Mashariki ni saa 12 jioni, wakati ni saa 11 kwa Afrika ya kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Jupiter Mayaka gonimwa, tuliyokuandalia jioni hii: kura za urais nchini Kenya zaendelea kuhesabiwa, raia wakisubiri mshindi kutangazwa. Kundi la kwanza la waasi la karibisha nchini Chad baada ya makubaliano ya Doha. Na rais wa Ukraini Volodimir Zelenski awatuhumu wanajeshi wa Urusi kwa shambulio katika kiwanda cha nyuklia. Karibu msikilizaji. Wakati huu shughuli za uhesabuji kura zikiendelea nchini Kenya, mchuano mkali unazidi kushuhudiwa wakati ama, kati ya wagombea wawili wakuu, Raila Odinga wa muungano wa Azimio na William Ruto wa Kenya Kwanza. Tayari mgombea mmoja wa kiti hicho David Waiga Mwaure, ambaye yuko katika nafasi ya nne kwenye kinyang'anyiro hicho, ametangaza kubali kushindwa. Ndugu zangu wa Kenya, tunapenda tukiri kushindwa katika uchaguzi wa urais nchini Kenya wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, uchaguzi ambao uhakiki wake unaendelea katika ukumbi wa Bomas. Tumechukua uamuzi huu baada ya kufanya tathmini ya tulivyofanya, baada ya majadiliano ya kina na timu yetu iliyoko Bomas, na hata wakati huu tukikiri kushindwa tunaitaka conceded, IBC simame imara IBC na bila kupepesa macho katika kutekeleza majukumu yake na kumtangaza anayeongoza kwa kiti cha urais pale muda utakapofika na watakapoona inafaa. Msikilizaji, na sasa tunaungana naye kwenye laini ya simu, mwanahabari wetu Hilari Ngati, ambaye amekuwa katika ukumbi wa Bomas of Kenya, ambako kunatangaziwa matokeo ya urais. Ingati, pengine nini kinaendelea hadi sasa na tutarajie labda lini tume ya IEBC inaweza kutangaza matokeo? Sidhani kama kwa sasa Jupiter naweza kakupa takwimu ama nikakupa taswira kuambia kwa kwamba huenda ikatangaza leo tume matokeo au kesho. Hadi sasa tume imeweza kagua na kudhibitisha matokeo ya urais kutoka katika maeneo bunge mia moja themanini na matatu. Kwa hivyo nikiangalia hapa kwa takwimu zangu, yanasa ya maeneo bunge mangapi haya, mia moja na saba. Kwa hivyo kumbuka kazi bado ipo, safari bado ni ndefu, lakini kwa sababu ya muda ule ambao katiba e, imeipa tume ili kwamba ikuwa imemtangaza e, mshindi wa urais ni siku ya Jumanne, kwa maana inasalia kesho pekee, kwa hivyo itabidi wajitahidi sana, ikiwezekana kwamba labda tukija asubuhi tukuja tumepata kwamba labda washasonga kidogo, ndio labda watutangazie mshindi labda kesho jioni. Lakini sasa siwezi kaizungumzia, tume itaweza kazungumza yenyewe. Lakini hapo awali kumeshuhudiwa kizaazaa kidogo kwenye lango kuu. Kumbuka kwamba nilisema jana na pia asubuhi kwamba usalama hapo umeimarishwa zaidi, si rahisi kuingia, si rahisi kutoka. Kwa hivyo akakuwa na vurugu kidogo, baadhi ya wanasiasa akiwemo gavana mteule wa Kisumu Profesa nyang' Nyong'o, gavana mteule wa Siaya James Orengo walijaribu na wanasiasa wengine wa mirengo tofauti walijaribu kuingia hapa, lakini wakaambia mm -mm. Subirini kwanza, kwa maana hamjaidhinishwa kuingia. Wenyewe nimezungumza nao, wakaniambia kwamba tumeidhinishwa, tume na tume kuingia, lakini kwa sasa tumezuiwa. Lakini hatimaye waliruhusiwa, wakaingia, lakini hawajaingia ndani ya ukumbi ambako hesabu inaendelea. Wamewekwa kando kidogo, sijui kunakwenda vipi, lakini baadaye. Kwa sasa hali imetulia, tunaendelea kusikiliza na kuangalia jinsi ambavyo tume inakagua matokeo. Rais Jupiter, ni kushukuru sana Hilari Ingati kutoka Asante. Bomas of Kenya, sasa tuelekee Kisumu ambako mwanahabari wetu Georgia Joy amekuwa huko na alitutumia taarifa hii. Katika kaunti hii ya Kisumu, hali ni tulivu, hali ni amani, hali ni shwari kabisa. Wakaaji wa mji huu wa Kisumu wana matumaini makubwa kwamba matokeo mkuu, ya uchaguzi mkuu yanaweza kutangazwa kuanzia leo kesho au kesho kutwa. Kwao ni kwamba wataweza kuvuta subira hadi mwenyekiti wa tume ya mipaka na uchaguzi nchini IBC Wafula Chebukati atakapotangaza matokeo rasmi. Jana nikizungumza na vijana katika makundi makundi, waliweza kuniahidi kwamba iwapo matokeo yatatokea wakati wowote wa, basi wataweza kuyapokea jinsi yatakavyotangazwa. George Ajoi, Kisumu, RFI Kiswahili. Joja jui hapo akiwa akisomo. Na katika matangazo yetu ya awamu ya pili, tutaungana na mwandishi wetu Caro Corel ambaye yuko mjini Eldoret. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken hapo jana amefanya mazungumzo na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kujadili ziara yake ya hivi majuzi barani Afrika, ambapo pia alimshukuru Rais Uhuru kwa mchango wake katika kudumisha amani ya kikanda. Kadhalika amehimiza amani na subira wakati majumuisho ya kura za uchaguzi wa Agosti 9 zikiendelea. Mashariki mwa DRC wanachama kumi na watatu wa kundi la Lucha wameachiwa huru tangu Ijumaa jioni baada ya mahakama kukufuta adhabu iliyokuwa imetangazwa dhidi yao na mahakama ya kijeshi ya Beni. Mamlaka ya Msumbiji na vikosi vya usalama vya Rwanda vimewasaidia wakimbizi wa ndani kutoka kambi ya kuitunda kurejea nyumbani, wizara ya ulinzi ikisema wengi wao walikuwa wamekimbia makazi yao mwaka 2019 kufuatia mashambulio ya kigaidi katika jimbo la Cabo Delgado. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio kwenye simu yako ya smartphone. Na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Nchini Chad baada ya mkataba wa makubaliano wa Doha kati ya serikali ya kijeshi na makundi ya waasi, kundi la kwanza la waasi lilikaribishwa kwa furaha jijini Njamena siku ya Jumamosi. Maelezo zaidi na Menzlet Ijai. Takriban wawakilishi hamsini wa vuguvugu Vugu linalojumuisha makundi ya kisiasa na waasi waliwasili wakiwa wameandamana na ujumbe wa serikali ulioshiriki kwenye makubaliano hayo ambayo yataruhusu makundi hayo kushiriki kwenye mchakato wa mazungumzo ya maridhiano ya kitaifa yaliyoratibiwa kufanyika Agosti ishirini. Kulishuhudiwa hisia mbalimbali wakati waasi hao wakiikaribishwa katika uwanja wa ndege wa Njamena, baadhi yao wakiwa wamerejea nchini humo baada ya kuwa uhamishoni kwa miongo kadhaa. Wengi wa waliorejea siku ya Jumaamosi wanatajwa kuwa wanatajua wanachama wa vuguvugu zisizojulikana, wawakilishi wengine wakitarajiwa kuwasili jijini N'djamena katika siku zijazo. Mzunguko wa wanajeshi kwa ajili ya ujumbe wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa nchini Mali utaanza tena hapo kesho. Haya yakijiri mwezi mmoja baada ya mamlaka ya Mali kuwasimamisha kazi na kuwashutumu wanajeshi wa kigeni kwa kuingia nchini humo bila kibali. Waziri mkuu wa Mali Chogel Maiga amelazimika kupata mapumziko ya lazima na daktari wake baada ya miezi kadhaa ya kufanya kazi bila mapumziko. Nchini Tunisia, mazungumzo yanaonekana kurejelewa tena kati ya chama kikuu cha wafanyakazi wa Tunisia na serikali baada ya washikadau mbalimbali kutia saini mkataba wa kijamii kama njia ya kujitolea rasmi kwa majadiliano ya kijamii na kiuchumi kati ya pande husika, kwanzia hapo kesho. Kila siku jioni, matangazo ya RFI Kiswahili yanapatikana kupitia shortwave katika frequency 21690 kilohertz mita bendi 13. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski ameituhumu Urusi kwa kujaribu kutumia kinu cha nyuklia cha Zaporizhia kama kinga ya kujaribu kupata kile inataka. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi ana maelezo zaidi. Tangu Urusi ipate udhibiti wa moja ya kinu kikubwa zaidi cha nyuklia barani Ulaya imelifanya eneo hilo kuwa kambi yake ya kijeshi huku ikijua fika kinu hicho kiko jirani na makazi ya watu. Kwa majuma kadhaa sasa Ukraine na Urusi zimekuwa zikitupiana lawama kuhusu eneo hilo kushambuliwa baada ya juma moja lililopita roketi moja kuangukia jirani na kinu hicho. Haya yanajiri wakati huu Umoja wa Mataifa ukionya kuhusu eneo hilo kutumiwa kama kinga na uwanja mapambano, wa mapambano. Wataalamu wakionya kuhusu madhara yatakayoshuhudiwa ikiwa kitalipuliwa. Licha ya tuhuma nyingi kuelekezwa kwake, utawala wa Mosko umekanusha kufanya vitu visivyokubalika kwenye kinu hicho. Ofisa wa Umoja wa Mataifa amesema meli iliyokodishwa na umoja huo kubeba shehena ya kwanza ya chakula cha kibinadamu itaondoka Ukraine kuelekea Afrika siku zijazo, baada ya kumaliza kupakia zaidi ya tani elfu 23 za ngano, shehena hii ikiwa ya kwanza kuelekea Afrika tangu uvamizi wa Urusi nchini Ukraine mnamo Februari 24. Polisi nchini Israeli imemkamata mshukiwa wa shambulio la leo alfajiri lililolenga basi moja katika jiji kuu la kale Jerusalem, ambapo watu nane walijeruhiwa wakiwemo mwanamke mjamzito na raia kadhaa wa Marekani, shambulio hili likitajwa kuwa la kigaidi. Mwandishi wa vitabu Salman Rushdie ameondolewa kwenye mashine ya kupumulia na sasa anaweza kuongea tena, siku moja tu baada yake kuchomwa kisu mara 12 jijini new York, shambulio ambalo limeibua hisia tofauti kutoka kwa viongozi mbalimbali ulimwenguni. Takribani mtu mmoja ameuawa na idadi ya watu isiyojulikana wamekwama kwenye vifusi huko nchini Armenia, Yerevan.