Ni saa mbili na nusu Afrika Mashariki, saa moja na nusu Afrika ya Kati. Karibu katika awamu ya pili ya matangazo yetu asubuhi hii, tukikutangazia kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Mintlet, ijai baadhi ya taarifa awamu hii ya pili. Waziri wa usalama wa ndani nchini Kenya asema serikali haitafunga mitandao ya kijamii wakati wa uchaguzi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken kufanya ziara barani Afrika mwezi ujao, na rais wa Ukraine Volodimir Zelenski awaagiza raia kuondoka katika eneo la mashariki la Donetsk. Karibu msikilizaji. Waziri wa usalama wa ndani nchini Kenya Daktari Fred Matiang'i amesema kwamba serikali haitafunga mitandao ya kijamii wakati wa uchaguzi mkuu, akisema Kenya ni nchi huru ambayo inaendelea kukuza demokrasia. Matamshi sawa na haya yalitolewa na waziri wa mawasiliano na teknolojia Jo Musheru, ambaye pia alituplia mbali uwezekano wa kufungia mtandao wa kijamii wa Facebook. Hatutaingililia so, mitandao ya kijamii hatutaingililia intaneti kwa sababu tu ya uchaguzi Ingele, mimi pamoja na waziri mwenzangu wa mawasiliano na teknolojia wazalana. Tumejieleza mara kadhaa matamshi hayo ya waziri Fred Matiangi yanakuja baada ya tume ya uwiano na utangamano kusema inatoa makataa kwa kampuni ya Facebook kudhibiti lugha za uchochezi na chuki zinazochapishwa kwenye mtandao wake. Nchi za Rwanda na Zimbabwe zimetiliana makubaliano matatu muhimu katika maswala ya uchunguzi na uhamiaji, wakati huu nchi hizi zikiendelea na juhudi za kuimarisha uhusiano wao. Waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Vincent Biruta ambaye aliwakilisha Kilish, Rwanda akisema ushirikiano wa nchi yake na Zimbabwe unajikita hasa katika biashara na uwekezaji kati ya nchi hizo. Nchini Congo Brazzaville, baada ya mzunguko wa kwanza wa uchaguzi wa wabunge Julai kumi ulivyovishirikisha vikosi vya ulinzi na usalama, hivi leo raia wengine wa nchi hiyo watashiriki zoezi hilo ambalo litendeshwa katika maeneo bunge ishirini na tano. Mjumbe maalum mpya wa Marekani katika eneo la pembe ya Afrika, Mike Hama, amesema hapo jana kwamba ametoa wito kwa kuwepo maendeleo katika mazungumzo ya amani ya Ethiopia pamoja na utoaji wa misaada bila vikwazo katika maeneo yaliyoathirika nchini humo. Wito wake anautoa wakati pande zote zinazozozana zikionyesha nia ya kushiriki kwenye mazungumzo ya amani kumaliza mapigano yaliyozuka Novemba mwaka 2020. Bunia. 90.2 FM. Siku chache baada ya waziri wa mambo ya nje wa Urusi kukamilisha ziara yake katika mataifa ya Uganda, Ethiopia na Misri, mwezi ujao mwenzake wa Marekani Antony Blinken atazuru nchi za Afrika Kusini, DRC na Rwanda, ziara inayolenga kujibu kile kilichohubiriwa na Sergei Lavrov. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Tanzania. Uh, nchi za Afrika zina mtazamo ambao unajulikana kwa Urusi. Urusi wakati wote wa vita baridi ilikuwa upande wa Afrika wakati wote, sasa hawezi kubadili mpango huo kwa sasa, kwa sababu ingawa, uh, historia haijirudii, ila watu hurudisha historia, ndiyo watakapoona kweli Urusi iliweza kwa kiasi kikubwa kusaidia ukombozi wa bara la Afrika. Kwa hiyo ni jambo haliwezi kuondoka kwa sababu ni ukweli usiofichika kwamba Marekani ilikuwa upande wa koloni lakini Mrusi akaja ukiwa upande wa wazawa wa waafrika wanaotaka kujikomboa ni mtazamo wake Haji Kaburu, wa mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. Raia nchini Senegal hivi leo wanashiriki kwenye uchaguzi wa ubunge, uchaguzi ambao upinzani unatumai utalazimisha kuundwa kwa muungano na Rais Macky Sall na kuzuia matarajio yake kuhusu muhula watatu, vituo vya kupigia kura vikitarajiwa kufunguliwa saa mbili ya asubuhi na kufungwa saa kumi na mbili jioni. Muungano wa upinzani nchini Guini hapo jana ulitangaza kusitisha maandamano kwa muda wa jumamoja kufuatia mapigano makali pamoja na ombi la kusitisha mapigano hayo kutoka kwa jumuiya ya ECOWAS, wakati pia chama kinachotetea demokrasia ya FNDC kikithibitisha kukamatwa kwa mratibu wake Umar Silah ambaye alizuiliwa nyumbani kwake usiku wa Ijumaa kuamkia Jumamosi. Nchini Moroko, mfalme Mohamed wa sita hapo jana amesisitiza kuwa mara nyingine kuwa yuko tayari kurejesha uhusiano na nchi ya Algeria ambayo ilivunja uhusiano wa kidiplomasia na utamala, utawala wa Rabat mwaka uliopita. Rais wa Ukrain Volodymyr Zelensky amewaagiza raia wote ambao bado wanaishi katika baadhi ya sehemu za eneo la mashariki la Donetsk ambayo bado yako chini ya udhibiti wa vikosi vya Ukrain kuanza kuondoka, akionya juu ya kuongezeka kwa mapigano katika eneo hilo ambalo limeshuhudia makabiliano makali pamoja na Urusi kudhibiti sehemu kubwa. Nchini Brazil, zaidi ya watu nusu milioni wamesaini ombi la kulinda demokrasia kama sehemu ya kujibu hatua ya Rais Jair Bolsonaro kushambulia taasisi za umma na mfumo wa uchaguzi, ikiwa zimesalia miezi miwili kabla ya uchaguzi wa urais, ambao kulingana na kura za maoni zimemwonesha rais wa zamani Luiz Inacio Lula da Silva kuongoza dhidi ya rais Bolsonaro na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis hapo jana amekiri anahitaji kupunguza kasi ya kufanya kazi, ambapo baada ya ziara yake ya siku sita nchini Kanada ameambiwa na waandishi wa habari kuwa hawezi kuendeleza kasi ya safari zake za kimataifa.