Saa 12 kamili ya Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili ya Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Victor Moturi, baadhi ya yale tuliyokuandalia jioni hii ni pamoja na: nchini Kenya, mkuu wa majeshi wa ulinzi Francis Omondi Ogola aliyepoteza maisha baada ya kuanguka kwa ndege ya kijeshi azikwa. Maandamano yashuhudiwa nchini Niger kushinikiza kuondoka kwa wanajeshi wa Marekani nchini humo na wanajeshi wa Israel wamewaua Wapalestina wawili kwenye ukingo wa magharibi, huku wakiendelea kushambulia Gaza. Karibu tuandamane pamoja. Nchini Kenya, mkuu wa majeshi ya ulinzi Francis Omondi Ogola alipoteza maisha na maafisa wengine tisa wa kijeshi baada ya kuanguka kwa helikopta ya kijeshi wiki hii, amezikwa leo nyumbani kwake kwenye kijiji cha Mor katika kaunti ya Siaya magharibi mwa nchi hiyo. Mengi zaidi na Florence Kibuba. Maelfu ya waombolezaji wakiongozwa na rais William Ruto walihudhuria mazishi hayo. Maafisa wakuu wa jeshi walimpa heshima za mwisho kwa kupiga mizinga 19 kwa ajili ya kiongozi wao. Rais William Ruto amemkumbuka kama kiongozi mahiri na shupavu wa majeshi ya ulinzi ya Kenya na kusisitiza kuwa hakuwahi kujutia kumteua kwenye nafasi hiyo. Nilijivunia sana kufanya kazi na Jenerali Ogola, na fahamu kwa hakika ilifanya uamuzi sahihi wa kumteua na iwapo ningepata nafasi nyingine ningemteua tena kuwa mkuu wa majeshi ya ulinzi ya Kenya. Hakika, kwenye mikono ya Jenerali Ogola usalama wa Kenya ulikuwa thabiti. Aidha, Ruto amewaahidi wa Kenya kuwa ukweli utabainika kuhusu kilichosababisha kuanguka kwa helikopta ya kijeshi iliyosababisha kifo cha Jenerali Ogola. Nina imani kubwa Romena na Jenerali omenda na tume yake aliyoiunda, sure watafanya uchunguzi wa kina kubaini hasa nini kilisababisha ajali iliyopelekea kifo cha Jenerali Ogola. Jenerali Ogola aliteuliwa kwenye nafasi hiyo mwezi Aprili mwaka uliopita na amepoteza maisha kwenye ajali hiyo ya helikopta akiwa na umri wa miaka 62, akiwa kwenye ziara ya kikazi katika eneo la Elgeyo Marakwet linalosumbuliwa na utovu wa usalama kutokana na kuwepo kwa wezi wa mifugo. Tanzania kwa mara ya kwanza inatarajiwa kufanya majaribio ya treni ya umeme kutoka mji kibi wa kibiashara wa Dar es Salaam hadi mji mkuu wa Dodoma wakati nchi hiyo ikiadhimisha miaka 60 ya muungano wa Tanganyika na Zanzibar tarehe 26 mwezi huu. Uingereza pamoja na Umoja wa Ulaya zimetoa msaada wa fedha wa dola za Marekani milioni 117 kusaidia kuimarisha usalama nchini Somalia, ikiwemo kupambana na kundi la Alshabab. Aidha, EU imesema itaongeza dola milioni 75 kwa jeshi la mpito la ATMIS kufanikisha operesheni zake. Karibia watoto kumi na wawili wametenganishwa na waasi wa UFDPC katika eneo la Mwingi, Nyiragongo, Kivu Kaskazini, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na kisha kupelekwa katika makao ya watoto. Watoto wamekuwa wakisajiliwa kuwa sehemu ya makundi ya waasi wanaotatiza usalama mashariki mwa nchi hiyo. kila utakapokwenda kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21690 kilohertz, Radio France Internationale. Matangazo hayo vilevile wanapata katika mitandao yote ya kijamii ikiwa ni Facebook RFI Kiswahili. Nchini Niger kumekuwa na maandamano ya wakazi wa jimbo la Agadez kushinikisha kuondoko, kuondoka kwa wanajeshi wa Marekani katika eneo lao. Douglas Omariba, kulikuwaje? Hatua hii inakuja baada ya serikali ya Marekani siku ya Ijumaa kukubali kuondoa wanajeshi wake zaidi ya elfu moja katika nchi hiyo inayoongozwa na wanajeshi kwa sasa. Hii ilitanguliwa na uongozi wa Niger kutangaza kusitisha mara moja ushirikiano wa kijeshi na Marekani, hatua ambayo pia imeungwa mkono na mashirika ya kiraia nchini humo. Tangazo la Marekani kukubali kuondoa vikosi vyake ambavyo vimekuwepo nchini humo tangu mwaka 2013 kusaidia kupambana na makundi yenye silaha inaonekana kama ushindi kwa Agadez, eneo ambalo limekuwa ngome ya wanajeshi hao ambao kwa wiki kadhaa sasa wamekuwa wakipata shinikizo ya kuondoka. Wachambuzi wa mambo wanasema hatua wa hiyo ya Marekani huenda ikaifaa Urusi ambayo imekuwa ikituma kikosi chake cha wagina katika ukanda huo katika nchi za Mali na Bukina Faso ambazo pia zinaongozwa na jeshi. Nchini Togo, baadhi ya vyama vya upinzani na mashirika ya kiraia hiyo jana yameanzisha upya mwito wa maandamano siku moja baada ya wabunge kuidhinisha mabadiliko ya katiba ambayo yana uwezekano wa kurefusha utawala wa miaka 19 wa rais Faure Nyasibe. Mabadiliko hayo yamependekeza kubadilisha mfumo wa uongozi, ambapo wabunge watakuwa wanamchagua rais, hali ambayo imezua hali ya sintofahamu ya kisiasa nchini humo. Tukisalia magharibi mwa bara la Afrika, ni kwamba nchini Senegal mawaziri wote wamewekwa chini ya uongozi wa waziri mkuu Osman Sonko kutokana na amri iliyotolewa mwanzoni mwezi huu na Rais Basiru Diomae Fae na kuzua hisia mbalimbali katika kwa, ama kutoka kwa wananchi wa taifa hilo. Waziri wa ulinzi wa Mauritania amezuru nchi ya Mali kwa mazungumzo baada ya wanajeshi wenye uhusiano na Mali, baada ya watu wenye silaha kuvuka mpaka na kufanya mashambulio nchini Mauritania, hatua ambayo ilionekana kuyumbisha uhusiano wa kidiplomasia baina ya nchi hizo mbili. <coughs> Kwa majina naitwa Alain Sikosiko kutoka Uvira, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. matangazo fulanifulani fulani za redio yetu tunayoipenda zaidi RFI Kiswahili. Asante sana. naitwa kwa jina la Abduli Kabere nikiwa Kongo. nashukuru sana RFI kutupa namba yake ya WhatsApp ili kujua hali zetu nasi kujua hali zenu. Naitwa Ndovya Kasiki kutoka Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Napenda sana RFI Kiswahili, tunawapenda kule Nairobi. Asante sana RFI kule Kisangani, natupata kupitia masafa ya 105.0. Wanajeshi wa Israeli wamewaua Wapalestina wawili kwenye ukingo wa magharibi siku moja tu baada ya wengine 18 kupoteza maisha kaskazini mwa eneo hilo siku ya Jumamosi. Paul Nzioki anaeleza zaidi. Jeshi la Israeli limethibitisha mauaji hayo wa Wapalestina ikisema watu wawili walioawa wa siku ya Jumapili walijaribu kuwashambulia na kutaka kuwapiga risasi. Katika hatua nyingine, watoto 14 ni miongoni mwa watu walioawa usiku wa, wa kuamkia leo baada ya wanajeshi wa Israeli kuendeleza mashambulio yake kwenye ukanda wa Gaza. Wakati hayo yakijiri, wabunge nchini Marekani wamepitisha msaada wa, wa, wa, wa dola bilioni 26 kuisaidia Israeli kijeshi kwenye vita vyake dhidi ya Hamas. Pia na dola bilioni9 za kusaidia kutoa misaada ya kibinadamu kwenye ukanda wa Gaza. Tangu kuanza kwa vita kati ya jeshi la Israeli na Hamas 7 mwezi Oktoba mwaka uliopita, Wapalestina zaidi ya 30 wameuawa wa na wengine karibu 80 wakiwa na majeraha. Kumekuwa na jitihada za mazungumzo yakiongozwa na Marekani, Qatar pamoja na Misri kujaribu kupata suluhu, lakini mwafaka hujapatikana kati ya Israeli na kundi la Hamas. Kamenei katika kauli yake ya kwanza amepongeza hatua ya kikosi ama vikosi vya nchi yake kurusha makombora nchini Iraq katika kile alichosema ni operesheni iliyofanikiwa sana. Katika hatua nyingine, rais wa Iran Ibrahim Rais anatarajiwa kukutana na mwenzake wa Pakistan Asif Ali Zardari, wakati huu mataifa hayo mawili yakijaribu kuimarisha uhusiano wa kidiplomasia kufuatia mashambulizi kwenye mpaka wa nchi hizo mbili. Wabunge nchini Marekani hatimaye wameidhinisha dola bilioni sitini na moja msaada wa mpya wa kijeshi wa Marekani kwa nchi ya Ukraine kusaidia kukabiliana na uvamizi wa Urusi, hatua ambayo awali ilishuhudiwa upinzani mkubwa kutoka bunge la Congress. Wataalam wa kutegua mabomu hii leo wameondoa bomu lililosalia katika, katika mji wa Nis Nice kusini mwa Serbia wakati mashambulizi ya NATO mwaka wa 1999 nchini humo na kusababisha zaidi ya wakazi 1000 kuhamishwa, maafisa wa usalama wamesema. Jeshi la Taiwan hii leo limesema litajadiliana na Marekani jinsi ya kutumia ufadhili wa jiji la Taipei, ufadhili unaojumuisha kitita cha dola bilioni 95 imetimia saa 12.