, Uhuru Kenyatta ameyataka uh, mataifa ya Ulaya kutofungia raia wa Afrika kuzuru mataifa hayo kutokana na janga la corona, huku rais Kenyatta akisema vita dhidi ya COVID-19 haitofaulu iwapo bara la Afrika litatengwa. Rais Kenyatta amesema hayo uh, amesema kwamba hakuna taifa ambalo litakuwa salama hadi pale kila mtu atajikuta yuko salama dhidi ya COVID-19. I look forward to all our international and global partners. Hapa nawaambia washirika wetu wa kimataifa vita dhidi ya COVID havita faulu kwa kufungia sehemu ya dunia munayohisi, si salama. Hakuna aliye salama hadi sote tuwe salama. Please, jamani, tumefanya kazi, msitufungie tena jamani. Ni sauti yake rais wa Kenya, Uhuru Kenyatta. Daima na habari kutoka nchini Kenya, na hapa ni katika sehemu yetu ya pili ya kuangazia mvutano wa wavuvi kutoka nchi hii ya Kenya na Uganda katika harakati za kutafuta samaki kwenye ziwa Victoria. Mwandishi wetu Hilary Ingati, ambaye alizuru eneo la ziwa hilo, kaunti ya Busia mpakani na Uganda, sasa anatathmini chanzo hasa cha mzozo huo kutokana na umiliki wa asilimia sita pekee ya maji ya ziwa Viktoria, uchache huu wa maji umetajwa kuchangia mgongano kati ya uvuvi wa Kenya na jeshi la Uganda. Alfred Afuvwa, mvuvi wa Kenya, anakubaliana na hili. Unajua watu wa Kenya walikuwa na maji kidogo, populesheni yao ndio iko nyingi katika maji. Mvuvi huyu anaibua tatizo linalowasumbua. Na sisi tulikuwa tunavua na watu wazee, neewazao ukikaa nao walikuwa anatuambia ati mali fulani ukifika hiyo ilikuwa mahali ya Kenya ni mahali fulani ilikuwa mahali ya, ya Uganda. Ili kutatua swala hili, Alfreda Fuvwa, mvuvi ziwani Victoria, anataka swala hili kujadiliwa. Naomba no, serikali iji tuonyeshe mpaka vizuri, ili hata mvuvi akienda kuvua akipita ajua kwamba hapa nimepita. Grace Uma, naibu kamishna kwenye kaunti ndogo ya Bunyala, anakiri kuwa ni kweli. Kenya ina asilimia ndogo ya maji ziwani Victoria. Kenya tunajua, Kenya ina asilimia kidogo Victoria, ya maji ya ziwa Victoria uh, asilimia sita. Mengi yake yako Uganda, nchini Uganda, so kwa hivyo wanaposema tunavuka borders, mpaka yes, yao ni kweli, ijapokuwa sheria ya, yes, so ya afrika uh, mashariki zinakubali mvuvi kuvua kokote ili mradi tu ana vitu vinavyostahili. Nelson Juma, msimamizi wa kaunti ndogo ya Bunyala, anagusia swala hili la mipaka. kuna mipango kabambe ambayo imewekwa ratibu kuweza kuweka ule mpaka na kuuonesha katika ile bahari kuweza kusaidia wavuvi. Usikose kuungana nasi tena kwa mwendelezo wa makala haya kuhusu mzozo wa uvuvi katika Ziwa Victoria, taarifa ya mwandishi wetu Hilary Ingati. waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amewataka waasi wa Tigray kujisalimisha silaha zao akidai kuwa vikosi vya serikali anavyoviongoza vimekuwa vikikaribia kupata ushindi wiki moja tu mara baada ya kujiapiza kuwatokomeza waasi hao na kuongoza operesheni za kijeshi Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi. fr/ sw. Rais wa, wa China Shi Jinping amesema taifa lake litatoa zaidi ya chanjo bilioni moja ya COVID-19 kwa mataifa ya Afrika. Georgia Joi, Rais Shi Jinping amesema hatua serikali yake inayolenga nini. Rais Jinping amesema hatua ya serikali yake inalenga kupunguza upungufu uliopo wa utoaji chanjo kati ya mataifa tajiri na yale yanayoendelea, chanjo milioni 600 zikitolewa moja kwa moja kutoka China huku milioni mia nne zikitolewa na wahisani. Rais Jinping ametoa kauli hii wakati mkutano unaoendelea kati ya mataifa ya Afrika na China unaoendelea kule Senegal. Wakati huu China inatoa chanjo kwa baadhi ya mataifa. Hatua ya China inajiri wakati huu mataifa ya kusini mwa Afrika yakikabiliwa na vikwazo vya usafiri kufuatia kupatikana kwa kirusi kipya cha corona, aina ya Omicron, ambacho kilipatikana nchini Afrika Kusini na Botswana. George ajoi wataalamu wa uchumi nchini Afrika Kusini wamesema thamani ya sarafu ya nchi hiyo randi imeshuka uh, kwa kiasi fulani mapema Jumanne hii kutokana na tahadhari ya kutokea kwa kirusi kipya aina ya Omicron, miezi mitatu baada ya shirika la afya duniani WHO ama OMS kuripoti kutokea kwa mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu nchini Niger. Wizara ya afya nchini humo imesema hadi sasa watu 156 ndio wamefariki kutokana na, na, wame kutoka na, na ugonjwa huo katika eneo la mashariki la Maradi na hivyo kuathiri zaidi ya watu 5000 walioambukizwa kote nchini RF. Kisiwa cha Barbados kimeanza kujitawala rasmi kama taifa baada ya kujingua kutoka Uingereza uh, ambapo na hivyo kuliondoa jina la Malkia Elizabeth wa pili wa Uingereza kama kiongozi wa kisiwa hicho na kumwapisha Dame Sandra Mason kuwa rais. Rais Sandra amesema kisiwa hicho kimeanza safari mpya ya maendeleo. Nitakuwa mwaminifu kwa kuitumikia nchi ya Barbados to kwa mujibu wa sheria. Leo mjadala na mwelekeo umeanza, tunaelekeza macho yetu kwa mwelekeo mpya. Ni sauti yake rais wa Barbados Dame Sandra Manson. Serikali ya Ufaransa inasema raia wake mmoja amepatikana na kirusi kipya cha COVID-19 kinachofahamika kwa jina la Omicron akiwa katika kisiwa cha La Reunion baada ya kutembelea Msumbiji kati ya Novemba 14 mpaka Novemba 19. Ripoti zinasema watu sita waliokutana naye sasa wanafanyiwa vipimo kule Ufaransa. Mkurugenzi mkuu wa kampuni inayotengeneza chanjo za COVID-19 aina ya Moderna huko Marekani, Stefan Bancel, amesema ana matumaini wataalamu wake watafanikiwa kupata chanjo dhidi ya kirusi cha sasa Omicron kinachoelezwa kuwa hatari zaidi. Katika wiki mbili zijazo watakuwa wamepata chanjo dhidi ya kirusi hicho. Tuelekee kule Poland, msikilizaji, ambako waziri mkuu wa nchi hiyo Mateusz uh, Morawiecki ameyataka mataifa ya NATO kuchukua msimamo dhidi ya jaribio la nchi ya Urusi kusababisha mzozo kati ya mataifa hayo. Mateus amekuwa akizungumza na kituo, amezungumza yani na kituo cha habari cha Uingereza cha BBC. Amesema Urusi na washirika wake wamekuwa na mpango wa kutatiza amani na kusababisha mgawanyiko katika kanda hiyo. Tunapaswa kuamka kutoka up, kwa usingizi huu wa kisiasa. Inafaa tufanye kazi kwa pamoja kuhusu maswala tofauti, jinsi ya kupunguza hili na namna ya kabiliana na hizo athari, pamoja na jinsi ya kufanya ili kupunguza nguvu za Lukashenko na Rais Putin, Putin. Kulemaza sehemu so hii ya ulimwengu haswa Europe. Um, ni sauti yake Mateusz uh, Morawiecki waziri, wa, waziri mkuu yani wa Poland. Seneta wa Ufilipino Christopher Bogo, ambaye amependekeza kuchukua nafasi ya rais aliye madarakani Rodrigo Duterte, ametangaza kujiondoa katika kinyanganyiro cha kuwa kiongozi ajaye wa nchi hiyo, wakati huu kampeni ya urais wa mwaka wa 2022 zikienda kuandaliwa, bila lakini, hata hivyo hajatoa maelezo kamili Tuelekee kule Ufilipino, msikilizaji. Seneta wa Ufilipino Christopher Bogo, kumradhi, taarifa hii ndiyo ambayo nimetoa kutuletea hivi punde. Na huko nchini Ufaransa ni kwamba hivi leo Rais Emmanuel Macron anatarajia kuongoza sherehe rasmi ama zoezi la kuweka mwili ama mabaki ya mtu ambaye alikuwa ni mwanaharakati na ambaye alisaidia katika swala zima la kurejesha amani na utulivu, hasa zaidi kumaliza ubaguzi wa rangi kati ya watu weusi na wazungu, na ambaye ni raia wa Ufaransa mwenye asili ya Marekani, Josephine Baker, ambapo hivi leo sasa mwili wake ama mabaki yake yatapelekwa katika eneo la Pantheon, ikiwa ni makaburi wanakozikwa watu mashuhuri na mashujaa katika nchi ya Ufaransa huku ikielezewa wazi kwamba Bi Josephine Baker ambaye ni mwanamke wa kwanza mweusi kupelekwa katika eneo hilo la Pantheon ni saa