ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika Ini ya kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International tokea kutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Caroline Corrier, baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia: Rais wa Kenya William Ruto aonya kuhusu kuzidi baa la njaa barani Afrika. Jumuiya ya kimaendeleo ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, yinaowekea vikwazo maofisa 50 wa Guinea na Umoja wa Ulaya wataka Umoja wa Mataifa kutoa ripoti kuhusu uharibifu uliofanywa na Urusi katika sekta ya mawasiliano nchini Ukraine. Hujambo na karibu. Rais wa Kenya William Ruto ameonya kuhusu hali mbaya ya njaa inayokabili mataifa mengi barani Afrika, ikiwa imechangiwa pakubwa na athari za mabadiliko ya tabia nchi. Rais Ruto, akihojiwa na France 24, pembezoni mwa kongamano la 77 la Umoja wa Mataifa jijini New York, amesema hali ya ukame inaendelea kuzidi na ipo haja ya mataifa kuwekeza kwenye mbinu za kupambana na athari hizo ambazo zimeanza kuwa kama sehemu ya maisha. Nchini Kenya peke yake kuna watu zaidi ya milioni moja ambao wanakabiliwa na bala njaa. Wamepoteza really asilimia sabini ya mifugo us us yao, kwa miaka minne hawajavuna chochote, so na imetulazimu kujipanga upya na kuangalia bajeti yetu ili kutoa msaada wa chakula na maji. Na hii ndiyo taswira katika ukanda wa pembe ya Afrika, uh, uh, kule Somalia, Ethiopia na hadi Jibuti. chanzo kubwa ni kuna athari za mabadiliko ya tabia nchi. Ingawaje kuna swala la Ukrain, lakini tupo kwenye hatari na inabidi tulikabili swala hili kwa dharura, lakini kama sehemu ya maisha kila siku. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, kuna watu karibu milioni ishirini katika pembe ya Afrika na Afrika mashariki walio na njaa. Wachunguzi na wataalam wa Umoja Mataifa ambao wamekuwa wakifuatilia mapigano katika eneo la Tigrey nchini Ethiopia wameonya uwezekano wa mapigano haya kugeuka kuwa kama mauaji ya kimbari yaliyotokea nchini Rwanda mwaka 1994 iwapo mikakati ya dharura haitawekwa kusitisha. Wataalam hao wamesisitiza kuwa vikosi vya serikali ya Ethiopia vile vya Eritrea na waasi wanaounga mkono waasi wa Tigre Gray wametekeleza uhalifu wa kivita. Nchini Uganda, wizara ya afya imeripoti kuwepo wagonjwa wengine wapya waliopatikana na virusi vya Ebola na vifo vitatu vilivyothibitishwa tangu kuripotiwa mlipuko huo wa tano wa Ebola nchini humo. Kwa mujibu wa msemaji wa wizara ya afya, Emmanuel Ainebiona, jumla ya vifo ni kumi na moja na wagonjwa ishirini na tano wamelazwa, sita wakiwa wamethibitishwa huku wengine kumi na tisa wakiwa bado kudhibitishwa. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan aliyezuru nchi jirani ya Msumbiji hapo jana, ameataka miungano na vyama ambavyo vilipigania huru na bado vipo madarakani kuungana ili kuendelea kushamiri, akisema vyama hivyo viko kwenye hatari ya kufifia kutokana na pingamizi kubwa kutoka mirengo ya upinzani. RFI Kampala 93.7 FM Jumuiya ya kimaendeleo ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, imewawekea vikwazo vikali maofisa hamsini wa serikali ya Guinea, wakiwa wakiwemo ishirini na moja walio kwenye utawala wa kijeshi kwa msingi kuwa utawala wa kijeshi umeendelea kukiuka wito wa kimataifa wa kurejesha utawala wa kiraia. ECOWAS imesema hata hivyo, vikwazo hivyo vitatekelezwa kwa awamu. Rais wa Equatorial Guinea, Tedoro Obiang Nguema, mwenye umri wa miaka themanini na kiongozi mwenye umri mkubwa zaidi barani Afrika, ametangaza kuwania urais kwa muhula wa sita kwenye uchaguzi wa Novemba. Amesema naibu rais pia mwanaye kwa jina Teodorin. Watu wane wamepoteza maisha huku wengine watatu wakinusurika kifo baada ya kuangukiwa na jengo la ghorofa tatu lililoporomoka mji wa Lagos Nigeria siku ya Ijumaa. Mahakama nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati imebatilisha amri ya rais wa kuunda kamati maalum kuratibu kuandikwa katiba mpya, mahakama hiyo ikisema hatua hiyo ilikiuka katiba iliyopo. Hatua hiyo ilipingwa na mashirika ya kiraia yakihofia Rais Faustin Touadera alipanga kubadilisha katiba ili kuania urais kwa muhula wa tatu. RFI. Umoja wa Ulaya umeandikia Umoja wa Mataifa ukitaka kuchapisha ripoti kuhusu uharibifu wa wa miundo msingi katika sekta ya mawasiliano nchini Ukraine katika miezi saba tangu Urusi kuivamia nchi hiyo na utawala katika mji wa Kharkiv mashariki mwa Ukrain umesema miili ya watu 436 imefukuliwa kwenye kaburi ya laiki karibu na mji wa Isium, miongoni mwa miji ambayo Ukrain imeweza kuikomboa wiki iliyopita. Maeneo ya mashariki mwa Ukrain ambayo yanakaliwa na waasi wanaounga mkono Urusi yanaendelea kushiriki kura ya maoni kujitenga. Ni