Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Redio France International, tukikutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Caroline Corir Baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia. Kura za maoni zaonyesha ushindani mkali kati ya wagombea wakuu wa urais nchini Kenya. Mtu mmoja wawa kwenye maandamano mapya nchini Guinea, na Ukraine yataka Umoja wa Mataifa na Shirika la Msalaba Mwekundu kuchunguza mauaji ya wafungwa wa kivita natumai siku yako imeanza vizuri karibu katika matangazo yetu ya jioni ya leo ikiwa ni tarehe 30 mwezi wa saba mwaka 2022 nchini kenya kuelekea uchaguzi mkuu wa tarehe 9 mwezi ujao matokeo ya kura mpya ya maoni kutoka shirika la tifa inaonyesha kutakuwa na ushindani mkali katika kinyang'anyiro cha kuonea urais kati ya aliyekuwa waziri mkuu raila odinga na naibu rais william ruto kura hiyo inaonyesha kuwa odinga anaongoza kwa asilimia 46.7 akifuatwa kwa karibu na Ruta ambaye ana ana asilimia 44.4. Tom Wolf ni mkuu wa utafiti kwenye shirika hilo. tulipata asilimia 4 saba nukta sita, nafikiri ambao walijifahamisha watampigia, e, Raila Odinga na Martha Karua, na kufuatwa na William Ruto na mgombea watse, wake mwenza Rigathi Gachagua arobaini na nne na nafikiri nukta sita. Kwa hivyo iko tofauti kati ya asilimia mbili na tatu, ni kama wako shingo kwa shingo. Hata hivyo wagombea hao wamekuwa wakiitupilia mbali matokeo wa haya huku kila mmoja akisema ana uhakika wa kuibuka mshindi. Tume ya uwiano na maridhiano nchini Kenya imeipa makataa ya siku saba kampuni ya mtandao wa Facebook kusitisha operesheni zake kwa kile tume hiyo inasema imeshindwa kudhibiti uchochezi kwenye mtandao wake na kukiuka sheria za nchi. Wanamigambo wa Al-Shabab wametekeleza shambulio la pili nchini Ethiopia katika mji wa Ato, ingawaji hakuna mtu aliyejeruhiwa. Hii ikijiri baada ya wiki iliyopita majeshi ya Ethiopia kukabiliana na na migambo hao na kuwaua zaidi ya wapiganaji themanini. Mamlaka ya takwimu nchini Uganda imesema raia hadi milioni kumi na nane wanaishi kwenye umaskini, idadi hiyo ikiwa imeongezeka kwa watu asilimia karibu milioni tisa ikilinganishwa na takwimu zilizokuwa zimetolewa awali na serikali. Ripoti hiyo imeorodhesha eneo la Karamoja, Acholi, West Nile, Lango na Teso kama maeneo yenye idadi kubwa ya watu walio maskini. Kampala Kampala tisini na tatu nukta saba FM. Mtu mmoja amefariki kwenye maandamano mapya yaliyozuka nchini Guinea hapo jana dhidi ya utawala wa kijeshi, kifo chake kikifikisha idadi ya watu ambao wamepoteza maisha kwenye maandamano haya ya wiki hii kufikia wanne. Maandamano ya jana yamezuka licha ya uongozi wa kijeshi kuharamisha maandamano yote, wakati uongozi wa ECOWAS ukisema umeshawishi uongozi huo kupunguza muda wa kurejesha utawala wa kiraia hadi miaka miwili kutoka miaka mitatu. Mamlaka nchini Mali inawasaka mawaziri wa zamani watatu na aliyekuwa mkurugenzi wa benki moja wanaotumiwa kwenye sakata la ununuzi wa magari ya kijeshi mwaka elfu mbili kumi na tano. Hii ni baada ya mahakama kutoa amri ya kimataifa ya kukamatwa kwa wanne hao. Serikali ya Burkina Faso imeeleza wasiwasi kuhusu kuongezeka kwa idadi ya wanawake wanaoshirikishwa kwenye makundi ya kijihadi, baadhi yao wakiwa wameonekana mashambulio ya hivi karibuni eneo la Basoloko na Kelbo. Misri imewasilisha lalama kwa Umoja wa Mataifa dhidi ya jirani yake Ethiopia baada ya kutangaza inapanga kuendelea kujaza bwawa la Renaissance kwa mwaka wa tatu bila ya kuwepo makubaliano kati ya nchi jirani zinazotumia maji ya mto Nile. RFI. Ukraine imeitaka Umoja wa Mataifa na shirika la Msalaba Mwekundu kuruhusiwa kuchunguza mauaji ya zaidi ya wafungwa 50 wa kivita kutoka nchini Ukraine waliouawa kwenye shambulio kwenye gereza lao katika jimbo la Donetsk. Ukraine na Urusi zimekuwa zikilaumiana kuhusu shambulio hilo la gereza katika eneo linalokaliwa na waasi wanaoungwa mkono na Urusi. Mamlaka nchini Ukraine zinaendelea kuzuia meli moja yenye nafaka katika bandari ya Chornomorsk, moja ya bandari ambazo zinatazamiwa kutumika kwenye usafirishaji wa nafaka kupitia bahari ya Black Sea, Ukraine ikisema meli hiyo inamilikiwa na Urusi. Marekani imetangaza vikwazo vingine dhidi ya Urusi, ikituhumu kwa kuingilia uchaguzi wake wa mwaka elfu mbili kumi na sita kutumia kampeni ya propaganda na habari potofu ambayo ilisambazwa na wanaintelijensia wa Urusi. na Brazil na Hispania zimekuwa nchi za kwanza, nchi ya Afrika kuripoti vifo vya watu wawili waliokuwa wameambukizwa ugonjwa wa monkeypox. Wiki iliyopita shirika la afya duniani WHO angaza monkeypox pox kuwa janga la dharura.