Ni saa mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Caroline Coril. Baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia: Viongozi wa dini mashariki mwa DRC wahimiza amani baada ya maandamano dhidi ya MONUSCO. Mtu mmoja awawa kwenye maandamano mapya nchini Guinea. Na Ukraine ataka Umoja wa Mataifa na shirika la Msalaba Mwekundu kuchunguza mauaji ya wafungwa wa kivita. Ujambo na karibu. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, shughuli za kawaida zimerejelewa na utulivu kushuhudiwa mjini Uviri baada ya kushuhudiwa kwa maandamano ya raia dhidi ya jeshi la kulinda amani MONUSCO yaliyosababisha vifo vya watu kumi na tisa wakiwemo walinda amani watatu katika miji ya mashariki mwa nchi hiyo. Viongozi wa dini akiwemo askofu wa kanisa Katoliki dayosisi ya Uvira, Sebastian Muyengo, ameimiza utulivu baada ya maandamano haya Ujumbe ambao pia amesisitiza skofu wa dayosisi ya Butembo na Beni, Paluku Sikuli Melkizedek. Haitoshangaza inatokea wakazi wote katika mji wakiinuka, na hata watu tusingeliweza kufikiria kwamba wanaweza kufanya hivyo, wenyewe wakiamua na kujikuta kwamba hawatakiwi tena mahali hapa, na kwa nini basi waendelee kubaki? Wangeweza kujiambia, tuache nafasi kuona nini kitaendelea. Sio kuwalazimisha raia kufikia kiwango hicho, ni jambo ambalo lilipaswa kufanyika kufuatia maelewano kwenye ngazi za juu kati ya Umoja wa Mataifa na taifa letu. Mfano, hatufahamu vipi na namna gani MONUSCO iliingilia kati huko Bunagana, ambako waasi wa M23 tunaowafahamu vizuri wanaodhibiti mpaka kwa siku nyingi. Wakati huu huo Marekani imeitaka serikali ya DRC kuwalinda wanajeshi wa Umoja wa Mataifa na kambi zake baada ya kutokea kwa maandamano haya. Ned Price msemaji wa serikali ya Marekani: We call on the national and local authorities in the DRC, tunatoa wito to kwa serikali ya kitaifa na ile ya ukanda kuhakikisha kuwa inawalinda walinda, walinda amani na maeneo ya MONUSKO na waandamanaji waandamane kwa amani. Tunaipongeza hatua ya serikali ya DRC na kuahidi kuchunguza kilichotokea na kuwachukulia hatua waliohusika. Marekani inasitiza kuwa uvamizi dhidi ya walinda amani ni kinyume cha sheria, lakini maandamano ya amani ni lazima yaruhusiwe, lakini yasiwe ya vurugu. Wiki hii serikali ya Kinshasa na uongozi wa Umoja Mataifa zimeahidi kuchunguza kilichotokea na kuahidi kuwachukulia hatua waliohusika na fujo iliyoshuhudiwa. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imefanya mauzo ya mnada wa leseni 30 za uchimbaji mafuta na gesi katika maeneo ya misitu, shughuli iliyoongozwa na Rais Felix Tshisekedi licha ya pingamizi kutoka kwa wanaharakati wa mazingira wanaohuji uchimbaji huo utaongeza kiwango cha hewa ka Mamlaka na ya takwimu nchini Uganda imesema raia hadi milioni kumi na nane wanaishi kwenye umaskini, idadi hiyo ikiwa imeongezeka kwa watu asilimia karibu milioni tisa ikilinganishwa na takwimu zilizokuwa zimetolewa awali na serikali. Nchini Kenya, tume ya uwiano na maridhiano imeipa makataa ya siku saba kampuni ya mtandao wa Facebook kusitisha operesheni zake kwa kile tume hiyo imesema imeshindwa kudhibiti uchochezi kwenye mtandao wake kukiuka sheria za nchi hiyo. RFI Nairobi 89.9 FM. Mtu mmoja amefariki kwenye maandamano mapya yaliyozuka nchini Guinea hapo jana dhidi ya utawala wa kijeshi, kifo chake kikifikisha idadi ya watu ambao wamepoteza maisha kwenye maandamano kufikia watu wanne. Maandamano ya jana yamezuka licha ya uongozi wa kijeshi kuharamisha maandamano yote, wakati uongozi wa ECOWAS wakisema umeshawishi uongozi huo wapunguza muda wa kurejesha utawala wa kiraia. Serikali ya Burkina Faso imeeleza wasiwasi kuhusu kuongezeka kwa idadi ya wanawake wanaoshirikishwa kwenye makundi ya kijihadi kampeni za uchaguzi wa ubunge nchini Senegal utakaofanyika kesho zimetamatika jana ijumaa chama tawala kikiwa na matumaini ya kupata viti vingi wapinzani nao ukiwa umejiandaa uh, kukishinda chama tawala ili kupitisha ujumbe kwa rais Macky Sall anayesemekana kupanga kuwania muhula wa tatu kinyume cha katiba. Zimbabwe imeripoti mfumuko wa bei ya bidhaa wa asili asilimia 250, kiwango hiki kikiwa mara nne katika mwaka moja na nusu ambao umepita, ambao umepita na kubwa kuwahi kushuhudiwa. RFI. Ukrain imetaka Umoja wa Mataifa na shirika la msalaba mwekundu kuruhusiwa kuchunguza mauaji ya zaidi ya wafungwa hamsini wa, wa kivita kutoka nchini Ukrain waliowawa kwenye shambulio kwenye gereza la jimbo la Donetsk. Na idara ya mambo ya nje ya Ufaransa imemwagiza balozi wa Myanmar kutoa maelezo zaidi kuhusu kunyongwa kwa wanademokrasia wanne na utawala wa kijeshi nchini humo. Na Brazil na Hispania zimekuwa nchi za kwanza nchi ya Afrika kuripoti vifo vya watu wawili waliokuwa wameambukizwa ugonjwa wa monkeypox.