Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu, wakati ni saa moja na nusu wa Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Caroline Coriel baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia. Serikali ya DRC yaridhia ripoti ya, ya Umoja wa Mataifa kuhusu waasi wa M23, kundi hilo likikanusha kushirikiana na Rwanda. Mali kuwajumuisha waasi wa zamani 26 kwenye jeshi lake, na China yamwekea vikwazo spika wa bunge la Marekani Nancy Pelosi. Hujambo na karibu. Kundi la waasi wa M23 nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo limekanusha li kusaidiwa na wanajeshi wa Rwanda mashariki mwa nchi hiyo. Hii ni baada ya wataalam wa Umoja wa Mataifa kudai kuwa Kigali inahusika pakubwa kulisaidia kundi hilo. Msimamo wa M23 ni kama ule wa serikali ya Rwanda ambayo kupitia msemaji wake Yolanda Makolo ilitupilia mbali ripoti hiyo iliyosema hawajaiona wala kuhakikiwa. Katika maujano ya kipekee na idhaa hii msemaji wa jeshi wa kundi la M23 Willi Ngoma alikuwa na haya ya kusema kuhusiana na ripoti hiyo. Hii ni uongo kabisa, ni ongo. Hakuna hata siku mmoja kabisa tuwahi kabisa kusaidiwa na jeshi ya Rwanda unapigana sisi. Wakongomani sisi M23 c ni watu government, anajua vizuri sana sababu wakati tulikuwa Uganda walikuwa, uh, identification ya wajeshi yetu yote wanawajua vizuri. Hakuna mnyarwanda ndani yetu, lakini shida kwamba kama hao wanakuja wanaona wajeshi wetu viko nasema lugha ya Kinyarwanda, wanasema ni Wanyarwanda. Sisi hatuna hata mnyarwanda moya ndani ya jeshi letu bwana. Kwa upande wake ya serikali ya DRC imeipokea vizuri ripoti hiyo, ambapo inasema ina ushahidi kuonyesha kuwa Rwanda inawasaidia kuwa vifaa waasi hawa. Mrengo wa upinzani nchini DRC amemtaka Rais Felix Tshisekedi kubadili mbinu za utatuzi migogoro, baada ya hivi karibuni ripoti ya Umoja wa Mataifa kudai Rwanda imekuwa ikishirikiana na wasi wa M23, vilevile ukisisitiza ushirikiano na Umoja wa Mataifa kurejesha amani katika nchi hiyo. Uadhiriwa wa mashambulio yaliyofanywa na waasi wa FLN nchini Rwanda wamemwandikia barua waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken anayetazamiwa kuzuru Rwanda kuanzia juma wiki ijayo, wakimtaka kufanya kikao nao. Blinken anatazamiwa kukutana na maofisa wa serikali mbalimbali. Swala la mwanzilishi wa FLN Paul Rusesabagina anayetumikia kifungo cha miaka 25 jela likiwemo kwenye ajenda. Mabalozi kumi na wanne wanaofanya kazi nchini Kenya wamewataka viongozi wa siasa kushirikiana hata baada ya matokeo ya uchaguzi mkuu wa juma lijalo ili kuimarisha demokrasia, wakisema Kenya inatazamiwa kuwa nchi tegemeo katika ukanda wa Afrika. Hii inajiri wakati wagombea wakuu wa urais wakitazamiwa kufanya mikutano yao ya mwisho ya kampeni leo jijini Nairobi. Mgombea wa muungano wa Azimio la Umoja Raila Odinga atakuwa uwanja wenye wa Kasarani huku naibu rais William Ruto wa Kenya kwanza akiwa ameandaa mkutano wake wa mwisho katika uwanja wa Nyayo. RFI Nairobi, 89.9 FM. Uongozi wa kijeshi nchini Mali umesaini mkataba na makundi ya waasi unaoruhusu waasi wa zamani elfu ishirini na sita kuungwa kwenye jeshi la kitaifa. Hii ikijiri baada ya mikutano na waasi hao jijini Bamako iliyohudhuriwa na waziri mkuu Shogel Maiga na wawakilishi wa Algeria, ambapo mkataba wa awali wa mwaka 2015 kati ya serikali ya Mali na waasi hao ilisainiwa. Kiongozi wa kijeshi nchini Chad Mahamat Idriss Deby amewasili Qatar wakati huu wapatanishi wa serikali na waasi wakiwa kwenye mchakato wa mwisho kuelekea kusainiwa kwa mkataba wa amani unaotazamiwa kukamilishwa siku ya Jumatatu. Qatar imekuwa mwenyeji wa mazungumzo hayo kati ya serikali na waasi kwa miezi sita sasa. Muungano wa upinzani FNDC nchini Guinea umesema unatazamia kurejea kwenye maandamano siku ya Jumatatu kupinga utawala wa kijeshi baada ya kusitisha maandamano hayo kwa siku saba kufuatia ombi la uongozi wa jumuiya kima ya kimaendeleo ya nchi za Afrika Magharibi ECOWAS. Wizara ya mambo ya nje nchini Senegal imemwagizia mwanadiplomasia wa Kanada baada ya kuumizwa kwa mwanadiplomasia wa Senegal mjini Ottawa na polisi katika tukio ambalo nchi hiyo imetaja kuwa la kibaguzi. RFI China imetangaza vikwazo dhidi ya spika wa bunge la kitaifa la marekani Nancy Pelosi na wanafamilia wake wa karibu kufuatia ziara yake nchini Taiwan juma hili, Beijing ikimtuhumu kwa kupuzia onyo lililotoa kabla ziara hiyo. Mamlaka ya nyuklia nchini Ukraine imesema makombora yaliyorushwa na Urusi yameharibu sehemu ya kiwanda kikubwa cha nyuklia cha Zaporizhia, ingawaji inasema hapajakuwa na uvujaji wa mionzi. Serikali ya Ufaransa imeunda kamati maalum kukabiliana na janga la ukame ambalo limeaja zaidi ya manispaa mia moja bila maji, idara ya utabiri wa anga ikisema kipindi hicho kinatazamiwa kuendelea kwa majuma kadhaa.