Ni saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International. Caroline Coril Tuliokuandalia kwenye awamu ya pili. Aliyekuwa mkuu wa jeshi nchini Kenya, Francis Ogola, aliyefariki kwenye ajali ya ndege, kuzikwa leo. Wanasiasa wa Senegal wauji waziri mkuu Osman Sonko kupewa mamlaka zaidi. Na miili ya watu hamsini yagunduliwa karibu na kituo cha afya eneo la Gaza. Jambo na karibu. Tuanzie nchini Kenya, ambapo aliyekuwa mkuu wa jeshi Francis Ogola aliyefariki Alhamisi katika ajali ya ndege anatazamiwa kuzikwa leo nyumbani kwake kaunti ya Siaya, magharibi mwa Kenya, katika mazishi yatakayoanisha makataa ya wasia wake na itifaki za jeshi. Ogola alitaka kuzikwa ndani ya saa sabini na mbili bila jeneza kwa mujibu wa familia yake. Hapo jana Rais William Ruto aliongoza ibada ya kumwenzi katika uwanja wa Ulinzi Sports jijini Nairobi, ambapo walimkumbuka kwa kuwa mwanajeshi mwadilifu na mchapakazi, licha ya hapo mwanzo kuwepo uhusiano baridi kati yake, baada ya madai ya kuwepo njama za kubadilishwa kwa matokeo ya uchaguzi yaliyomweka madarakani Ruto. Hata hivyo, Ruto akiweka wazi hakujutia uamuzi wa kumteua Ogola. alichangia pakubwa kubadilisha jeshi la Kenya kita jukwaa la kisasa kwa kutumia mbinu za kipekee za mipango. Alikuwa anashughulikia pakubwa maslahi ya wanajeshi. Naweza sema, kila mara alinijulisha kuhusu ziara zake kwenye kambi mbalimbali mbali za humu nchini na za nje ya nchi. Naweza thibitisha kwamba Jenerali Franc Ogola alikuwa mmoja wa majenerali ambao walisafiri sana katika maeneo ya operesheni. Jenerali Yogola, aliyefariki pamoja na wanajeshi wengine tisa wa ngazi za juu, atakuwa mkuu wa kwanza wa jeshi kufariki akiwa madarakani. Wizara ya afya nchini Sudan imetangaza vifo vya watu 391 vilivyotokana na ugonjwa wa kipindupindu na homa ya denge katika nchi hiyo inayoendelea kushuhudia vita vya wenyewe kwa wenyewe. Florence Kibuba anakamilisha taarifa hii. Waziri wa afya Haitham Muhamed Ibrahim amesema wagonjwa 11, 11 wa kipindupindu wameripotiwa nchini humo vikiwemo vifo 325 katika majimbo 12, huku wagonjwa 11, 9 wa homa ya dengu wakiripotiwa na vifo 66. Waziri Ibrahim amesema licha ya vita vinavyoendelea nchini humo, wizara yake imeweka mikakati ya kuzuia msambao zaidi wa magonjwa hayo. Tari. Tangu vita kuanza mwaka uliopita mwezi Aprili, sekta ya afya nchini humo imeendelea kudorora. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, zaidi ya watu elfu kumi na nne wameuawa, huku wengine milioni nane nukta mbili wakikimbia makwao kutokana na vita hivyo. Kule nchini DRC shughuli muhimu zimetatizika, eneo la Uvira na maeneo karibu na ziwa Tanganyika, mashariki mwa nchi hiyo, kufuatia mafuriko ambayo yameharibu barabara, kuathiri vituo vya afya na shule, mashirika ya kiraia yakionya kuwa hali inazidi kuwa mbaya. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekwensi ya 15215 kilohertz. Radio France Internationale. Baadhi ya wanasiasa nchini Senegal wameendelea kuhoji hatua ya serikali mpya ya Rais Basiru Faye kuwaweka mawaziri wote chini ya uongozi wa Waziri Mkuu Osman Sonko, wanasiasa hao wakisema hatua hiyo inampa ofisi ya waziri mkuu mamlaka kupindukia. Wanasiasa hao akiwemo waziri mkuu wa zamani Abdul Mbaye wamesema mabadiliko haya pia yanaweza kutengeneza fursa ya kusheheni vitendo vya kihalifu. Wanaharakati wa haki nchini Burkina Faso wameeleza wasiwasi kuhusu kushamiri kundi la vijana kwa jina Red Vest, ambalo limekuwa likitumia mitandao ya kijamii kuwakabili wakosoaji wa utawala wa kijeshi, na sasa wametishia watakuwa wanapita kila nyumba ya wakosoaji hao ili kuwatishia. Waziri wa ulinzi nchini Mauritania, Hanena Ould Sidi, amezuru nchi ya Mali kukutana na utawala wa kijeshi baada ya Mauritania kulalamikia hatua ya raia wake kuangaishwa katika eneo la mpaka na nchi ya Mali. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Wahudumu wa huduma za dharura eneo la Gaza wamesema wamekuta kaburi la laiki na kupata mili ya watu hamsini wa katika kituo cha afya cha Nasir eneo la Khan Yunis. Hii e, inajiri wizara ya afya inayomilikiwa na Hamas ikiripoti kuuawa kwa wapalestina wanane katika shambulizi la Israel eneo la Rafa. Bunge la Marekani hatimaye limepitisha msaada wa dola bilioni 61 kuisaidia nchi ya Ukraine kupambana na Urusi, hatua ambayo imepata ongezwa na viongozi kutoka Umoja wa Ulaya na Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky. Bunge la Congress nchini Marekani limepitisha mswada wa kupiga marufuku matumizi ya mtandao wa kijamii wa TikTok unaomilikiwa na China.