ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Caroline Corel, baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia: jeshi la Kenya la waua wana migambo kumi wa Alshabab eneo la Lamu, pwani ya Kenya. Kikosi cha Takuba kilichokuwa kinaongozwa na no Ufaransa chasitisha rasmi operesheni nchini Mali, na watu 21 wa wawawa eneo la Odessa, kusini mwa Ukraine katika shambulio lingine la Urusi. Jambo na karibu. Jeshi la Kenya limesema limefanikiwa kuwaua wanamgambo kumi wa al Shabab siku ya Ijumaa katika operesheni katika msitu wa Boni kaunti ya Lamu, pwani ya Kenya. Wanamgambo hao wakisemekana kuwa sehemu ya kikundi cha jeshi Aman kilichokuwa kinaandaliwa kufanya mashambulio kadhaa katika eneo la pwani. Waandamanaji jijini Khartum, Sudan, wameendelea na maandamano kupinga utawala wa kijeshi siku ya Ijumaa ya maafisa wa usalama kuwaua waandamanaji tisa katika tukio lililotajwa kuwa baya zaidi tangu kuzuka kwa maandamano haya. Na kule nchini Uganda, Benki Kuu ya Dunia imesema kwamba licha ya tamko la rais Museveni kuwa uchumi wa nchi hiyo ulikuwa umekuwa na kuvuka katika daraja ya uchumi zenye mapato ya kati, uchumi wa Uganda bado ulikuwa umeorodheshwa katika orodha ya mataifa yenye mapato ya chini. Unaendelea kufuatilia matangazo haya kutoka RFI Kiswahili. Kule Burundi um, rais Evarist Ndaishime akitumia fursa ya kuadhimisha miaka 60 ya uhuru ameendelea kuishtumu nchi ya Ubelkiji iliyokuwa mkoloni wa nchi hiyo, kwa matatizo yanayoendelea kuiandama nchi hiyo, ikiwemo ufukara na uhasama wa kiukoo. RFI Bunia 90.2 FM. Kikosi cha kijeshi cha Takuba kilichokuwa kinaongozwa na no Ufaransa nchini Mali kimesitisha rasmi operesheni zake nchini humo mwaka mmoja baada ya kuanza makabiliano dhidi ya makundi ya kijihadi. Mengi zaidi na mwandishi wetu Minzelet Ijai. Operesheni ya Takuba, mbali na wanajeshi wa Ufaransa, ilikuwa na vikosi maalum kutoka nchi za Ulaya. Kiliundwa na Rais Emmanuel Macron baada ya kuomba msaada zaidi kutoka kwa washirika wake barani Ulaya kukabiliana na ugaidi katika eneo la Sahel. Kikosi hicho kilikuwa na wanajeshi wa kikosi maalum wapatao 900 kutoka nchi washirika tisa wa Ufaransa ambao ni pamoja na Ubelgiji, Italia, Sweden miongoni mwa mataifa mengine. Hata hivyo uhusiano mbaya kati ya Paris na Bamako baada ya jeshi kuchukua madaraka mara mbili na kuondoa uongozi wa kiraia umekuwa sababu kubwa ya Ufaransa kuamua kuachana na operesheni hiyo. Mwezi Februari, rais Macron alitangaza kuondoa vikosi vyake nchini Mali vinavyoshiriki katika operesheni ya Barkhane na Takuba, lakini vitasalia katika eneo la Sahel. Mali kwa upande wake imeamua kushirikiana na Urusi, ambayo imetuma maafisa wake ambao Ufaransa inasema ni mamluki kutoka kundi. Mpatanishi wa jumuiya kima ya kimaendeleo ya nchi za Afrika Magharibi ECOWAS, Mahamadou Issoufou anazuru nchi ya Burkina Faso katika ziara ambayo imejaa akiwa amepanga mikutano kadhaa ndani ya siku mbili kati ya uongozi wa kijeshi kuhusu makataa ya kurejeshwa kwa utawala ya raia, vilevile hali ya rais aliyepinduliwa Roch Marc Christian Kabore. Waandamanaji kule nchini tunisia wanaopinga mfumuko wa bei mgogoro wa kisiasa na ukosefu wa umeme wamevamia majengo ya bunge la mashariki jijini tabruk na kuiunguza sehemu ya majengo hayo waandamanaji hao wakiwa wana, wanaungwa mkono katika miji mingine ikiwemo tripoli wakisema wanachohitaji ni kufanyika kwa uchaguzi na kuandaliwa na kufanyika mabadiliko ya kimsingi Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Watu 21 wamewaua katika shambulio la usiku la makombora lililotekelezwa na vikosi vya Urusi katika eneo la Odessa, katika mfululizo ya mashambulio ambayo yamekuwa yakitekelezwa na Urusi katika maeneo yenye raia, ingawaje Moscow imekanusha kuwalenga raia katika mashambulizi ambayo yamekuwa yakifanya kule nchini Ukraine. Na wakati huo huo rais wa Urusi Vladimir Putin amesema shinikizo kutoka mataifa ya magharibi pamoja na vikwazo vinavyowekewa nchi yake tangu iamue ya kuivamia Ukraine inazidi kuongeza nguvu uhusiano kati ya Mosco na Belarus. Wakati huo huo, wakati huo huo, uh, rais wa marekani Joe Biden um, ameapa kwamba atawatetea wanawake ambao wanapanga kuwavya mimba.