Saa mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Caroline Corier. Miongoni mwa yale tumekuandalia: awamu ya pili, shujaa wa filamu Hotel Rwanda Paul Rusesabagina na washukiwa wengine ugaidi kuachiwa Wakimbizi 34 wazama kwenye ajali ya boti nchini Tunisia, na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron asema serikali yake haitolegeza msimamo kuhusu sheria ya pensheni. Ujambo na karibu. Nchini Rwanda, Paul Rusesabagina mpinzani wa serikali ya Kigali aliyefungwa jela miaka 25 kwa kosa la ugaidi anatazimiwa kuachiwa hivi leo, duru zikisema mchakato wa kumwamisha kwenda Qatar unaendelea. Marekani imeipongeza Rwanda kwa kuridhia kumwachia Rusesabagina. Mengi zaidi na Ali Bilali. Hili limebainishwa na afisa wa serikali ya Rwanda. Ripoti zaidi zinasema Rusesabagina aliyejipatia umaarufu kwa kuwaokoa watu na kuwapa hifadhi katika hoteli aliyokuwa anaifanyia kazi wakati wa mauaji ya kimbari mwaka 1994 baada ya kuachiwa, anatarajiwa kusafirishwa mjini Doha na baadaye kwenda nchini Marekani. Aidha, inaelezwa kuwa hatua hii imekuja baada ya rusesa bagina, ambaye ana ukazi wa kudumu nchini Marekani, kumwandikia barua Rais Paul Kagame na kumwomba msamaha. Marekani imekuwa ikishinikiza kuachiwa huru kwa Urusesabagina ambaye wakati wa kesi yake alikanusha mashtaka dhidi yake na kusema yalikuwa ya kisiasa, kwa sababu ya upinzani wake kwa uongozi wa serikali ya Kigali. Mapema mwezi huu, Rais Kagame alisema kulikuwa na mazungumzo kuhusu hatima ya Urusesabagina ambaye alifungwa jela mwezi Septemba mwaka 2021, na kuahidi kuwa mazungumzo hayo yangeishia mpinzani wake kusamehewa. Nchi ya Uganda imesema imepanga kuwatuma wanajeshi wake elfu moja kwenda Jamhuri ki ya kidemokrasia ya Congo kuanzia mwezi ujao kuunga mkono wa kikosi cha pamoja cha jumuiya ya Afrika Mashariki kinachopambana na waasi wa M23 mashariki mwa DRC. Tume ya uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imewatimua ime majenti wake wawili eneo la Kivu Kusini waliofanya udanganyifu kwenye usajili wa kura ambao umekuwa ukiendelea nchini humo. Mamlaka ya nishati nchini Kenya imetangaza kuongezwa kwa bei ya umeme kwa asilimia 63 kuanzia y juma lijalo, hii ikimaanisha bei ya umeme itapanda kwa shilingi 10 hadi 16 kuanzia mwezi Aprili. RFI Nairobi 89.9 FM. Wakimbizi thelathini na wanne hawajulikani walipo baada ya boti waliokuwa wakisafiria kutoka Tunisia kuzama, hii ikiwa ni tukio la hivi punde ya wahamiaji kupoteza maisha kwenye bahari Mediterranean. Kikosi cha kulinda bahari cha Italia kimesema watu zaidi ya mia saba wameokolewa. Makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris anatazamiwa kuanza ziara yake katika nchi tatu za Afrika hapo kesho, ziara yake ikiwa mkakati wa Marekani kukabili ushawishi wa China barani Afrika. Harris anatazamiwa kuwa, kuwasili nchini Ghana hapo kesho kabla ya kuelekea Tanzania na hatimaye Zambia. Muungano wa upinzani wa Yewi Askanwin kule Senegal umetangaza maandamano halamizi ijayo na Aprili tatu kulaani tamko la rais Makisali kuwa huenda akagombea urais awamu ya tatu kinyume cha sheria na kushinikiza kuachiwa kwa wafuasi wake waliokamatwa wakati wa vurugu zilizozuka kabla kufikishwa mahakamani kwa kiongozi wa upinzani Osman Sonko. Tupate kwenye facebook.com rfisw RFI. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amelaani vurugu zilizozuka jana nchini mwake, wakati wa maandamano yaliyoandaliwa na vyama vya wafanyikazi kupinga mageuzi katika mfumo wa pensheni, na kusisitiza serikali yake haitalegeza kamba: Le pays ne peut pas etre alare Nchi haiwezi kusimama. Tuna changamoto nyingi. Kwanza ni kushughulikia dharura kuhusu ukame wa majira ya joto yajayo, na ukame wa maji ni mojawapo. Kuendelea kulifanyia mageuzi soko la ajira na kuendelea kutengeneza ajira nchini mwetu ni jambo lingine. Tunatakiwa kuboresha ulinzi wetu ni jambo lingine pia, sheria ya programu ya kijeshi ambayo itawasili. Tuko na ajenda ambayo lazima iendelee, na kisha maandamano yaliyopo kuhusu vurugu. Naitofautisha na maandamano, nalaani vurugu zilizo shuhudiwa jana. Natoa wito kwa kila et mmoja et kutekeleza jukumu lake. Naunga mkono vikosi vya usalama vilivyofanya kazi nzuri machafuko yaliyoshuhudiwa jana yanatarajiwa kuendelea wiki ijayo, hatua ambayo imesababisha mfalme wa Uingereza Charles watatu kuahirisha ziara yake jijini Paris. Wabunge wa miringo yote ya kisiasa nchini Marekani wamemtaka rais Joe Biden kuunga mkono mchakato wa mahakama ya kimataifa ya kushughulikia uhalifu wa kivita kumkamata rais wa Urusi Vladimir Putin kwa kuvamia Ukraine, kwa kutoa taarifa hitajika kwa mahakama hiyo licha ya Marekani kutokuwa mwanachama wa mkataba unaounda ICC ni sambili na