Imetimia e, saa mbili na nusu jijini Nairobi nchini Kenya, wakati ni saa moja na nusu kule Goma nchini DRC. Hii ni idhaa ya RFI Kiswahili. Jupita Mayaka katika awamu nyingine ya matangazo. Afrika Kusini yaongeza muda wa kikosi chake kuhudumu nchini DRC hadi Disemba. Marekani yakubali kuondoa wanajeshi wake zaidi ya elfu moja nchini Niger na kiongozi wa Hamas kukutana na rais wa Uturuki kuhusu hali kule Gaza. Karibu tena msikilizaji popote pale ulipo. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa ameongeza muda wa kuhudumu kwa vikosi vya nchi yake waliotumwa nchini DRC kama sehemu ya kikosi cha Umoja wa Mataifa cha kulinda amani ili kupambana na utovu wa usalama kwa miezi mingine minane. Ruben Lukumbuka na taarifa zaidi. Katika barua aliyoandikia bunge la nchi yake Rais Cyril Ramaphosa amesema wanajeshi hao wapatao 1198 walio sehemu ya MONUSCO watasalia huko DRC hadi Desemba 20 mwaka huu. Tangazo hili limekuja siku chache baada ya rais huyo wa Afrika Kusini kukutana kwa sehemu tofauti na rais wa Uganda Yoweri Museveni na baadaye rais wa Sudani Kusini Salva Kiir ambaye yeye ndiye mwenyekiti wa jumuiya ya Afrika Mashariki katika ziara iliyolenga kujiridhisha kuhusu namna viongozi hao wamekuwa wakishughulikia mzozo uliopo mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Muda huo wa nyongeza utaigharimu Afrika Kusini karibu dola milioni 42 ingawaje rais Ramafosa amesema ni kwa ajili ya kuongeza nguvu juhudi za kumaliza makundi yenye silaha na pia kurejesha amani nchini DRC. Hatua hii inajiri wakati ambapo wanajeshi kadhaa wa Afrika Kusini wakiripotiwa kuuawa katika miezi michache iliyopita, hali iliyoibua shinikizo za kutaka nchi hiyo kuviondoa vikosi vyake. Afrika Kusini ni miongoni mwa mataifa yanayochangia vikosi vya kulinda amani chini ya Sadek huko DRC ambayo inafahamika kama SAMI DRC. Ni ripoti yake Ruben Lukumbuka. Umoja wa Mataifa hapo jana umezindua ombi la dharura la msaada wa kibinadamu kwa mamilioni ya watu walioathiriwa na vita mashariki mwa DRC. Shirika la afya duniani WHO limeidhinisha chanjo rahisi ya ile iliyopo ya kipindupindu ambayo inapaswa kusaidia kuongeza idadi ya dozi zinazopatikana, wakati huo nchi ishirini na tatu zikiripoti mlipuko huo, madhara makubwa zaidi yakishuhudiwa katika nchi za Komoro, jamhuri ya ya kidemokrasia ya Congo, Ethiopia, Msumbiji, Somalia, Zambia na Zimbabwe. Shirika la fedha duniani IMF limesema mapato katika mataifa kusini ya kusini mwa jangwa la Sahara yanashuka zaidi kuliko mataifa mengine licha ya kuwepo kwa juhudi za hali ya juu za kufufua. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 15215 kilohertz, Radio France Internationale. Marekani imekubali kuwaondoa wanajeshi wake zaidi ya elfu moja kutoka nchini Niger, ambako nchi hiyo ilikuwa na kituo kikuu cha ndege zisizo na rubani. Hatua hii ikiashiria faida mpya ki, ya kikanda kwa Urusi ambayo imeongeza umakini wake kwa Afrika na kuunga mkono serikali za kijeshi katika nchi jirani za Mali na Burkina Faso. Wabunge nchini Togo hapo jana wametoa idhini ya mwisho kwa mageuzi ya katiba kubadili mfumo wa bunge ambao vyama vya upinzani vinasema utamruhusu rais Faure Gnassingbe kuongeza muda wake madarakani. Uidhinishaji huu umekuja siku chache kabla ya uchaguzi wa wabunge wa Aprili 29 mwezi nchini humo mwezi huu. Wafanyakazi watatu wa kutoa misaada kutoka Kamerun waliokuwa wakifanya kazi na shirika lisilo la kiserikali la Ufaransa na ambao walitekwa nyara kaskazini mwa nchi hiyo wameachiliwa huru hapo jana nchini Nigeria baada ya kukaa mateka kwa siku mia moja. Wote watatu walitekwa nyara Januari kumi katika kijiji cha Yeme ambapo walikuwa wakifanya kazi ya usalama wa chakula na mapambano dhidi ya utapia mlo. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kupambana na dawa za kulevya na uhalifu katika ripoti yake ya mwaka huu imetoa wito wa kuchukuliwa hatua za haraka kukomesha mitandao ya biashara ya dawa za kulevya inayochochea kukosekana kwa utulivu katika ukanda wa Sahel RF. Kwingineko ulimwenguni, Korea Kaskazini imefanya jaribio la silaha iliyoundwa kwa ajili ya kombora la kimkakati kwa mujibu wa ripoti za vyombo vya habari nchini humo, ambayo imeongeza kwamba utawala wa Pyongyang pia ulizindua aina mpya ya kombora la kukinga ndege. Kiongozi wa kundi la Hamas Ismail Haniyeh yuko nchini Uturuki kwa mazungumzo na rais Recep Tayyip Erdogan, katika taarifa zikisema kuwa wawili hawa watajadili mzozo wa Gaza wakati wa mvutano wa Mashariki ya Kati ukiongezeka baada ya mashambulio ya kulipiza kisasi. Wabunge nchini Marekani wanajiandaa hivi leo kupiga kura muhimu kuhusu msaada mkubwa kwa Ukraine, Israeli na Taiwan, na uwezekano wa kupiga marufuku kwa mtandao wa TikTok. Wizara uh, ya ulinzi ya Taipei imesema imegundua ndege 21 za kijeshi za China zikizunguka kisiwa hicho kinachojitawala leo asubuhi.