Afrika Mashariki ni saa moja na nusu wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika Kati, ya kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Tunatangaza kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Benson Wakoli, mengi tu tumekuandalia sibu hii msikilizaji. Baadhi ya taarifa utakazosikia ni pamoja na kwamba kampeni kuelekea uchaguzi wa siku ya Jumanne nchini Kenya zimekamilika. Rais wa Ivory Coast Alasan Watara atoa msamaha kwa simu wake wa muda mrefu wa kisiasa Loro Bagbo, na Marekani yakashifu China kwa vitendo vyake karibu na kisiwa cha Taiwan. Popote ulipo, hujambo na karibu aa, kwa wametu ya kwanza ya matangazo haya, ikiwa hivi leo ni Agosti 7 mwaka 2022. Tuanzie kule nchini Kenya, ambapo kampeni za uchaguzi utakaofanyika siku ya Jumanne nchini humo zimekamilika rasmi hapo jana, wagombea wakuu naibu rais William Ruto na Raila Odinga wakitoa rai za mwisho kwa wapiga kura kwa wachagua wa siku ya Jumanne, ambapo Raila Odinga aliongoza mkutano wake wa mwisho wa kisiasa katika uwanja wa kitaifa wa Kasarani, huku William Ruto akiongoza mkutano wake wa mwisho katika uwanja wa kitaifa wa Nyayo. Mamlaka nchini Kenya sasa zimeweka marufuku ya raia kuvalia nguo zenye rangi zinazoashiria kuunga mkono chama cha kisiasa. Kwingineko ni kwamba rais wa Sudani Kusini, Salvakir, amemwachishia kazi afisa wake wa mawasiliano siku moja tu baada ya kuachishia kazi waziri wa fedha na gavana wa benki kuu. Rais Kir hajatoa sababu za kumwachisha kazi Aten au Wek Aten, ambaye amehudumu kwa wadhifa huo tangu mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Uongozi wa Sudan umekataa kuhusika kutafuta suluhu kwa mzozo unaoendelea katika mashariki mwa taifa hilo baada ya mamlaka ya nchini Sudani kuwakataza washirika wake kushiriki mazungumzo ya upatanishi yaliyokuwa yameitishwa na rais wa Eritrea Isayas Ifareki. RFI. Uchaguzi nchini Kenya mwaka 2022 tunakuletea yote yanayojiri kupitia ripoti za waandishi wetu na uchambuzi wa kina, hapa RFI, usiondoke. Msikilizaji, kwingineko ni kwamba rais wa Ivory Coast Alassane Ouattara ametangaza kutoa msamaha kwa rais ama aliyekuwa rais wa taifa hilo na hasimu wake wa kisiasa wa muda mrefu Laurent Gbagbo, ambaye alihukumiwa kifungo cha miaka ishirini jela mwaka elfu mbili kumi na nane baada ya kupatikana na hatia ya kuchochea ghasia za baada ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na moja nchini humo. Akitoa msamaha huo, rais Ouattara amesema amechukua hatua hiyo ili kuendeleza maridhiano ambayo kufanyika katika taifa hilo. Taruki imeanza kushuhudiwa katika muungano wa vyama vya M5 RFP nchini Mali, kutokana na sera za waziri mkuu Chagul Maiga ambaye ni mwakilishi wa muungano huo uliochangia aliyekuwa rais wa taifa hilo Ibrahim Keita kuondoka madarakani, wanachama wa M5 wakimtuhumu Maiga kwa kuenda kinyume na msimamo wao wa awali. Waziri wa mambo ya nje ya wa Marekani Antony Blinken anatarajiwa kuwasili nchini Afrika Kusini hii leo kuanza ziara ambayo itampeleka kwa mataifa matatu ya Afrika ikiwa ni pamoja na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda. Ziara ya Blinken ikilenga kuyeyusha hatua ambazo taifa la Urusi limepiga barani Afrika baada ya waziri wake wa mambo ya nje kufanya ziara katika mataifa kadhaa ya Afrika majuma mawili yaliyopita. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Kumbuka kwamba matangazo haya yanakuja mbashara kutoka jiji kuu la Kenya, Nairobi, na pia yanasikika kupitia RFI Pure Radio. Marekani imesema China imeanzisha kilimetaja imetaja kuwa uchokozi dhidi ya kisiwa cha Taiwan baada ya taifa hilo la Taiwan kudai China ilikuwa inajiandaa kushambulia kisiwa hicho, hasa baada ya spika wa bunge la Marekani Nancy Pelosi kufanya ziara nchini Taiwan, ziara ambayo China imekashifu na ikitaja kuwa Taiwan ni sehemu ya ardhi yake. Ndege za kijeshi za China zimeonekana karibu na kisiwa hicho cha Taiwan pamoja na meli za kivita. Kwingineko ni kwamba rais wa ukraine Volodimir Zelenski ametuhuma Urusi kwa kila ametaja kutumia kiwanda chake cha nuklia kutekeleza ugaidi baada ya kuripotiwa uharibifu mkubwa katika kiwanda hicho mwishoni mwa juma. Ukraine pia ilikashifu Urusi kwa kutumia kiwanda hicho kurusha makombora ambayo yalilenga makazi ya raia. Ndeki za kivita za Israeli kwa siku ya pili jana zimetekeleza mashambulio ukanda wa Gaza na kuwaua watu ishirini na nne wa Palestina, wakiwemo watoto sita. Hata hivyo, Israeli imekanusha kuhusika katika shambulizi hilo ikisema limetokana na kufeli kwa kombora la kundi la jihadi la Palestina. Zaidi ya watu 17 wanaofiwa kufariki baada ya moto ulioanzishwa na radi kuteketeza kiwanda cha mafuta jijini Matanzas nchini Cuba, watu wengine 80 wakijeruhiwa. Hii unayosikiza ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International.