Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii e ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Caroline Corir Baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia: mkutano wa majiji maarufu Africities umalizika Kisumu, mataifa yakitakiwa kujizatiti kukubaliana na mabadiliko ya tabia nchi. Chad yaanza kampeni kuishawishi Mali kutojiondoa kwenye muungano wa G5 Sahel, na Urusi yatangaza kufaulu kuchukua mji wa Mariupol. Ni matumaini yangu hujambo na karibu katika matangazo yetu ya asubuhi leo, ikiwa ni tarehe ishirini na moja mwezi wa tano mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Tunaanza kule nchini Kenya, Kisumu, ambapo mkutano wa siku tano wa majiji maarufu kama Afri Cities uliowaleta pamoja um, wakuu wa miji iliyokuwa kwa kasi barani Afrika na wadau wengine unamalizika leo jijini humo magharibi mwa Kenya. Makubaliano kadhaa kuhusu namna ya kuimarisha maisha kwenye majiji hayo ya natarajiwa kutiwa saini likiwemo swala la namna majiji hayo yanavyoweza kuisaidia katika swala la mabadiliko ya tabia nchi. Rais wa zamani wa Ushelisheli Dani Fore amekuwa na ujumbe huu kwa viongozi wa majiji hayo. Climate change is this threat Mabadiliko ya tabia nchi ni tishio kubwa kwetu, na unapoangalia mipangilio ya miji na serikali za mitaa, ni muhimu sana kwa miji inayokuwa iwe na wajumbe hasa, tunapojiandaa kwenda kwenye mkutano wa Umoja Mataifa wa COP 27 huko nchini Misri kuhusu mabadiliko ya tabia nchi, ili masuala yenu yawe mezani na yajadiliwe, ni muhimu sana kuwa na wakilishi wa serikali za mitaa. Mkutano huu wa tisa wa AfriCities umefanyika kwa mara ya kwanza kwenye jiji la Kisumu linaloendelea kuwa na kuwakutanisha wadau zaidi ya elfu nane ambao wamekuwa wakijadiliana kuhusu maswala mbalimbali yanayokumba majiji hayo barani Afrika. Kule Sudan chama kikuu cha kisiasa cha kikomunisti kimejipata kwenye ugomvi na uongozi wa jeshi juma hili baada ya viongozi wake kukamatwa wakiwa njiani kadhaa kurudi Khartoum Sudan kusini kutembelea waasi eneo la Kodofan na Blue Nile. Tayari viongozi hao walikuwa wamezuiliwa Sudan kusini kwa maelekezo ya rais Salva Kiir kwa msingi kuwa serikali ya Juba haikutoa ruksa kwa viongozi hao kuwatembelea waasi ambao wanapinga utawala wa kijeshi uliopo madarakani. Rais wa Uganda Yoweri Museveni anatazamiwa hapo kesho kuhutubia taifa kuhusu hali ya sasa ya kiuchumi na namna ya kupambana na mfumuko wa bei za bidhaa muhimu. Mashirika ya kiraia hata hivyo yamesisitiza haja ya serikali kutangaza mikakati ya namna raia wataongeza mapato ili kukabiliana na hali hiyo. Ofisi ya mkaguzi wa serikali nchini Malawi imebaini serikali haiwezi kuwajibikia matumizi ya dola milioni 4.7 pesa ambazo zilitengwa kusaidia awamu ya pili ya mapambano ya uviko 19 huku milioni zingine zaidi ya laki nane zikiwa zimefujwa katika awamu ya kwanza. RFI Kigali 91.9 FM. Ujumbe wa serikali ya Chad umezuru Mali hapo jana na kukutana na rais wa mpito Kanali Asimi Guita katika mkakati wa kutuliza hali ya wasiwasi baada ya Mali wiki hii kutangaza kujiondoa kwenye muungano wa nchi za G5 Sahel. Amesema msemaji wa serikali Abdurahman Kulamala, Mali ilitazamiwa kukabidhiwa urais wa muungano huo kutoka kwa Chad, nafasi ambayo ni ya kupokezana, ingawaje hali hiyo ya kisiasa imeifanya nchi wanachama kusitisha kwa muda mpango huo. Chama cha People's Movement for Progress, cha kwake aliyekuwa rais wa burkina faso rok ma christian Cabore, kimeshinikiza uongozi wa jeshi kumwachia kiongozi huyo bila masharti. tangu mapinduzi ya Januari 24 mwaka huu, Kabore amekuwa akizuiliwa kutoka nje ya nyumba yake na kuwa chini ya masharti mengine magumu. Rais wa cameroon paul Bia ameongoza taifa hilo kuadhimisha miaka 50 ya nchi hiyo kuwa taifa huru. Maadhimisho ambayo hayajafanyika kwa miaka mitatu kutokana na korona, na hii ikiwa shughuli rasmi ya kwanza ya Rais Bia tangu mashindano ya kombe ya mataifa ya Afrika mwezi Januari. Bunge la Msumbiji limepitisha sheria kali ya kupambana na ugaidi ambayo inatoa adhabu kali kwa wanajihadi na yeyote anayesambaza habari za uongo kuhusu uwepo wa wanajihadi hao. Watuhumiwa wa makosa haya wakipendekezwa kufungwa kwa miaka shirini na nane. RFI chombo cha habari kinachomilikiwa na serikali ya Urusi, Ria Novosti kimesema wizara ya ulinzi imeripoti wapiganaji zaidi ya elfu mbili wa Ukraine ambao wamekuwa wakijificha kwenye kiwanda cha kutengeneza vyumo nchini Mariupol wamejisalimisha tangu Jumatatu, hii ikiwa ni ushindi kwa Urusi juu ya mji huo. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski ametaka Urusi kushurutishwa kugharamikia uharibifu ambao vikosi vyake umesababisha nchini humo. Kitengo cha inteligensia Marekani waliokuwa wametangulia Korea wamelazimishwa kurudi nyumbani baada ya kulewa Nis.