Saa 12 kamili Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. George Ajoi. Miongoni mwa utakayoasikia katika awamu hii ya kwanza ni pamoja na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis amesikitishwa na kuahirishwa kwa ziara yake nchini DRC na Sudan Kusini; viongozi wa jumuiya ya kiuchumi ya ECOWAS kukutana jijini Acra kuamua hatima ya nchi za Mali, Burkina Faso na Guinea; na mji wa Myanko live nchini Ukraine washuhudia mashambulio ya bomu yenye nguvu. Karibu katika matangazo haya leo, ikiwa ni Jumapili ya kwanza ya mwezi wa saba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Kiongozi wa kanisa Katoliki amesema amesikitishwa sana kwa safari yake kuzuru Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Sudan Kusini kuahirishwa kwa sababu za kiafya. Mengi zaidi na Jason Sagini. Kupitia ujumbe wa video aliyotoa leo, Papa Francis mwenye umri wa miaka 85 amesema anasikitika kwa kuwa hataanza ziara hiyo katika mataifa hayo mwezi huu kama ilivyopangwa hapo awali, lakini akaongeza kuwa hivi karibuni atafanya ziara hiyo. Papa Francis amesema anaifikiria jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa sababu ya mateso ya wananchi wake hasa katika eneo la mashariki kwa sababu ya utovu wa usalama, huku akitoa wito wa amani nchini Sudan Kusini ambayo pia imeendelea kushuhudia mauaji ya raia. Mwezi uliopita, Vatican ilitangaza kuahirisha ziara ya kiongozi huyo wa kanisa Katoliki kwa sababu za kiafya, kwa ushauri wa madaktari wake ambao walisema ziara hiyo ingetatiza matibabu yake. Raia 11 wameuawa katika muda wa siku nne na waasi wa M23 katika kijiji cha Kabindi, eneo la Rushuru, Kivu kaskazini mashariki mwa DRC. Wanaharakati wa haki za binadamu nchini humo wamesema kuwa wamegundua kaburi la pamoja ambalo waasi hao walizika takriban raia tisa. Waasi wa M23 kwa wiki kadhaa sasa wameendelea kukabiliana na wanajeshi wa DRC katika jimbo la Kivu kaskazini na kuzua wasiwasi miongoni mwa raia. Mkuu wa tume ya haki za Umoja wa Mataifa Michel Bachelet ametoa wito kwa mamlaka za Sudan kuanzisha uchunguzi huru baada ya vikosi vya usalama kuwaua waandamanaji tisa waliohudhuria maandamano ya kutaka kusitishwa kwa utawala wa kijeshi. Bachelet amesema kwamba amesikitishwa na mauaji ya Alhamisi hata baada ya polisi kusema kwamba hawatatumia nguvu kuwatawanya waandamanaji. Nchini Kenya, Rais Uhuru Kenyatta, ambaye siku za hivi karibuni hajasikika akitoa kauli za kisiasa kuelekea kumalizika kwa muhula wake baada ya uchaguzi mkuu mwezi ujao, leo amemshutumu naibu wake William Ruto kwa kutoa ahadi ambazo amezielezea kama maneno matupu. Rais Kenyatta, ambaye tayari ametangaza na muunga mkono aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga kuwa mrithi wake, ametoa kauli hii kuhusu naibu wake. Na ndio mimi nasikitika hapo nikiona wengine ngwe ngwe ngwe ngwe, mtu amekuwa huko amepewa kazi, badala ya kazi ni mdomo mudomo mudomo mdomo mudomo mudomo, mudomo. Alafu sasa mi tutafanya na tuta, kwa nini hukufanya wakati ulikuwa huko? Hii mambo ya makelele kila saa, kichwa yako ni makelele makelele makelele, huko huko huko, watu wawache upuzi. Ni rais wa Kenya Uhuru Kenyatta. Mashirika matatu maarufu ya kutetea haki za binadamu yameiomba mahakama ya Afrika ya haki za binadamu kuharakisha uamuzi wa kesi ya miaka miwili nchini Tanzania ya kuwapiga marufuku wanafunzi wa kike waliokuwa wajawazito kuzuiwa kurudi shule. Kesi hiyo imesitishwa tangu Novemba mwaka jana, wakati mahakama ilipoamua kwamba ingezingatia ombi la waomba, waombaji la kusitisha kwa muda amri ya kupigwa marufuku. Sikiliza Changu Chako, Chako Changu, makala yanayohusu utamaduni ni kila Jumapili asubuhi saa mbili na dakika kumi saa za Afrika Mashariki, hapa RFI jijini Goma vilevile Lubumbashi nchini DRC ni saa kumi na moja na dakika 4, sawia na Kigali kule Rwanda. Viongozi wa mataifa ya Jumuia ya Kiuchumi ya Nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, wanakutana kesho kutathmini hatma ya viongozi ya vikwazo vya kiuchumi iliyowekewa mataifa matatu kufuatia hatua ya jeshi kuchukua madaraka. Mengi zaidi na Victor Abuso. Hatima ya nchi za Mali, Bukina Faso na Guini ipo mikononi mwa viongozi wa nchi hizo za Afrika magharibi watakaokutana jijini Akra. Mkutano huo utaamua iwapo vikwazo hivyo vitaendelea au vitaondolewa wakati huu wakiendelea kushinikiza uongozi wa kijeshi katika nchi hizo kurejesha madaraka kwa raia kwa kuandaa uchaguzi mahali ambayo jeshi limesema uchaguzi utafanyika mwaka 2024. Imekuwa chini ya vikwazo vya kiuchumi tangu mwezi Januari, hali ambayo imetikisa uchumi wake. Hata hivyo, Bukinafaso na Gini zilisimamishwa wanachama wa ECOWAS katika kipindi hiki ambacho pia uongozi wa jumuiya hiyo umekuwa katika mazungumzo na viongozi wa kijeshi hasa nchini mali ikiongozwa na aliyekuwa rais wa nigeria goodluck like jonathan uongozi wa guinea hata hivyo umekataa msuluhisho wa ecoas na kutangaza kwamba utarejesha uongozi kwa raia baada ya miezi 36 muda ambao umoja wa afrika umesema haukubaliki Waandamanaji wamevamia bunge la Libya katika mji wa Tobruk na kuteketeza moto sehemu ya jengo hilo, wakionyesha hasira zao kwa kuto, kwa kuzorota kwa uchumi na miezi kadhaa za utawala mbovu wa siasa. Bunge hilo limekuwa na makao yake mjini Tobruk zaidi ya kilomita elfu moja mashariki mwa mji mkuu Tripoli tangu mafarikano mwaka 2014 katika nchi hiyo ambayo haijakuwa dhabiti kisiasa tangu kuuawa kwa aliyekuwa kiongozi wa nchi hiyo Muammar Gaddafi. Mwaka elfu mbili na kumi na moja. Algeria inaadhimisha miaka sitini ya uhuru kutoka kwa Ufaransa siku ya Jumanne wiki ijayo, lakini simulizi hasimu kuhusu ukatili uliofanywa wakati wa zaidi ya karne moja ya utawala wa kikoloni bado unazua mvutano mkali wa kidiplomasia. Nchi hiyo ya Afrika kaskazini ilijipatia uhuru wake kufuatia vita vikali vya miaka minane vilivyomalizika kwa kutiwa saini Machi mwaka 1962 kwa makubaliano ya Evian. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI piwa radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Ukiwa Luanda kule Angola ni saa kumi na dakika saba. Vilevile vile kule Abuja nchini Nigeria ni saa kumi na dakika saba. Mji wa Mianklav nchini Ukraine umeshuhudia mashambulio ya bomu yenye nguvu mapema leo, baada ya watu 21 kuuawa kufuatia shambulilo. Shambulio kumradhi mradhi lililolenga jimbo la Odeda. Mengi zaidi na Paul Nzioki. Mashambulio hayo yamesababisha kuharibiwa kwa kambi tano za jeshi la Ukraine katika mji huo huku yakilenga pia maeneo matatu ya kuhifadhi silaha za kijeshi. Meya wa mji wa Mykolaiv amewaambia wakazi kusalia majumbani mwao kufuatia mashambulio hayo yaliyosikika kuanzia Jumamosi asubuhi. Urusi inakanusha madai ya kulenga makazi ya raia, na badala yake inalenga vituo vya kijeshi vya Ukraine. Wakati huo wapiganaji wanaunga mkono wanajeshi wa Urusi katika jimbo la Luhansk wanadai kuzunguka wa Lichansk mashariki mwa Ukraine. Marekani nayo na inasema inatuma mtambo maalum wa kuzuia makombora miongoni mwa silaha nyingine kuisaidia Ukraine. Dereva wa lori ambalo wahamiaji hamsini watatu walipoteza maisha kutokana na joto mjini Texas nchini Marekani hakufahamu kwamba kiyoyozi kilikuwa kimeacha kufanya kazi. Ripoti za mahakama zimesema. Homerio Zamorano ni mmoja wa washukiwa wanne ambao wamefunguliwa mashtaka kwa kutumiana ujumbe mfupi kwenye simu kabla ya lori hilo kuteketea. Wengi wa wahamiaji walipoteza maisha walikuwa raia wa Mexico. Mazungumzo kati ya Marekani na kundi la Taliban yanaendelea mjini Doha kwa madhumuni ya kujadili msaada wa tetemeko la ardhi miezi kadhaa baada ya pande hizo mbili kukutana mara ya mwisho katika mji mkuu wa Qatar mwezi Machi. Kundi la Taliban linatafuta njia ya kufungua baadhi ya hifadhi zake, zake geni, za kigeni za nchi hiyo ambazo sasa zimepigwa marufuku na Marekani kufuatia tetemeko la ardhi lililotokea mwezi uliopita. Shambulio la Israel kwenye pwani ya magharibi ya Siria limewajeruhi raia wawili. Haya ni kwa mujibu wa Wizara ya Ulinzi ya Siria. Tangu vita vya wenyewe kwa wenyewe kuzuka nchini Siria mwaka elfu mbili na kumi na moja, Siria imefanya mamia ya mashambulio ya anga dhidi ya jirani wake wa kaskazini. Watu watano wamefariki na wengine 19 kujeruhiwa kufuatia tetemeko la ardhi lililoshuhudiwa mapema hii leo kusini mwa Iran, mamlaka zikisema kwamba maeneo zaidi ya kilomita mia moja yameathirika. Unazidi kusikiliza matangazo haya ukiwa kule Kitwe, unatupata kupitia 92.5 FM. Bujumbura, unatupata kupitia 96.1 FM.