Ni saa 12 kamili Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. George Ajoi. Miongoni mwa tuliokuandalia Jumamosi hii ni pamoja na marais wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki wakutana jijini Bujumbura kujadili hali ya usalama mashariki mwa DRC. Kiongozi wa Burkina Faso Kapteni Ibrahim Traore akanusha kuwepo kwa uhusiano mbaya wa kidiplomasia kati ya nchi yake na Ufaransa. Na puto la pili la kijasusi la China laripotiwa nchini Marekani. Karibu msikilizaji na tutangulize taarifa zetu kutoka kule Burundi, ambapo marais wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki wamekutana jijini Bujumbura nchini Burundi katika mkutano usiokuwa wa kawaida kujadili kuhusu kuendelea kwa mzozo mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mengi zaidi na mwandishi wetu Victor Abuso. Viongozi hao wamekutana kutathmini mwenendo wa hali ya usalama mashariki mwa DRC na nini kifanyike kurejesha amani ya kudumu katika kipindi hiki ambacho waasi wa M23 wanapoendelea kupambana na vikosi vya FRDC na kuchukua maeneo zaidi. Rais wa DRC Felix Chisekedi ni mwenzake wa Rwanda Paul Kagame, ambao nchi zao hazina uhusiano mzuri wa kidiplomasia, kuhusu madai ya kuunga mkono M23 pia wamehudhuria. Viongozi wengine waliohudhuria ni pamoja na Yoweri Museveni wa Uganda, Samia Suluhu Hassan wa Tanzania na William Ruto wa Kenya, huku Sudani Kusini ikiwakilishwa. Mkutano huu umekuja siku chache tu baada ya Rwanda kukiri kushambulia ndege ya kivita ya DRC baada ya kudai kwamba ilivuka mpaka na kuingia kwenye anga yake kinyume cha sheria. Hivi karibuni DRC nayo iliwafukuza wanajeshi wa Rwanda waliokuwa kwenye ujumbe wa jeshi la Jumuiya ya Afrika Mashariki. Na hizi ni baadhi ya changamoto ambazo zinasubiri suluhu kutoka kwa viongozi hao wa Jumuiya ya Afrika Mashariki waliokutana jijini Bujumbura. Wakati viongozi wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki ya wakikutana jijini Bujumbura, kumekuwepo na maandamano ya rais mjini Sake na Goma kutaka kuondoka kwa kikosi cha jumuiya kwa kile, wa cha, wa, kwa kile wanachodai kumeshindwa kupambana na waasi wa M23 mkoani Kivu Kaskazini. Baadhi ya wa wazungumzaji, baadhi wamezungumza na mwandishi wetu Chube Gorombi akiwa Goma. Hatupendi Kenya, hatupendi Burundi. Kwetu tuna jeshi yetu ambayo ni FARDC na hayo yenyewe ndio itapigana vita yetu na kuimaliza. Tunaomba gavmenti yetu ya Kongo kwa kutoka mwahiyo vikundi vya kusema muungano ya Afrika na kitu ni vikundi vya kugawa Afrika. Tulikwa na waza kama EAC tatusaidia mee, lakini atusaidia maake waende kwavo. Sasa si yetu naandamana kwa sababu wasoda yetu wako na kofia ndani ya vita, lakini EAC na MONUSCO hawatusaidie kwa kila kitu. Sasa tunapenda warudie kwao juu Raia wa Goma waliopoandamana leo mjini Goma. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis, anayeendelea na ziara yake nchini Sudan Kusini, amesema kanisa haliwezi kusalia kimya na badala yake linapaswa kupaza sauti kupinga ukiukaji wa haki za binadamu na matumizi mabaya ya madaraka. Mengi zaidi na Paul Nzioki. Papa Francis ametoa kauli hiyo wakati akizungumza na maaskofu wa kanisa Katoliki, makasisi na watawa katika kanisa kuu la Mtakatifu Teresa jijini Juba. Katika ziara hiyo anayoandamana na askofu mkuu wa Kantabari Justin Welby kutoka kanisa Anglikana, viongozi wao wamelaani kuendelea kwa vita na mauaji ya mara kwa mara nchini humo na kuwataka viongozi wa kisiasa wa nchi hiyo, Rais Salva Kir na makamu wa kwanza wa rais Riek Mashar, kuhakikisha machafuko, ukabila na ufisadi vinakoma. Aidha, Papa Francis amekutana na waadhiriwa wa mapigano ya wenyewe kwa wenyewe jijini Juba, katika taifa hilo ambalo kwa mujibu wa ripoti ya Umoja wa Mataifa, watu zaidi ya milioni mbili wameyakimbia makwao kwa sababu ya vita. Kiongozi huyo anayezuru Sudani Kusini kwa mara ya kwanza, nchi iliyopata uhuru mwaka elfu mbili kumi na moja, anatarajiwa kutamatisha ziara yake siku ya Jumapili. Watu 17 wamefariki dunia, idadi kubwa kutoka uko mmoja na wengine 12 wamejeruhiwa katika ajali mbaya ya barabarani iliyotokea leo alfajiri Korongwe, mkoani Tanga nchini Tanzania. Kwa mujibu wa mkuu wa mkoa wa Tanga, Omari Mugamba, ajali hiyo usi iliyohusisha lori aina ya Mitsubishi Fuso na basi lililokuwa limebeba maiti kutoka Dar es Salaam kwenda Moshi ambalo lilikuwa na watu 26 Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu ICC inatafuta washirika zaidi na, serika, na serikali wasio wa kiserikali katika msako wa mbabe wa kivita wa Uganda, Joseph Kony. Kony ambaye amekwepo, amekwepa kukamatwa kwa zaidi ya miaka 17, ni kiongozi wa kundi la wasi la Lords Resistance Army. Umoja wa Ulaya umetishia kuiorodhesha Kenya kuwa miongoni mwa nchi sugu linalopo, linalop, linapokuja suala la ufisadi na ubadhirifu wa fedha, tatizo ambalo nchi hiyo bado haijafanikiwa kulitatua. Balozi la Umoja wa Mataifa nchini Kenya amesema kuwa kushindwa kupambana na ufisadi kumewazuia wawekezaji. Waziri mkuu wa Ethiopia Abi Hamed amefanya mkutano wake wa kwanza wa ana kwa ana na viongozi wa Tigre tangu makubaliano ya amani kufanyika mwaka jana. Mazungumzo hayo yanafanyika karibu mwezi mitatu tangu serikali ya Ethiopia na chama cha TPLF kusaini makubaliano ya kusitisha amani baada ya miaka miwili ya vita vya kikatili. RFI Bujumbura 96.1 FM ukiwa okay, kule Abuja nchini Nigeria ni saa kumi na dakika sita. Nchini burkina Faso, kiongozi wa nchi hiyo Kapteni Ibrahim Traore amekanusha kuwepo kwa uhusiano mbaya wa kidiplomasia kati ya nchi yake na Ufaransa. Ametoa kauli hii baada ya baada ya kuvitaka vikosi vya Ufaransa vilivyoko katika nchi yake kuondoka nchini humo ndani ya mwezi mmoja na kukanusha madai ya nchi hiyo kuwa na mamluki wa Wagner kutoka Urusi. Kama Onemlili, ganyang, ganyang, fran. Tunataka ushirikiano wenye faida kwa sote mm, tena wa kweli. Kwa mfano, ukisema ninakupa hiki discut, na ninahitaji kile, tunajadiliana tukikubaliana, mm. no, tunakupa hatutaki ushirikiano usioeleweka wenye faida ya upande mmoja. Ni hilo tu ndiyo maana tunatafuta washirika wengine, ni katika mantiki hiyo. Hatuna chuki na mshirika yeyote. Huu ni mkataba wa kijeshi ambao unaagiza upande mmoja unaweza kuukemea, ni mchakato tu ambao umefanyika. Hakuna uhusiano wowote na diplomasia. Ubalozi wa Ufaransa upo hapa, wananchi wa Ufaransa wapo na hata wabalozi wetu upo huko, hakuna lolote kidiplomasia lililoguswa. Uhuru wetu unategemea kutoka kwetu. Kile tunachodai ni kukemea makubaliano. Kiongozi wa Burkina Faso Kapteni Ibrahim Traore. Genge la wezi wa mifugo limewaua walinzi 41 katika eneo la kaskazini ambalo linashuhudia machafuko nchini Nigeria katika shambulio la kuvizia msituni. Tukio hilo limetokea katika jimbo la Katsina wakati walinzi wengi kutoka vijijini, vijiji kadhaa vya wilaya ya Bokari walipokusanyika kufuatilia genge hilo ambalo limekuwa likiiba ng'ombe. Wanajihadi waliokuwa na silaha wamevamia kambi wa kimbizi kutoka nchi jirani ya Mali magharibi mwa Niger na kuwaua watu tisa. Mkuu wa kampuni ya mafuta ya gesi ya Total Energies Patrick Spoyane amekutana na rais wa Msumbiji Filipe Nyusi kujadili hali ya kibinadamu katika eneo la Cabo Delgado ambapo mashambulio shambulio la mwaka 2021 dhidi ya raia lilisababisha mradi muhimu wa gesi kusitishwa. Tupate kwenye Facebook.com/RFISW. RFI. Puto la pili la kijasusi la China limeripotiwa kuruka juu la anga nchini Marekani. Haya yanajiri wakati waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken, akiairisha ziara yake nchini China. Pentagon haijataja eneo halisi la puto hilo, serikali ya Beijing imeomba utulivu katika kipindi hiki. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky amesema taifa lake halita alitakataa tamaa katika kuendelea kupigana katika mji wa Bukamut mashariki mwa nchi hiyo, wakati vikosi vya Moscow vikiendelea na mashambulizi dhidi ya mji ambao kiongozi wa Ukraine aliutaja kuwa ngome yake. Mji huo unazozaniwa vikali katika eneo la Donetsk umekuwa kivutio cha mapigano kwa miezi kadhaa, na Rais Zelensky amesema kuwa vikosi vya Ukraine vitaendelea kushirikiana kwa muda mrefu. Waziri wa uchumi wa Ufaransa, Bruno Limari, ametoa wito wa uvamizi kati ya Marekani na Ulaya kuhusu utoaji wenye utata wa zuruzuku na utokazi, utoaji wa kodi Afrika.