Imetimia saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Erfi Kiswahili. Jupita Mayaka miongoni mwa tuliokuandalia asubuhi hii. Aliyekuwa kiongozi wa kijeshi nchini Kenya Francis Ogola kupewa heshima za kijeshi hivi leo. Marekani yakubali kuondoa wanajeshi wake zaidi ya elfu moja nchini Niger na kiongozi wa hamas kukutana na rais wa uturuki kuhusu hali kule gaza popote pale ulipo na kusabahi na nikukaribishe katika awamu ya kwanza ya matangazo ikiwa leo ni tarehe ishirini mwezi aprili mwaka elfu mbili na ishirini na nne kenya inaendelea kuomboleza kifo cha mkuu wa majeshi jenerali francis ogola na maafisa wengine tisa wa jeshi waliofariki Alhamisi katika eneo la bonde la Ufa baada ya kuhusika kwenye ajali ya ndege ya kijeshi. Wizara ya Ulinzi imetangaza kuwa hivi leo katika hafla ya kijeshi itakayohudhuriwa na Rais William Ruto, marehemu Ogola atafanyiwa heshima ya kijeshi akitarajiwa kuzikwa hapo kesho. Serikali ya Kenya imetuma kikosi maalum kuanzisha uchunguzi kuhusiana na chanzo cha ajali hiyo. Wachambuzi wa masuala ya usalama wanazungumziaji ajali hii Huyu hapa ni George Msamali. Tilia shaka tatizo la usalama wa anga yetu na hali kadhalika vifaa ama ndege ambazo zinaabiriwa na viongozi wetu, moja kwa moja ni ndege ambazo hatuziamini tena, manake ndege tano kuanguka kwa mwaka mmoja kutoka katika idara moja ya serikali ni jambo ambalo kidogo linatia wasiwasi wasi. Kwa siku ya pili hivi leo bendera zinapeperushwa nusu mlingoti Maafisa wa ngazi ya juu kutoka Umoja Mataifa wameonya baraza la usalama kuhusu hatari ya mapigano mapya karibu na mji wa El Fasha huko Darfur nchini Sudan, ambako wakazi tayari wako kwenye ukingo wa kukabiliwa na baa la njaa. Shirika la fedha duniani IMF limesema mapato katika mataifa ya kusini mwa jangwa la Sahara yanashuka zaidi kuliko mataifa mengine licha ya kuwepo kwa juhudi za hali ya juu za kufufua, IMF ikionya juu ya hatari kutokana na siasa za kijiografia, kukosekana kwa utulivu wa ndani na mabadiliko ya hali ya hewa. Kila utakapokwenda na kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekuensi ya 11790 kilohertz. Radio France Internationale. Wabunge nchini Togo hapo jana wametoa idhini ya mwisho kwa mageuzi ya katiba kwa kubadili mfumo wa bunge ambao vyama vya upinzani vinasema utamruhusu Rais F Nyasimbe kuongeza muda wake madarakani. Uidhinishaji huu umekuja siku chache kabla ya uchaguzi wa wabunge wa Aprili 29 nchini humo, ambapo upinzani umekosoa mageuzi hayo kwa kuunda wadhifa mpya wa waziri mkuu ambao wanasema utamruhusu kiongozi huyo wa Togo kuepuka ukomo wamehula ya kusalia madarakani. Haya yakijiri, ujumbe wa jumuia ya maendeleo ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, umekuwa nchini Togo kutathmini hali kuelekea uchaguzi huu. Je, ziara hii ina tija? Kwaku Danson, mhariri wa jarida la My Echoes News Online, ambaye amekuwa akifuatilia maswala ya uchaguzi ukanda wa Afrika Magharibi. ECOWAS so imekuwa ikitazama matukio yanayoendelea nchini Togo to ikaamua kutuma ujumbe wake kutathmini hali, so haikutaka kutegemea ripoti so za vyombo vya habari, upinzani really, ndipo ikaamua kutuma ujumbe wake kujua ni kwa nini tarehe ya uchaguzi ilikuwa imetangazwa lakini ikabadilishwa kwa sababu ya hali tete. ECOWAS ina wawakilishi wake Togo, lakini hawajawa wazi na wajua, uchaguzi ni swala tata. Ni Kwako Danso, mhariri wa jarida la My Ecowas News Online. Marekani imekubali kuwaondoa wanajeshi wake zaidi ya elfu moja kutoka nchini Niger ambako ni nchi hiyo ilikuwa na ni kituo kikuu cha ndege zisizo na rubani, hatua hii ikiashiria faida mpya ya kikanda kwa Urusi ambayo imeongeza umakini wake kwa Afrika na kuunga mkono serikali za kijeshi katika nchi jirani kama vile Mali na Bukina Faso. RF. Kwingineko duniani Korea Kaskazini imefanya jaribio la silaha iliyoundwa kwa ajili ya kombora la kimkakati kwa mujibu wa ripoti za vyombo vya habari vya serikali ambayo imeongeza kwamba utawala wa Pyongyang pia ulizindua aina mpya ya kombora la kukinga ndege Kiongozi wa kundi la Hamas Ismaili Hanie yuko nchini Uturuki kwa mazungumzo na rais uh, Recep Tayib Erdogan, taarifa zikisema kuwa wawili hao watajadili mzozo wa Gaza, wakati wa mvutano wa Mashariki ya Kati umeongezeka baada ya mashambulio ya kulipiza kisasi. Wabunge nchini Marekani wanajiandaa hivi leo kupiga kura muhimu kuhusu msaada mkubwa kwa Ukraine, Israeli na Taiwan, na uwezekano wa kupiga marufuku kwa mtandao wa TikTok. <mukie> ni saa moja na dakika tatu.