Ni saa mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati ambapo ni saa moja na nusu Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Nairobi. Jupiter Mayaka tuliokuandalia katika awamu ya pili ya matangazo. Waasi wa M23 waendeleza wa mapigano mashariki mwa DRC licha ya makubaliano ya kuweka silaha chini. Mwanasiasa Ble Goude kurejea nchini Cote d'Ivoire hivi leo kutoka Uholanzi. China yasema iko tayari kushirikiana na Korea Kaskazini ili kuwepo amani duniani. Msikilizaji, kundi la waasi la M ishirini na tatu lililotakiwa kusitisha mapigano Ijumaa jioni chini ya masharti ya makubaliano yaliyofikiwa wiki hii mjini Luanda limeendelea kuimarisha ngome zake na kuzidisha mashambulio yao mashariki mwa DRC karibu na Bwiza licha ya tangazo lao la kukubali kutekeleza makubaliano ya Luanda. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka ana mengi zaidi. Waasi hao wa M23 ambao wanaungwa mkono na Rwanda huko mashariki mwa DRC walitakiwa kusitisha mapigano hapo jana mwendo wa saa kumi na mbili kamili za jioni kwa saa za Afrika ya Kati, kwa mujibu wa makubaliano yaliyoafikiwa na viongozi wa kikanda, Felix Chisekedi wa DRC, Evarist Ndaishimie wa Burundi na ambaye yeye ndiye mwenyekiti wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, na pia rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta, chini ya mwaliko wa rais wa Angola Joao la Lourenco. Hata hivyo, wakazi waliohojiwa kwa njia ya simu wameiambia AFP kuwa mapigano yaliendelea katika eneo la Bwiza. Katika taarifa yao kwa vyombo vya habari, uongozi wa kundi hilo la waasi la M23 umesema umekubali mapendekezo ya marais hao wa kikanda kuwa wasitishe mapigano, lakini wanaitaka serikali ya DRC kuheshimu hilo, la sivyo, wakishambuliwa hakika watajilinda iwapo makubaliano hayo yatavunjwa. Lakini pia waasi hao wameomba kuwa na kikao na msuluhishi wa mgogoro huu, rais wa Angola Joao Lourenco, na msuluhishi kutoka Jumuiya ya Afrika Mashariki, rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta, ili kueleza matakwa yao na mambo ambayo yanaweza kusaidia kuleta utulivu mashariki mwa nchi hiyo, huku wakisisitizia kuwa na mazungumzo ya ana kwa ana na serikali ya Kinshasa. Hata hivyo Kinshasa inasema haiwezi kuwa na mazungumzo yoyote na kundi inaloliita la kigaidi, ambapo inaendelea kushutumu Rwanda kwa kuwasaidia waasi hawa wa M23, madai ambayo hata hivyo Rwanda inaendelea kuyakanusha. Tusalia nchini DRC. Tume huru ya uchaguzi CENI imetangaza kuwa itachapisha kalenda ya uchaguzi Jumamosi hii kwa ajili ya uchaguzi uliopangwa kufanyika mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Kwa mujibu wa kalenda hii, zoezi la kuanza kuwasajili wapiga kura litaanza mwezi ujao, hii ikiwa ndio hatua ya kwanza kuelekea utekelezaji wa mchakato wa uchaguzi. Serikali ya Kenya imesema inahitaji shilingi bilioni kumi na saba kati ya sasa na mwezi Januari kukabiliana na hali mbaya ya ukame nchini humo inayokadiriwa kuathiri watu milioni nne nukta tatu. Takribani watu milioni kumi nchini Sudan Kusini watahitaji msaada wa chakula wa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA ikisisitiza e kuwa hali mbaya ya kibinadamu inazidi e kuwa mbaya kutokana na gasia, migogoro na changamoto za afya ya umma. Tume ya kupambana na ufisadi nchini Malawi hapo jana imemkamata makamu wa rais Saulos Chilima kwa tuhuma za rushwa baada ya miezi kadhaa ya uchunguzi kuhusu mwenendo wake. RFI Kitwe 92.5 FM. Mwanasiasa Charles Ble Goude leo anarejea nchini Cote d'Ivoire kutoka Uholanzi ambako alikuwa ameshtakiwa katika mahakama ya kimataifa ya jinai ICC, lakini baadaye akaondolewa mashtaka ya kuhusika katika ghasia za baada ya uchaguzi wa mwaka 2010 mwaka 2011 nchini humo. Mkuu wa majeshi wa Sudan Mohamed Othman Al Hussein mapema juma hili alifanya ziara ya nadra nchini Algeria na kukutana na mwenzake Said Chanegriha ambapo walijadili kuhusu masuala ya usalama. Nchini Nigeria, ofisa wa serikali kwenye taarifa amesema watu waliokuwa wamejihami wamewaua takribani watu kumi na watano katika mashambulio katika jimbo la Kaduna, kaskazini magharibi mwa Nigeria, katika ghasia za hivi punde zaidi katika eneo hilo lenye hali tete ya usalama RFI Kwingineko duniani, chombo cha habari cha serikali ya Korea Kaskazini kimeripoti kuwa rais wa China Xi Jinping amemwambia Kim Jong Un kuwa Beijing iko tayari kushirikiana na Pyongyang ili kuwepo amani duniani, ujumbe huo ukikuja saa chache baada ya Korea Kaskazini ama siku chache baada ya Korea Kaskazini kurusha kombora la masafa marefu na kutangaza itakabiliana na vitisho vya nyuklia vinavyodhaniwa vya Marekani kwa kutumia silaha zake za nyuklia. Mawaziri wa mambo ya ndani wa Ulaya wamekaribisha mpango wa Umoja wa Ulaya wa kuratibu vyema namna ya kushughulikia wahamiaji wanaowasili barani humo. Wawakilishi wa serikali ya rais wa Venezuela Nicolas Maduro hapo jana wameonyesha matumaini ya kutia saini makubaliano na upinzani Uh, pande hizi mbili zikitarajiwa kuanza tena mazungumzo hivi leo baada ya mapumziko ya mwaka mzima ili kusuluhisha mzozo wa kisiasa ambao umelikumba taifa hilo tangu uchaguzi wa mwaka 2018.