Ni saa moja na nusu afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu Afrika, Afrika ya kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Mintlet, ijai. Miongoni mwa habari tumekuandalia asubuhi hii, wabunge nchini Somalia kumchagua rais mpya hivi leo, Utawala wa kijeshi nchini Guini wapiga marufuku maandamano ya kisiasa na vikosi vya Urusi vyaanza kuondoka kwenye mji wa Kyiv nchini Ukraine. Karibu msikilizaji, tuanzie kule nchini Somalia. Kuongezeka kwa mashambulizi ya kigaidi, hali nja ya njaa, mizozo ya kisiasa ya mara kwa mara na hali tete ya uchumi ndiyo mambo ambayo rais mpya wa Somalia atakayechaguliwa leo na wabunge atahitaji kukabiliana nayo. Ni uchaguzi unaoenda kufanyika huku mstakabali wa baadaye wa taifa hilo ukiwa bado mashakani. Hamduni Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Mwanza, Tanzania. Rais wa Somalia watakayechaguliwa na baraza la mawaziri wa watakuwa na shughuli pevu sana kujaribu kuitengeza nchi na kuirudisha katika hali yake ya kawaida ya zamani, pengine kabla au baada au wakati wa Jenerali Mohamed Siad Barre. Ni vigumu sana kwa sasa kuendesha uchaguzi katika nchi yote ya ya Somalia kwa sababu ya usalama wenyewe haufahamiki, haueleweki. Ndiyo maana utaona pengine katika kupunguza e, idadi ya wale wanaweza kufa kutegemea mabomu wa na kadhalika, ni bora ikawa kwamba watu wanakusanyika, wana pahala pamoja wachache halafu wanamteua rais, japokuwa mfumo husika anakuwa ni mzuri mno kwa sababu ni, ni uchaguzi wa wachache. Maswala ya rushwa ni miongoni mwa mambo mengine sugu yanayomsubiri rais ajae. Naibu wa rais wa Kenya na mgombea wa urais kwenye uchaguzi wa Agosti, William Ruto, anatarajiwa kutangaza mgombea mwenza hivi leo, baada yake kukosa kufanya hivyo hapo jana kama ilivyotarajiwa, kutokana na kile kimetajwa ni mvutano ndani ya muungano muungano wa Kenya kwanza. katika hatua nyingine, mgombea wa urais wa muungano wa Azimio, Raila Odinga, naye anatarajiwa kumtangaza mgombea mwenza hivi leo kuelekea tarehe ya mwisho hapo kesho. Nchi ya Rwanda imetangaza kuondoa makataa ya watu kuvaa barakoa katika maeneo ya umma, taifa hilo likilegeza zaidi masharti ya kukabiliana na maambukizo ya uviko 19. Raia pia watatakiwa kuwa wamechoma chanjo ili kupata huduma za umma, huku wasafiri kutoka nje hawatalazimika kuonyesha kipimo cha PCR ikiwa wamekamilisha dozi zote za chanjo. RFE. Utawala wa kijeshi nchini Gini umepiga marufuku maandamano ya kisiasa siku chache tangu atangaze miaka tatu ya kipindi cha mpito kabla ya kurejesha utawala wa kiraia. Mwandishi wetu Ali Bilali anaeleza zaidi. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na uongozi wa jeshi, marufuku hii itahusu mikutano yote inayolenga kukosoa jeshi au kusababisha nchi kutotawalika, jeshi likisema mikutano hiyo itaruhusiwa wakati wa kampeni ukifika. Kwenye taarifa yake, kamati ya mpito imewataka raia, wanasiasa, wanaharakati wa demokrasia na maswala ya kijamii kuwasilisha malalamiko katika ofisi yao badala kufanya ya kufanya maandamano yatakayotatiza shughuli Polisi nchini Chad hapo jana imewakamata watu kadhaa kwa kuhusika ya na uharibifu wakati wa maandamano ya amani yaliyoandaliwa na muungano wa upinzani wa wakit tama jijini Njamena, maandamano yaliyolenga kupinga hatua ya Ufaransa kuingilia siasa za ndani za Chad. Mamia ya watu katika, katika, sokoto, ka, katika mji wa Sokoto, kaskazini magharibi mwa Nigeria, wameandamana hapo jana kupinga kukamatwa kwa wanafunzi wawili baada ya kifo cha mwanafunzi wa Kikristo aliyepigwa mawe hadi kufa na kisha baadaye kuchomwa na wanafunzi wa Kiislamu kwa tuhuma za kukufuru. Nairobi 89.9 FM. Jeshi la Ukraine limesema kwamba vikosi vya Urusi vimeanza kuondoka kwenye jiji la pili kwa ukubwa Karkiv nchini Ukrain, hatua inayojiri baada ya vikosi hivyo kutekeleza mashambulizi makubwa kwa majuma kadhaa. Aidha, kulingana na jeshi la Ukrain, vikosi vya Urusi vimeongeza mashambulizi yake katika eneo la mashariki lenye utajiri wa viwanda. Wakati hayo yakijiri, nchi ya Uturuki imesema iko tayari kwa majadiliano na nchi za Finland na Sweden kuhusu mpango wao wa kutaka kujiunga na muungano wa NATO licha ya kuzituhumu kuwaficha magaidi. Wakati huu pia rais wa Urusi Vladimir Putin akiionya Finland kuhusu hatua ya kutaka kujiunga na NATO. Kule Marekani, mshambuliaji mweupe wa miaka 18 amewaua kwa kuwapiga risasi watu kumi na kuwajeruhi wengine watatu kwenye duka moja la vyakula katika kitongoji kinachokaliwa na watu weusi cha Buffalo jijini New York kabla ya kujisalimisha kwa vyombo vya usalama, shambulizi ambalo limetajwa kama uhalifu wa chuki uliochochewa na ubaguzi wa rangi na nchini Korea Kaskazini watu 15 zaidi wameripotiwa kufariki kutokana na uviko 19 ikiwa ni siku chache tangu kuthibitishwa kisa cha kwanza cha kirusi virusi hivyo, ambapo kulingana na runinga ya kitaifa, watu 40 wawili wamefariki tangu kuripotiwa kwa mlipuko huo uliosababisha serikali kutangaza makataa ya watu kutotoka nje. Kiongozi wa nchi hiyo Kim Jong Un, ambaye juma hili alitangaza makataa ya watu kutotoka nje, ametaja kuenea kwa maambukizo ya ugonjwa huo viko 19 kama janga kwa nchi yake. dakika ni