kamili jijini Bujumbura, Burundi. Wakati ni saa kumi na mbili huko Dar es Salaam, Tanzania. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jiji kuu Nairobi, Kenya. Jupite Mayaka, tumekuandalia mengi, lakini kwanza ni muhtasari. Rais wa DRC Felix Tshisekedi aanza ziara rasmi ya siku tatu nchini Burundi. Utawala wa kijeshi nchini Burkina Faso washinikizwa kumwachia bila masharti rais wa zamani Mark Christian Kabore. Na rais wa marekani Joe Biden asema atakutana na mwenzake wa Korea kaskazini iwapo kutakuwa na misingi ya uaminifu. Karibu msikilizaji. Rais wa DRC Felix Chisekedi ameanza rasmi ziara yake nchini Burundi, ziara ambayo waangalizi wanaiona kuwa muhimu, haswa juu ya madai ya waasi wa Burundi kuwepo katika himaya ya DRC. Mwandishi wetu wa Bujumbura Abbas Mbazumutima na ripoti hiyo. Hayo ni baada ya baadhi ya viongozi wa nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki, pakiwemo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kukubaliana kuandaa jeshi la kikosi cha kanda cha kudumisha amani ili kikabiliane na makundi yanayozidi kuyumbisha usalama mashariki mwa Kongo, hususan kundi la Red Tabara lenye ngome zake katika eneo la Fizi na Uvira, mkoa wa Kivu ya Kusini, mashariki mwa Kongo, linalopiga vita serikali ya Burundi. Lengo la ziara ya rais Tshisekedi aliyepewa majukumu ya kusimamia harakati za kuandaa kikosi hicho cha kanda ni kuzungumza na serikali ya Burundi ili kuchunguzwe mikakati ya kurejesha amani katika eneo hilo, wanasema wachunguzi wa mambo, japo serikali hizo mbili zinakanusha habari kuwa kuna majeshi ya Burundi yaliyotumwa huko mashariki mwa Kongo ili yakabiliane na kundi la Red Tabara. Swali wakati huu ni kujua ikiwa Rais Chisekedi ataomba rasmi serikali ya Burundi itume majeshi yake mashariki mwa Kongo au iongeze idadi ya majeshi hayo ili yashirikiane na majeshi ya Kongo kwa piga vita makundi yanayoyumbisha usalama katika maeneo ya uvira na Fizi, wanazidi kusema wachunguzi wa mambo. Hayo ni wakati rais Evariste Ndayishimiye wa Burundi akizidi kutangaza rasmi utaarifu wake wa kuanzisha mazungumzo na waasi hao wa kundi la Redi Tabara linalopiga vita serikali ya Burundi baada ya kurejea nyumbani. Abasi Mbazumutima, Bujumbura, RFI Kiswahili. Nchini DRC, muungano wa usimamizi wa mashirika ya umma umetoa mapendekezo kwa serikali kurekebisha mikataba yote ya madini iliyomalizika tangu mwaka elfu mbili na tisa, muungano huo ukisema uhamasisho wa mikataba ama uhamisho wa mikataba mingine sio wa kawaida au hauna mantiki. Rais wa Muungano wa Tanzania Samia Suluhu, hapo jana, amefanya mazungumzo na viongozi wa chama kikuu cha upinzani Chadema katika ikulu huko Dodoma, hatua ambayo inaashiria kuimarika kwa uhusiano kati ya vyama hivyo viwili. Mkutano wa siku tatu kujadili maendeleo ya majiji yanayokuwa umemalizika jijini Kisumu, magharibi mwa Kenya, huku wajumbe wakitaka kuwekeza zaidi kwenye majiji hayo mengi zaidi. Na Wycliffe Odera akiwa Kisumu, Kenya. Akifunga mkutano huu, waziri wa ugatuzi Eugene Wamalwa ameyataka mataifa ya Afrika kuimarisha zaidi miji inayokuwa, inaonyesha ya kwamba Afrika sasa inakumbatia ugatuzi na lazima tuweke zaidi rasilimali nyingi hapa chini, ndio tukuze miji yetu na tuweze kujenga Afrika mpya. Tanzania iliwakilishwa katika mkutano huu na Angela Mabula, waziri wa ardhi, nyumba na makazi ya watu. Mkutano huu umekuwa na manufaa makubwa kwetu sisi, tumeingia katika maeneo ambayo pengine yanaweza akasaidia sana katika swala zima la uendelezaji miji, miji ya kati na miji mikubwa, ukizingatia Tanzania hata kwa kwa kwa upande wa sekta ya ardhi haijapimwa yote manake, pia hata watu hajawezeshwa. Wenyeji wa Kisumu kama Jefferson Ngozi ni dereva wa teksi, anaelezea alivyonufaika na mkutano huu kufanyika hapa Kisumu. Kiguzia biashara yangu imepata kuongezeka kidogo, eh, nilikuwa able kucharge mara mbili kuliko venye mi ucharge kama kawaida okay. So kwa wiki moja nimetengeneza profit eh, za wiki mbili. Israel Agina ni mwenyekiti wa baraza la wafanyabiashara jijini Kisumu. Ukiangalia biashara kama za M-Pesa utaona kwamba imeongezeka marudufu kwa hizo siku chache ambao walikuwa hapa. Mkutano ujao wa Africities utafanyika nchini Misri mwaka 2025. Wakati huu maelfu ya wajumbe wanarejelea katika nchi zao kwenda kutekeleza walichojadiliana. Wikly Fodera, Kisumu, RFI Kiswahili. Ripoti mpya ya kituo cha kuangazia wakimbizi wa ndani imesema kuwa nchi ya Ethiopia ilirekodi idadi kubwa ya wakimbizi wa ndani kuliko nchi nyingine yoyote katika mwaka 2021, migogoro na ghasia katika taifa hilo vikisababisha zaidi ya watu milioni 5.1 kuyahama makazi yao, idadi hii ikiwa kubwa zaidi ya mwaka kuwahi kurekodiwa kwa nchi moja. Bara la Afrika Mashariki linasalia kuwa kimbilio la watu wanaotuhumiwa kufanya mauaji ya kimbari dhidi ya Watutsi, nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Uganda zikiwa kwenye ama wenyeji wa idadi kubwa zaidi ya wahalifu hao wanaosakwa, zikifuatwa na Tanzania, Kenya na Burundi. RFI Juba 90.4 FM nchini Burkina Faso chama cha People's Movement for Progress kinautaka utawala wa kijeshi nchini humo kumwachia bila masharti aliyekuwa rais Marc Christian Kabore ambaye aliondolewa madarakani na kwa sasa anazuiliwa nyumbani kwake tangu Januari 24 mwaka huu. Rais huyo wa zamani amekuwa akizuiliwa chini ya ulinzi mkali wa majeshi Lasin Watara ni mwanachama wa chama cha MPP nchini Burkina Faso Di la usi... akiwa rais angehudhuria ibada kanisani kule Waga, ila leo huweze mwona Kabore. Pia alipenda sana kupiga simu, ila leo ukimpigia simu huweze kumpata kwa hivyo kuna tatizo. Tumewaandikia barua tukitaka waturuhusu tumone, ila wajajibu tuko tayari kushiriki mazungumzo ya kuleta maridhiano. Alijiuzulu, hayupo tena madarakani na hataki kurejea madarakani. Kiukweli hili si tatizo leo hii. Ni sauti yake Lasina Watara, mwanachama wa chama cha MPP nchini Bukina Faso. Operesheni katika mgodi wa shaba na fedha wa Kamakuu Zone 5 nchini Botswana zimesimamishwa kwa muda baada ya ajali iliyotokea hapo jana na kuua watu wawili. Wasiwasi unaendelea kushuhudiwa nchini Mali kutokana na kudorora kwa usalama, gasia zikienea nchini humo. Kisa cha hivi punde cha utovu wa usalama huo kikiwa ni cha watu wenye silaha kuwateka nyara wanandoa wa Kiitaliano na mwanao wa kiume kusini mwa Mali. Waziri wa fedha wa Misri Mohamed Mait amesema wanatarajia mapato ya takribani dola bilioni saba ifikapo mwisho wa mwaka huo wa kifedha kutoka kwa njia ya Suez. Wajumbe waliohudhuria kongamano la tano la kimataifa la kutokomeza ajira ya watoto nchini Afrika Kusini lililokamilika hapo jana wamekubali wito wa Daban wa kuchukua hatua za haraka kwa sababu janga la Uviko 19, migogoro na mazingira inatishia kurudisha nyuma miaka ya maendeleo dhidi ya utukumishaji wa watoto. Makala Mazingira Leo Dunia Yako Kesho ni kila siku ya Jumatatu saa 1 na dakika 40 asubuhi na saa 12 na na dakika 20 jioni saa za Afrika Mashariki, RFI. Rais wa Marekani Joe Biden amekutana na mwenzake wa Korea Kusini, Yoon Suk Yeol katika ziara yake ya kwanza barani Asia, ambapo amesema nia ya kukutana na rais wa Korea Kaskazini itategemea uaminifu wa rais huyo. Ushirikiano wa Korea, Korea kusini na Marekani ni muhimu katika maendeleo ya kimkakati kutoka kupambana na janga la korona hadi kuimarisha mifumo ya afya ulimwenguni, so ili tuwe tayari kwa majanga yatakayotokea baadaye. Na washukuru pia raia wa Korea kwa msaada wao kwa raia wa Ukrain. Uvamizi wa Putini kwa Ukrain ni kuingilia demokrasia ambayo ni msingi muhimu wa kimataifa na uhuru wa maadili ya himaya. Sauti yake, rais wa Marekani Joe Biden. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky amesema vita vinavyoendelea nchini mwake vinaweza kusuluhishwa tu kupitia njia ya diplomasia, ujumbe wake ukijiri wakati ambapo majadiliano yanaendelea kati ya Kyiv na Moscow urusi imesitisha usambazaji wa gesi kwa nchi ya finland siku chache tu baada ya nchi hiyo kuwasilisha maombi rasmi ya kujiunga na muungano wa nato kadhalika urusi ilikuwa imetangaza kuwa mnunuzi wa gesi lazima alipie kupitia sarafu ya urusi wizara ya afya ya palestina na vyombo vya habari vimeripoti kuwa vikosi vya usalama vya israeli vimempiga risasi na kumuua mvulana mmoja vikosi hivyo vilipofanya uvamizi katika eneo la jenin eneo la West Bank Waziri mkuu wa chama cha kihafidhina Scott Morrison amekubali kushindwa katika uchaguzi ambao umefanyika hivi leo nchini Australia, na amempongeza mpinzani wake waziri mkuu mtarajiwa wa Anthony Albanese. Wapiga kura walitoa karipio kali kwa chama chake Morrison kwa kutochukua hatua kuhusu mabadiliko ya tabia nchi. Maelfu ya wakazi wa Beijing wasio na maambukizo ya uviko 19 wamehamishwa hadi maeneo ya kujitenga kwa sababu ya maambukizo machache, mji huu ukianza kuweka masharti zaidi ya uviko 19 saa 12