Afrika Mashariki hivi sasa ni saa mbili na nusu, wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunatangaza kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Benson Wakoli baada ya taarifa utakazosikia, awamu ya pili ya matangazo yetu, msikilizaji, ni kwamba wanasiasa nchini Kenya wanaendeleza kampeni kuelekea uchaguzi wa Agosti 9. E kwa wasi kujadili hatima ya Guini mali na Bukina Faso na Belarusi atuhumu Ukraini kwa kurusha kombora katika ardhi yake. Pote ulipo hujambo na karibu. Naibu rais wa Kenya Wiliam Rutu, ambaye pia ni miongoni mwa waaniaji wakuu wa urais kuelekea uchaguzi wa mwezi ujao, amemwambia rais wa taifa hilo Huru Kenyatta kwamba hahitaji kura yake ya mwezi ujao. Baada ya rais Uhuru Kenyatta nia ya Ruto kutaka kuliongoza taifa la Kenya, Ruto amemwambia rais Huru Kenyatta kutojiingiza katika siasa za uredi kwa kumunga mkono mpinzani wake mkuu, ambaye ni waziri mkuu wa zamani Rail Odinga. Mimi sijamwambia Uhuru Kenyatta ni support. Hapana, waja tu akae kando. Mimi ni I am good enough. Huyu kitendawili nitamumalizia asubuhi na mapema. Mimi nataka nimuhakikishie my friend Uhuru Kenyatta, ile manifesto mimi nimetoa, nataka ujue vile nilikusaidia tukajenga reli, lakini wakati nilikuachia bwana kitendawili si kitendawili na, na Uhuru Kenyatta wamesambaratisha ile Big Four. Si Big Four ili sama tafadhali, kuja pole pole, my friend tafadhali Uhuru Kenyatta please, na mimi sishindane na wewe. Ni sauti yake naibu rais wa Kenya William Ruto. Mama na wanao wawili wamefariki baada ya kuteketea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika kambi ya wanajeshi ya Kibati. Moto huu ukisemekana kusababishwa na hitilafu ya nguvu za umeme. Uchunguzi kuhusiana na kifo cha mwanafunzi raia wa Rwanda Bruce Shuti Hirwa ambaye alipatikana amefariki nchini Marekani katika chuo kimoja alikokuwa anasoma mwanafunzi huyo utachukua kipindi cha juma moja, amesema naibu mwenyekiti wa chama tawala nchini Rwanda, Christophe Bazivamu. RFI Kigali, 91.9 FM. Na msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Viongozi wa mataifa jumuia ya, ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi ECOWAS wanakutana kuanzia leo nchini Akra, Ghana, kutathimini ya hatima ya vikwazo vya kiuchumi iliyowekewa mataifa matatu kufuatia hatua ya jeshi kuchukua madaraka mengi zaidi. na mwandishi wetu Victor Buso, hatma ya nchi za Mali, Bukina Faso na Guini ipo mikononi mwa viongozi wa nchi hizo za Afrika Magharibi watakaokutana jijini Akra. Mkutano huo utaamua iwapo vikazo hivyo vitaendelea au vitaondolewa wakati huu wakiendelea kushinikiza uongozi wa kijeshi katika nchi hizo kurejesha madaraka kwa raia kwa kuandaa uchaguzi. Mali, ambayo jeshi limesema uchaguzi utafanyika mwaka 2024, imekuwa chini ya vikwazo vya kiuchumi tangu mwezi Januari, hali ambayo imetikisa uchumi wake. Hata hivyo, Bukinafaso na Guini zilisimamishwa wanachama wa ECOWAS katika kipindi hiki ambacho pia uongozi wa jumuiya hiyo umekuwa katika mazungumzo na viongozi wa kijeshi hasa nchini Mali ikiongozwa na aliyekuwa rais wa Nigeria, Goodluck Jonathan. Uongozi wa Guinea hata hivyo umekataa msuluhisho wa ECOAS na kutangaza kwamba utarejesha uongozi kwa raia baada ya miezi 36, muda ambao Umoja wa Afrika umesema haukubaliki. Polisi nchini Nigeria wamewaokoa watu 77 wakiwemo watoto ambao walikuwa wamefungiwa katika kanisa moja kutokana na sababu za kidini tangu mwezi Aprili. Kwa mujibu wa polisi nchini Nigeria, ni kwamba umeni wa dini ya Whole Bible Believers Church walikuwa wanasubiri kurejea kwa Yesu tangu mwezi Aprili. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Libya, Stefan Williams amelaani vikali hatua ya andamanaji nchini Libya kuteketeza majengo ya bunge ikiwa ni hatua ya kulalamikia kudorora kwa uchumi wa taifa hilo na viongozi wa kisiasa kukosa kuweka nia ya kumaliza mzozo katika taifa hilo ambalo limekuwa katika mzozo kwa zaidi ya miaka kumi sasa. Matangazo ya msikilizaji ukiwa kule Mwanza nchini Tanzania yanasikika katika maeneo jirani pia, kupitia Inland FM masafa yakiwa 93.3 FM. Mapambano makali kati ya wanajeshi wa Ukrain na wale wa Urusi yameendelea kushuhudiwa katika muji wa Lisinchak uh, wanajeshi wa Urusi wakitafuta kudhi, kudhibiti muji huo wa Ukrain. Haya yanajiri wakati huu taifa la Belarus nalo likituhumu Ukrain kwa kurusha kombora katika ardhi yake, madai ambayo imeakana. Mamlaka nchini Israeli zimefaulu kuzuia ndege ambazo zina rubani za kundi la Hezbollah kufika katika kituo cha mafuta chenye utata cha Karish eneo la Mediterranean, jeshi la Israeli likisema ndege hizo zilitumwa kutoka nchini Lebanon. Mamlaka nchini Palestina zimesema zimekabidhi risasi iliyo inayodaiwa kumuua mwanahabari Shalin Abu Akala wa kwa mamlaka za Marekani ili risasi hizo zifanyiwe ukaguzi wa vinasaba ishirini aliuawa wakati polisi wa Israeli walikuwa wakiendesha operesheni eneo la Westbank. Serikali ya Uzbekistan imetangaza hali ya dharura kati kutekelezwa katika eneo la kara Pakistan kwa muda wa mwezi mmoja, hatua hii ikilenga kuzuia maandamano zaidi ambayo yamekuwa akishuhudiwa nchini humo <muchos>