ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Minslete Ijai ni kujuze baadhi ya taarifa utakazosikia asubuhi hii. Waziri wa usalama wa ndani nchini Kenya asema serikali haitafunga mitandao ya kijamii wakati wa uchaguzi. Raia nchini Senegal kushiriki kwenye uchaguzi wa wabunge hivi leo. Na rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky awaagiza raia kuondoka katika eneo la mashariki la Donetsk. Karibu msikilizaji. Waziri wa usalama wa ndani nchini Kenya Daktari Fred Matiang'i amesema kwamba Serikali haitafunga mitandao ya kijamii wakati wa uchaguzi mkuu, akisema Kenya ni nchi huru ambayo inaendelea ya kukuza demokrasia. Matamshi sawa na haya yalitolewa na waziri wa mawasiliano na teknolojia Joe Musheru ambaye pia alitupilia mbali uwezekano wa kufungia mtandao wa kijamii wa Facebook. Sauti yake Dr. Fred Matiang'i. Hatutaingililia mitandao ya kijamii hatutaingililia intaneti kwa sababu tu ya uchaguzi. Mimi pamoja na waziri mwenzangu wa mawasiliano na teknolojia tumejieleza mara kadhaa. Matamshi yao yanakuja baada ya tume ya uwiano na utangamano NCIC kusema inatoa makataa kwa kampuni ya Facebook kudhibiti lugha za uchochezi na chuki zinazochapishwa kwenye mtandao wake. Mwenyekiti wa tume ya uwiano na utangamano nchini Kenya NCIC Samuel Kobia ametoa wito kwa rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto kukoma kuzua mvutano kuelekea uchaguzi wa Agosti na badala yake kutoa mwelekeo mwafaka kwa Kenya ili kudumisha amani. Matamshi ya Kobia yakijiri wakati huu ambapo wawili hao wameendelea kutoleana cheche za maneno. Nchi za Rwanda na Zimbabwe zimetiliana saini makubaliano matatu muhimu katika masuala ya uchunguzi na uhamiaji, wakati huu nchi hizi zikiendelea na juhudi za kuimarisha uhusiano wao. Waziri wa mambo ya nje wa Rwanda, Vincent Biruta, ambaye aliwakilisha Rwanda akisema ushirikiano wa nchi yake na Zimbabwe unajikita hasa katika biashara na uwekezaji kati ya nchi hizo. Mjumbe maalum mpya wa Marekani kwa eneo la pembe ya Afrika Mike Hammer hapo jana ametoa wito wa kuwepo maendeleo katika mazungumzo ya amani ya Ethiopia pamoja na utoaji wa misaada bila vikwazo katika maeneo yaliyoathirika nchini humo. Wito wake anautoa wakati pande zote zinazozozana zikionyesha nia ya kushiriki kwenye mazungumzo ya amani kumaliza mapigano yaliyozuka Novemba mwaka 2020. Raia nchini Senegal hivi leo wanashiriki kwenye uchaguzi wa ubunge, uchaguzi ambao upinzani unatumai utamlazimisha kuundwa kwa muungano na rais Macky Sall na kuzuia matarajio yake kuhusu muhula wa tatu, vituo vya kupigia kura vikitarajiwa kufunguliwa saa mbili asubuhi na kufungwa saa 12 jioni. Muungano wa upinzani nchini Guinea hapo jana uli ita ulitangaza kusitisha maandamano kwa muda wa juma moja kufuatia mapigano makali pamoja na ombi la kusitisha mapigano hayo kutoka kwa jumuiya ya ECOWAS, wakati pia chama kinachotetea demokrasia FNDC kikithibitisha kukamatwa kwa mratibu wake Umar Sila ambaye alizuiliwa nyumbani kwake usiku wa Ijumaa kuamkia Jumamosi kabla ya kupelekwa kusikojulikana. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani hapo jana, wizara ya mambo ya nje ya Marekani hapo jana imewaamuru wafanyakazi wasio na dharura pamoja na familia zao kuondoka nchini Mali kutokana na hatari ya kuongezeka kwa mashambulizi, wizara hiyo ikisema katika tahadhari yake kwamba makundi ya kigaidi na yenye silaha yanaendelea kupanga njama za utakaji nyara na mashambulio katika maeneo ya kuabudu, vilabu vya usiku na majengo ya balozi za kimataifa. Nchini Moroko, Mfalme Mohamed wa Sita hapo jana amesisitiza kwa mara nyingine kuwa yuko tayari kurejesha uhusiano na nchi ya Algeria ambayo ilivunja uhusiano wa kidiplomasia na utawala wa Rabat mwaka uliopita, huku pia akisisitiza kuwa mipaka inayotenganisha Moroko na Algeria kamwe haitakuwa vikwazo vya kuuzia maelewano kati ya nchi hizo. Unataka kusikiliza habari za hivipunde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Rais wa Ukrain Volodimir Zelenski amewaagiza raia wote ambao bado wanaishi katika baadhi ya sehemu za eneo la mashariki la Donetsk ambayo bado iko chini ya udhibiti wa vikosi vya Ukrain kuanza kuondoka, akionya juu ya kuongezeka kwa mapigano katika eneo hilo ambalo limeshuhudia makabiliano makali pamoja na Urusi kudhibiti sehemu kubwa. Nchini Brazil zaidi ya watu nusu, eh, nusu milioni wamesaini ombi la kulinda demokrasia kama sehemu ya kujibu hatua ya rais Jair Bolsonaro kushambulia taasisi za umma na mfumo wa uchaguzi, ikiwa zimesalia miezi miwili kabla ya uchaguzi wa urais, ambao kulingana na kura za maoni zimemwonyesha rais wa zamani Luiz Inacio Lula da Silva kuongoza dhidi ya rais Bolsonaro. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis hapo jana amekiri kuwa anahitaji kupunguza kasi ya kufanya kazi, ambapo baada ya ziara yake ya siku sita nchini Kanada amewaambia waandishi wa habari kuwa hawezi kuendeleza kasi ya safari zake za kimataifa na ana tafakari juu ya kujiuzulu. Na wakati huo, nchi ya Iraki ikishuhudia mgogoro wa kisiasa, wafuasi wa kiongozi wa kidini mwenye ushawishi nchini humo hapo jana wamevamia bunge kwa mara nyingine, mara ya pili wiki hii.