Ni saa 12 kamili Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RF George Ajoi. Msikilizaji, jioni hii tumekuandalia mengi tu, lakini kwanza tuangazie muktasari. Ugonjwa wa kipindupindu na homa ya ndege ya waua zaidi ya watu 390 nchini Sudan. Zaidi ya watu 60 wauawa nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati baada ya kuhusika kwenye ajali ya boti jijini Bangi. Na Ukraine imezindua ndege zisizo na rubani nchini, nchini Urusi na kuteketeza gala la mafuta karibu msikilizaji, kukukumbusha kwamba matangazo haya unayapata mbashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook Arifa ya Kiswahili na vilevile mtandao wetu wa YouTube. Wizara ya afya nchini Sudan imetangaza vifo vya watu 391 vilivyotokana na ugonjwa wa kipindupindu na homa ya ndege katika nchi hiyo inayoshuhudia vita vya wenyewe kwa wenyewe. Florence Kivuva na maelezo zaidi. Waziri wa afya Haitham Muhamed Ibrahim amesema wagonjwa 11 wa kipindupindu wameripotiwa nchini humo, vikiwemo vifo 325 katika majimbo 12 huku wagonjwa 9000 wa homa ya dengu wakiripotiwa na vifo 66. Waziri Ibrahim amesema licha ya vita vinavyoendelea nchini humo, wizara yake imeweka mikakati ya kuzuia msambao zaidi wa magonjwa hayo hatari. Tangu vita kuanza mwaka uliopita mwezi Aprili, sekta ya afya nchini humo imeendelea kudorora kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, zaidi ya watu elfu kumi na nne wameuawa huku wengine milioni 8 nukta 2 wakikimbia makwao kutokana na vita hivyo. Biashara katika miji mikuu na miji mingine nchini Uganda zimefunguliwa tena Jumamosi baada ya mgomo wa siku nne dhidi ya ushuru wa juu na mfumo mpya wa kukusanya mapato. Mgomo huo uliandaliwa na shirika la wafanyabiashara wa Uganda siku ya Jumanne na kuenea kutoka mji mkuu Kampala hadi maeneo mengine nchini humo. Wabunge nchini Rwanda wameidhinisha mjadala wa awamu ya kwanza wa rasimu ya sheria yenye utata inayosimamia mashirika yasiyo ya kiserikali katika kuhusu eh, wakati huu serikali ya rais Paul Kagame ikishutumiwa kwa kukandamiza upinzani na uhuru wa vyombo vya habari. Kiongozi wa kanisa Katoliki nchini DRC Froldin Ambongo ametuhumu serikali kwa kile amedai imekuwa ikifadhili wapiganaji wa kundi la FDLR na lile la Wazalendo. Jason Sagini anakamilisha taarifa hii. Kauli ya Ambongo inajiri wakati huu Umoja wa Mataifa, Umoja wa Ulaya na mashirika mengine ya kimataifa yamekuwa kituhumu Kinshasa kufadhili wapiganaji hao, madai ambayo Kinshasa siku zote imekanusha. Askofu Ambongo amesema hatua hiyo ya serikali kufadhili makundi hayo kupambana na waasi wa M23 imekuwa na athari kubwa kwa raia, ambao wengi wameuawa kutokana na makabiliano ya makundi ya waasi, utovu wa usalama ukiendelea kushuhudiwa mashariki mwa DRC. Ambongo ameeleza kusikitishwa kwake na hatua ya serikali kufadhili makundi hayo, akisema jeshi pekee ndilo linastahili kupewa uwezo wa kupambana na makundi ya waasi. Mmoja wa wakurugenzi wa mawasiliano wa muungano tawala nchini DRC Thierry Monsenempo, hata hivyo, amekosoa matamshi hayo ya Ambongo akisema kauli yake ni sawa na ya maadui. Baada ya kufungwa kwa kambi za MONUSCO eneo la Kamanyola, hatimaye kambi ya Bunyakiri ilio, ilio, ilio, ama iliyofunguliwa tangu mwaka 2004 na wanajeshi wa Pakistan limekabidhiwa kwa vikosi vya jeshi vya DRC wakati ha, ya afla iliyopangwa katika eneo la Kalehe, kilomita 30 ama 80 kaskazini mwa Bukavu. Serikali ya Kenya imeandaa hafla ya misa ya wafu kwa mkuu wake wa majeshi Francis Ogola, mzinga 19 ikifiatuliwa kwa heshima yake. Viongozi wa tabaka mbalimbali wakiongozwa na rais William Ruto wamehudhuria misa hiyo, wakimtaja Ogola kama jenerali aliyejitolea kuhudumia taifa lake kwa ujasiri. He greatly contributed to modernizing the Kenya Defence Forces. Alichangia pakubwa kubadilisha jeshi la Kenya kuwa la kisasa kwa kutumia mbinu za kipekee za mipango. Alikuwa anashughulikia pakubwa masuala ya, ya wanajeshi. Naweza sema kila mara alinjulisha kuhusu ziara zake kwenye kambi mbalimbali mbali, za humu nchini na za nje ya nchi. Naweza thibitisha kwamba Jenerali Franc Ogola alikuwa mmoja wa majenerali ambao walisafiri sana katika maeneo ya operesheni. Ogola atazikwa kesho kwa mujibu wa wasia wake, wakati akisema wakati, wakati, uh, kwamba azikwe chini ya, uh, ya sabini na mbili baada ya kifo chake. Ogola alikuwa miongoni mwa wanajeshi tisa waliofariki baada ya kuhusika kwa ajali mbaya ya ndege. Sikiliza changu chako chako changu, makala yanayohusu utamaduni ni kila Jumapili asubuhi saa mbili na dakika kumi saa za Afrika Mashariki hapa RFI. Zaidi ya watu 60 wamefariki nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati baada ya kuhusika kwenye ajali ya boti jijini Bangi. Paul Nzioki na maelezo zaidi. Ajali hiyo imetokea katika mto wa Mpoko kusini magharibi mwa jiji la Bangi, wakati huu kukiripotiwa majeruhi na watu kadhaa kukosa kujulikana walipo. Boti hiyo inasemekana ilikuwa imewabeba watu mia tatu waliokuwa wanaenda kuhudhuria mazishi ya chifu Mokola aliyefariki juma moja iliyopita. Taarifa zinasema boti hiyo ilijigawa katikati, na kwa mujibu wa mashuhuda wanasema kwamba boti hiyo ilikuwa na uzani kupita kiasi. Shughuli za uokozi bado zinaendelea, wakati huo hospitali jijini Bangui zikiripotiwa kulemewa na idadi kubwa ya majeruhi, baadhi wakiwa katika vyumba vya wagonjwa mahututi. Marekani imekubali kuwaondoa wanajeshi wake zaidi ya elfu moja kutoka Niger na kusimamisha mkoa wake huko Afrika Magharibi, ambako nchi hiyo ilikuwa na kituo kikuu cha ndege zisizo na rubani. Waziri wa ulinzi wa Burkina Faso Jenerali Kasum Kalibali na mwenzake wa Ivory Coast Tene Brahim Otara wamekutana na kuzungumza kuhusiana na ushirikiano wa kijeshi huku kukiwa na matumaini makubwa kwa uhusiano kati ya nchi hizo mbili. Amerika. Waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Hakan Fidan amezungumza ama amezungumzia hali mbaya huko Gaza na jinsi ya kuongeza msaada wa kibinadamu katika eneo lililozingirwa na Israel na mwenzake wa Misri Sami Shokri wakati wa mkutano wao jijini Istanbul. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI piwa radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Ukiwa Lubumbashi kule DRC na vilevile vile Goma nchini DRC, ni saa kumi na moja na dakika saba. Ukraine imezindua ndege zisizo na rubani nchini Urusi na kuteketeza gala la mafuta huku pande zote zikilaumiana kwa mashambulizi mabaya zaidi dhidi ya raia. Kiongozi wa Hamas Ismail Hayel yuko tayari kukutana na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan huku kukiwa na mvutano unaoongezeka katika eneo la Asia Magharibi, huku mashambulizi ama shambulizi la Israel dhidi ya Iran na Gaza likijiandaa kwa mashambulizi mapya mjini, ama nchini Israel. Mtu mmoja ameuawa na wengine wanane kujeruhiwa katika mlipuko uliotokea usiku wa kuamkia leo katika kambi ya kijeshi ya Iraq inayohifadhi miungo ama muungano wa makundi yenye ya silaha yanayounga mkono Iran. Upiganaji ama upigaji kura unaendelea nchini India ambapo karibu watu bilioni moja wanatarajiwa kupiga kura katika muda wa wiki sita zijazo, zoezi ambalo lilianza jana limesemekana li kuwa kubwa zaidi duniani, huku waziri mkuu Narendra Modi akitafuta muhula watatu wa kihistoria kuongoza taifa hilo. Wizara ya ulinzi, wizara ya ulinzi ya Taipei imesema imegundua ndege ishirini na moja za kijeshi za China zikizunguka kisiwa hicho kinachotawalwa ama kilichotajwa leo asubuhi, mwezi mmoja kabla, mwezi Mei ishirini, tarehe ya kuapishwa kwa rais Lai Cheng Te. Msikilizaji, matangazo haya unapata mbashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook, RFI Kiswahili, na vilevile mtandao wetu wa kijamii, na vilevile mtandao wetu wa YouTube. Pia ukiwa kule Kitwe unatupata kupitia 92.5 FM ukiwa kule Goma nchini DRC unatupata kupitia 98.0 FM. Hapa jijini Nairobi unatupata kupitia 89.9 FM. Ukiwa kule Mombasa unatupata kupitia 105.5 FM. Sasa ni makala, niko