ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International. Caroline Corel. Miongoni mwa taarifa ambazo tumekuandalia: aliyekuwa mkuu wa jeshi nchini Kenya Francis Ogula aliyefariki kwenye ajali ya ndege kuzikwa leo wanasiasa wa Senegal wa uji waziri mkuu Osman Sonko kupewa mamlaka zaidi, na miili ya watu 50 wa yagunduliwa karibu na kituo cha afya eneo la Gaza. Hujambo na karibu. Aliyekuwa mkuu wa jeshi nchini Kenya Francis Ogola aliyefariki Alhamisi katika ajali ya ndege anatazamiwa kuzikwa leo nyumbani kwake kaunti ya Siaya magharibi mwa Kenya, katika mazishi yatakayoanisha makataa ya wasia wake na itifaki za jeshi. Ogola alitaka kuzikwa ndani ya saa sabini na mbili bila jeneza, kwa mujibu wa familia yake. Hapo jana Rais William Ruto aliongoza ibada ya kumwenzi katika uwanja wa ulinzi Sports jijini Nairobi, ambapo alimkuu kumbuka kwa kuwa mwanajeshi mwadilifu na mchapakazi, licha ya hapo mwanzo kuwepo uhusiano baridi, baada ya madai ya kuwepo njama za kubadilishwa matokeo ya uchaguzi yaliyopita yaliyomweka madarakani Ruto. Hata hivyo, rais akiweka wazi hakujutia uamuzi wa kumteua Ogula, alichangia pakubwa kubadilisha jeshi la Kenya kuwa la kisasa kwa kutumia mbinu za kipekee za mipango alikuwa na shughulikia pakubwa maslahi ya wanajeshi, naweza sema kila mara alinjulisha kuhusu ziara zake kwenye kambi mbalimbali za humu nchini na za nje ya nchi. Nawezathibitisha kwamba Jenerali Frans Ogola alikuwa mmoja wa majenerali ambao walisafiri sana katika maeneo ya operesheni. Jenerali Ogola aliyefariki pamoja na wanajeshi wengine tisa wa ngazi za juu, atakuwa mkuu wa kwanza wa jeshi kufariki akiwa madarakani. Wizara ya afya nchini Sudan imetangaza vifo vya watu 391 vilivyotokana na, vili na ugonjwa wa kipindupindu na homa ya denge katika nchi hiyo inayoshuhudia vita vya wenyewe kwa wenyewe. Florence Kivuma anakamilisha taarifa hii. Waziri wa afya Haitham Muhamed Ibrahim amesema wagonjwa elfu kumi na moja wa kipindupindu wameripotiwa nchini humo vikiwemo vifo mia tatu ishirini na tano katika majimbo kumi na mbili huku wagonjwa elfu tisa wa homa ya dengu wakiripotiwa na vifo sitini na sita. Waziri Ibrahim amesema licha ya vita vinavyoendelea nchini humo, wizara yake imeweka mikakati ya kuzuia msambao zaidi wa magonjwa hayo. Tari. Tangu vita kuanza mwaka uliopita mwezi Aprili, sekta ya afya nchini humo imeendelea kudorora. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, zaidi ya watu elfu kumi na nne wameuawa huku wengine milioni nane nukta mbili wakikimbia makwao kutokana na vita hivyo. Shughuli za biashara nchini Uganda zimerejea kuanzia jana Jumamosi baada ya mgomo wa siku nne ambapo wafanyabiashara walikuwa wakipinga kodi mpya ambazo walitaja kama kuathiri vibaya biashara zao. Elif. Baadhi ya wanasiasa nchini Senegal wameendelea kuhoji hatua ya serikali mpya ya Rais Basiru Faye kuwaweka mawaziri wote chini ya uongozi wa Waziri Mkuu Osman Sonko, wanasiasa hao wakisema hatua hiyo mpya inampa ofisi ya waziri mkuu mamlaka kupindukia. Wanasiasa hao waki, akiwemo waziri mkuu wa zamani Abdul Mbaye amesema mabadiliko haya pia yanaweza kutengeneza fursa ya kusheni vitendo vya kihalifu Vyama vya upinzani na mashirika ya kiraia nchini Togo yamesisitiza msimamo wa awali wa kuitisha maandamano kuipinga marekebisho ya kikatiba yanayorejesha utawala wa ubunge na kuwapa wabunge mamlaka kumchagua rais, hata hivyo, hali ambayo wanasema itazidisha muda wa utawala wa rais Faure Gnassingbe ambaye amekuwa madarakani kwa miaka 19 kufikia sasa. Wanaharakati wa haki nchini Burkina Faso wameeleza wasiwasi kuhusu kushamiri kundi la vijana kwa jina Red Vest ambalo limekuwa likitumia mitandao ya kijamii kuwakabili wakosoaji wa utawala wa kijeshi. Na sasa wametishia watakuwa wanapita katika kila nyumba ya wakosoaji hao ili kuwatisha. Kila utakapokwenda na kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekuensi ya 11790 kHz, Radio France Internationale. Wahudumu wa huduma za dharura eneo la Gaza wamesema wamekuta kaburi la halaiki na kupata miili ya watu hamsini wa katika kituo cha afya cha Nasser eneo la Khan Yunis. Hii inajiri wakati wizara ya afya inayomiliki na kundi la Hamas ikiripoti kuwawa kwa Wapalestina tisa katika shambulizi la Israel la hivi pundi eneo la Rafa. Bunge la Marekani hatimaye limepitisha mswada wa dola bilioni 61 kuisaidia nchi ya Ukraine na Urusi, hatua ambayo imepongezwa na viongozi wa kutoka umoja wa Ulaya na rais wa Ukraine, Volodymyr Zelensky. Mtu mmoja amefariki na wengine saba hawajulikani waliko baada ya helikopta mbili za kijeshi nchini Japan kuanguka bahari, amesema waziri wa ulinzi Minoru Kihara. <mulia> ni saa moja