Ni saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia moja kwa moja kutoka jiji kuu Nairobi, nchini Kenya. Florence Kivuba Hujambo na karibu kwenye matangazo yetu ya awamu ya kwanza jioni hii, na hizi ni baadhi ya taarifa kuu tulizo nazo. Mpinzani wa serikali ya Rwanda Paul Rusesa bagina achiwa huru na kusafirishwa nchini Qatar. Magaidi 79 wa uawa na jeshi la Nigeri katika operesheni iliyofanyika wiki hii, na Ukraini yasema vikosi vyake vinaelekea kudhibiti mji wa Bakhmut. Habari kamili. Paul Rusesabagina, mpinzani wa rais wa Rwanda aliyefungwa jela miaka 25 kwa kosa la ugaidi ameachiwa huru jijini Kigali. Mengi zaidi na Victor Abuso. Meneja huyo wa zamani wa hoteli aliyepata umaarufu mkubwa wa kuwaokoa raia wakati wa mauaji ya kimbari mwaka 94 ameachiwa huru kufuatia msamaha wa rais, kwa mujibu wa waziri wa sheria Emmanuel Ugereshabuja ambaye katika taarifa yake amefafanua kuwa hatua hiyo haifuti kosa dhidi ya mpinzani huyo. Ripoti zinasema kwamba Rusesa bagina ambaye anauraia Ubelgiji na ukazi wa kudumu wa Marekani aliachiwa huru siku ya Ijumaa baada ya kukaa jela kwa zaidi ya siku mia tisa na kusafirishwa moja kwa moja kwenda Qatar ambako atakuwa huko kwa siku kadhaa kabla ya kwenda Marekani. Rais wa Marekani Joe Biden ambaye serikali yake imekuwa katika mstari wa mbele kushinikiza kuachiliwa huru kwa Rusesa bagina ambayo amekuwa akisema kwamba mashtaka dhidi yake alichochewa wa kisiasa amekaribisha kuachiwa huru kwake na kusema ni matokeo mazuri. Imeelezwa kwamba imechukua shinikizo za kidiplomasia zikiongozwa na Marekani na kusababisha mchakato wa mazungumzo chini ya Qatar ambayo yamesababisha kuachiwa huru kwa mwanasiasa huyo mwenye umri wa miaka 68. Tukisalia nchini Rwanda, baraza la mawaziri katika mkutano uliofanyika jana na ulioongozwa na rais Paul Kagame lilifanyika uamuzi wa kuunganisha tarehe ya kufanyika kwa uchaguzi wa wabunge na rais kufanyika siku moja. Nchini Jamhuri ya ya Kidemokrasia ya Kongo, watu wanane wamepoteza maisha katika gereza kuu la mji wa Bukavu, mashariki mwa nchi hiyo, kwa sababu ya njaa na huduma ya afya Mengi zaidi na mwandishi wetu William Basimike. Mfumo wa mashauriano wa asasi za kiraia Kivu Kusini unasema ulifanya uchunguzi katika gereza hilo na kugundua hali ya kusikitisha. Zozo Sakali ni msimamizi wa mfumo huo wa mashauriano wa asasi za kiraia, akiwa mjini Bukavu. Wafungwa wameanza fariki, na ndani ya hii mwezi wa tatu tu tunaeneza watu mnane ambao wamefariki. Waliingia, wamekosa hata chakula, wamekosa hata dawa, na hata wa kuwashughulikia hakuna, hakuna. Hata ripoti moja imesema ya magonjwa yote, inaonyesha ya kwamba wamefariki na njaa, na mpaka saa hizi tumefika. Kwa hiyo gereza hakuna hata chakula moja ndani ya là ça me pose des problèmes parce que au bout d'un moment a des différences à éthique et d'être à couvert ou à gagner ou à en. Kuna mpango wa serikali ya Kongo unaolenga kupunguza idadi ya wafungwa kutoka gereza kuu la Bukavu kuwapeleka hadi magereza mengine ila hadi sasa haujatekelezwa. William Basimike Bukavu, RFI Kiswahili. Mswada wa sheria uliokataliwa na wabunge wa upinzani nchini DRC miaka miwili iliyopita kuhusu uraia wa nchi hiyo unakuonekana kutaka kuwabagua baadhi ya wa wanasiasa kuwania nafasi mbalimbali, umerejea tena. Mswada wa sheria uliokataliwa na wabunge wa upinzani sasa unaelekea kubaliwa. Shirika la ndege la Uganda linatazamiwa kuanza safari za moja kwa moja kuelekea Rwanda, hatua inayokusudiwa miongoni mwa mengine kurahisisha biashara na usafiri kati ya nchi hizo mbili. Nchini Kenya viongozi wa muungano wa upinzani wa Azimio la Umoja wamelaani kuondolewa kwa walinzi wao wa polisi kabla ya maandamano ya siku tatu ya siku ya Jumatatu na Alhamisi dhidi ya uongozi wa Rais William Ruto. Kiongozi wa muungano huo, Raila Odinga ameitisha maandamano hayo kulalamikia kupanda kwa gharama ya maisha na kudai haki baada ya uchaguzi wa mwaka uliopita. Nchini Komoro, kwa mara ya kwanza baada ya uchaguzi tata wa urais uliofanyika mwaka 2019, rais wa visiwa hivyo Azal Asomani amesema yuko tayari kwa mazungumzo ya kisiasa na wapinzani kuelekea uchaguzi mkuu mwaka 2024. Wizara ya ulinzi nchini Niger imesema jeshi la nchi hiyo limewaua magaidi zaidi Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 11760 kilohertz, mitabendi 25 RFI. Wizara ya ulinzi nchini Niger imesema jeshi la nchi hiyo limewaua magaidi 79 baada ya operesheni iliyofanyika wiki, wiki hii na kuvuka mpaka na kuingia katika nchi jirani ya Mali. Paul Nzioki anaeleza zaidi. Tangu tarehe kumi mwezi Machi, jeshi la Niger limekuwa likiwasaka wanajihadi kuanzia katika mji wa magharibi wa Tillaberi. Kwa mujibu wa wizara hiyo ya ulinzi, operesheni hii imekuja baada ya wanajihadi kuwaua wanajeshi 17 wa Nije mwezi uliopita katika mji mwingine wa Intagamei katika jimbo la Tilaberi ambalo limekuwa likisumbuliwa na watu wenye silaha. Hata hivyo, wizara hiyo haijasema iwapo kulikuwa na wanajeshi wa nchi hiyo waliojeruhiwa au kuuawa wa wakati wa operesheni hiyo. Mbali na Niger mataifa jirani ya Mali na Burkina Faso tangu mwaka 2017 yameshuhudia utovu wa usalama unaotekelezwa na makundi ya kijihadi yanayoshirikiana na Al-Qaida na Islamic State. Wizara ya ulinzi nchini Niger imesema jeshi la nchi hiyo limewaua hao baada ya operesheni iliyofanyika wiki hii. Makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris anatazamiwa kuanza ziara yake katika nchi tatu za Afrika hapo kesho, ziara yake ikiwa mkakati wa Marekani kukabili ushawishi wa China barani Afrika. Takribani wahamiaji 34 kutoka kusini mwa jangwa la Sahara, ikiwa ni pamoja na watoto wachanga, wanahofiwa kuzama baharini katika ya Tunisia baada ya mashua yao kupinduka. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa wa Libya amesema kuwa wataangalia ni njia gani mwafaka ya kuandaa uchaguzi ili kuzuia ucheleweshwaji wa shughuli shughuli hiyo iwapo vyombo vya sheria vya Libya havitaweza kukabiliana a, kuhusu kukubaliana kuhusu sheria za uchaguzi kwa wakati ufaao. Kwenye facebook.com/rfisw. RFI. Uongozi wa jeshi la Ukraine unasema vikosi vya nchi hiyo vinaelekea kuudhibiti mji wa Bakhmut kufuatia mapigano makali ya miezi kadhaa ambayo yamekuwa yakiendelea dhidi ya wanajeshi wa Urusi. Mengi zaidi na Hilary Ngati. Mkuu wa majeshi wa Ukraini Jenerali Valeri Zanyui amesema jeshi lake linadhidisha juhudi katika uwanja wa mapambano na kuwazuia wanajeshi wa Urusi kudhibiti mji huo. Mapema mwezi huu, ripoti kutoka nchi za magharibi zilikadiria kuwa kati ya wanajeshi elfu 20 hadi elfu 30 wa Urusi walikuwa wameuawa au kujeruhiwa katika uwanja wa mapambano tangu kipindi cha joto. Wiki hii, rais wa Ukraini Volodimir Zelenski alitembelea karibu na muji wa Bakhmut na kuwapa medali wanajeshi wa nchi yake aliyowataja kama mashujaa wa Ukraine. Hata hivyo, Urusi imekuwa ikisema mara kwa mara kuwa inaelekea kupata ushindi kwenye mji huo, lakini wataalamu wa masuala ya usalama wanasema mji wa Bakhmut hauna umuhimu mkubwa katika vita vinavyoendelea nchini Ukraine. Shukran, Hilary Ngati. Nchini Marekani watu 23 wamepoteza maisha kufuatia kimbunga kilichoshuhudiwa katika jimbo la Mississippi Ijumaa usiku. Inahofiwa kuwa huenda idadi ya watu waliopoteza maisha huenda ikaongezeka kwa sababu wengine wamekwama kwenye vifusi vya miti na majengo yaliyoharibiwa. Kimbunga hicho kilisababisha uharibifu mkubwa katika miji na mashambani, ambapo miti na nyaya za umeme zilikatwa na makumi ya maelfu ya kukatika kwenye umeme kuripotiwa. Rais wa Marekani Joe Biden, katika hotuba yake kwa bunge la Kanada, amesema kuwa nchi yake itashirikiana na Kanada kuimarisha uchumi na kwamba wameafikiana kuzuia uhamiaji haramu. Unaendelea kusikiliza RFI Kiswahili kutoka jiji kuu Nairobi, nchini Kenya. Kiongozi wa pinzani nchini India, Rahul Gandhi, ameahidi kuendelea kupambana na ahad kupambana na hata baada ya kupoteza kiti chake cha ubunge baada ya kuhukumiwa kifungo cha miaka miwili jela kutokana na kile kinachosemwa kuwa ni matamshi tata ambayo yalionekana kumtusi waziri mkuu Narendra Modi ni