Saa moja na nusu, Afrika Mashariki, wakati ambapo ni saa 12 na nusu Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Nairobi. Jupiter Mayaka, karibu msikilizaji kwa matangazo asubuhi hii, lakini kwanza tupate muhtasar. Waasi wa M23 waendeleza mapigano mashariki mwa DRC licha ya makubaliano ya kuweka silaha chini. Mwanasiasa Black Good akurejea nchini Cote d'Ivoire hivi leo kutoka Uholanzi. Neto yasema itaendelea kuunga mkono wa Ukraine dhidi ya mashambulio ya Urusi. Tuanze na taarifa kutoka nchini DRC, ambapo kundi la waasi la M23 lililotakiwa kusitisha mapigano Ijumaa jioni chini ya masharti ya makubaliano yaliyofikiwa wiki hii mjini Luanda limeendelea kuimarisha ngome zake na kuzidisha mashambulio yao mashariki mwa DRC karibu na Bwiza, licha ya tangazo lao la kukubali kutekeleza makubaliano ya Luanda. Mengi zaidi na Ruben Lukumbuka. Waasi hao wa M23 ambao wanaungwa mkono na Rwanda huko mashariki mwa DRC walitakiwa kusitisha mapigano hapo jana mwendo wa saa kumi na mbili kamili za jioni, kwa saa za Afrika ya Kati, kwa mujibu wa makubaliano yaliyoafikiwa na viongozi wa kikanda, Felix Chisekedi wa DRC, Evarist Ndaishimie wa Burundi na ambaye yeye ndiye mwenyekiti wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, na pia rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta, chini ya mwaliko wa rais wa Angola wao la urenso hata hivyo, wakazi waliohojiwa kwa njia ya simu wameiambia AFP kuwa mapigano yaliendelea katika eneo la Bwiza. Katika taarifa yao kwa vyombo vya habari, uongozi wa kundi hilo la waasi la M23 umesema umekubali mapendekezo ya marais hao wa kikanda kuwa wasitishe mapigano, lakini wanaitaka serikali ya DRC kuheshimu hilo, la sivyo wakishambuliwa, hakika watajilinda iwapo makubaliano hayo yatavunjwa. Lakini pia waasi hao wameomba kuwa na kikao na msuluhishi wa mgogoro huu, rais wa Angola Joao Laurenso, na msuluhishi kutoka jumuiya ya Afrika Mashariki, rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta, ili kueleza matakwa yao na mambo ambayo yanaweza kusaidia kuleta utulivu mashariki mwa nchi hiyo huku wakisisitizia kuwa na mazungumzo ya ana kwa ana na serikali ya Kinshasa. Hata hivyo Kinshasa inasema haiwezi kuwa na mazungumzo yoyote na kundi inaloliita la kigaidi, ambapo inaendelea kushutumu Rwanda kwa kuwasaidia waasi hawa wa Sihawa M23, madai ambayo hata hivyo Rwanda inaendelea kuyakanusha. Katika hatua wa nyingine, wanajeshi wengine wa Kenya wanatarajiwa kuwasili mjini Goma wikendi hii katika juhudi za kuendeleza harakati za kurejesha amani eneo hilo. Serikali ya Kenya imesema inahitaji shilingi bilioni kumi na saba kati ya sasa na mwezi Januari kukabiliana na hali mbaya ya ukame nchini humo inayokadiriwa kuathiri watu milioni nne nukta tatu nchini Uganda shule zimefungwa mapema ili kusaidia katika mapambano dhidi ya maambukizi ya Ebola kufuatia gizo lililotolewa mapema mwezi huu baada ya wanafunzi wanane kupatikana na maambukizi hayo. RFI Bunia. Mwanasiasa Charles Bla Gode leo anarejea nchini Cote d'Ivoire kutoka Uholanzi ambako alikuwa ameshtakiwa katika mahakama ya kimataifa ya jinai ICC, lakini baadaye akaondolewa mashtaka ya kuhusika katika ghasia za baada ya uchaguzi wa mwaka 2010 mwaka 2011 nchini humo. Waziri mkuu wa Mali Chogel Maiga hapo jana ameonekana hadharani na kuhutubia umma baada ya karibia miezi minne ya kuwa kwenye mapumziko ya lazima yaliyoshauriwa na daktari wake. Maiga alipokelewa na rais wa mpito wa Mali, Kanali Asimi Goita. Nchini Nigeria, ofisa wa serikali kwenye taarifa amesema watu waliokuwa wamejihami wamewaua takribani watu kumi na watano katika mashambulio katika jimbo la Kaduna, kaskazini magharibi mwa Nigeria, katika ghasia za hivi punde zaidi katika eneo hilo lenye hali tete ya usalama. RFI Msikilizaji, katibu mkuu wa jeshi la nchi za magharibi NATO Jens Stottenberg amesema Ujerumani iko huru kuamua iwapo itaipa Ukraine mitambo ya kuzuia mashambulio ya anga kutoka nchini Urusi baada ya Poland kutoa wito kwa Berlin kutoa msaada huo kufuatia shambulio la hivi karibuni. Washirika right wa, wa NATO wanaunga mkono haki ya Ukraine ya kujilinda, na tunahakikisha kwamba wana mitambo na silaha za kisasa, lakini pia tunawapa mafunzo wanajeshi wake. Hili tunafanya bila kuwepo kwa maafisa wa NATO katika nchi ya Ukraine, lakini pia kuna msaada mwingine ambao unakuja kutoka kwa taifa moja moja, kwa sababu ya maelewano yaliyopo, suala ambalo linatekelezwa na serikali husika. Uh, the national governments uh, uh, sauti yake, katibu mkuu wa jeshi la nchi za magharibi NATO Jens Stoltenberg. Mawaziri wa mambo ya ndani wa Ulaya wamekaribisha mpango wa Umoja wa Ulaya wa kuratibu vyema namna ya kushughulikia wahamiaji wanaowasili barani humo baada ya mzozo mkali kuhusu boti ya kuwaokoa wakimbizi kuzuka kati ya Italia na Ufaransa. Wawakilishi wa serikali ya rais wa Venezuela Nicolas Maduro, hapo jana wameonyesha matumaini ya kutia masaini makubaliano na upinzani, pande hizo mbili zikitarajiwa kuanza tena mazungumzo hivi leo Neisa.