Ni saa 12 kamili Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukiitangaza kutoka jijini Nairobi nchini Kenya Hilary Ingati miongoni mwa wale tumekuandalia jioni hii. wanajeshi zaidi wa Kenya wawasili mjini Goma nchini DRC, huku utulivu ukishuhudiwa baada ya waasi wa M23 kusitisha mapigano. mwanasiasa wa cote d'Ivoire Charles Ble Goude aliyefutiwa mashtaka na mahakama ya ICC arejea nyumbani. na mataifa ya Ulaya yasisitiza wataendelea kusimama na Ukraine dhidi ya uvamizi wa Urusi. Habari kamili. Wanajeshi zaidi wa Kenya wamewasili mjini Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, kujiunga katika kikosi cha pamoja cha jeshi la nchi za Jumuia ya Afrika Mashariki kupambana na makundi ya waasi na kudumisha amani katika eneo hilo. Hii imekuja wakati huu kukiripotiwa utulivu katika jimbo la Kivu Kaskazini ambalo limekuwa likishuhudia mpigano kati ya waasi wa M23 na wanajeshi wa serikali baada ya kuheshimiwa mkataba wa kusitisha vita. Mengi zaidi na wetu wa Goma Chube Ngorombi. Kwa mujibu wa luteni kanali Obiero Denis, kamanda wa kikosi cha jeshi la Kenya, amesema jeshi hili halitakaa jijini Goma, litajielekeza kwenye uwanja wa mapambano na kuhakikisha kurejesha amani na usalama, ili raia waliolazimishwa kuondoka vijiji vao waishi kwa amani nchini mwao. tunakuja kuweka peace and stability. Wanajeshi wanakuja na ndio hawa wamefika, sisi muji wetu, sio hapa kwetu, ni pambana wenyewe zetu pale mbele, kusudi ni gani? Peace and... Stability. Na hiyo ndio taweza ndio lengo letu pande, kwa wananchi wote wa Goma, sasa hivi tumefika, kazi yetu mtangoja. Hiyo mengine matokeo. Baada ya kuwasili kwa wanajeshi hao, jenerali Emmanuel Kaputa wa jeshi la Congo FARDC alishuhudia kwamba vikosi hivi vya Kenya ni jibu kwa kuimarisha amani na usalama, na huko aliwataka raia wa Congo kutegemea jeshi la Congo pamoja na wanajeshi hao wa Kenya, lakini pia washirika wake. Kwa wale waliopoteza matumaini wazidi kuwa na, na espoir ya kusema kama Solution njo hii na sio wao peke. Tuna vikosi vingine vya Burundi, tuna vikosi vingine vya South Sudan na njo jibu hiyo. Wakati hayo ya kijiri hii, leo hakuna mapigano yaliyoshuhudiwa kati ya, ya jeshi la Kongo na wasi hao wa M23 licha ya wasiwasi inayoendelea mkoani Kivu Kaskazini, mashariki mwa Kongo DRC. Chu Bengorombi, Goma, RFI Kiswahili. Msikilizaji, taarifa yake chubengrombi inakuja wakati mzunguko wa tatu wa mazungumzo ya amani kati ya makundi ya waasi na serikali ya DRC chini ya jumuiya ya Afrika mashariki yanatarajiwa kufanyika jijini Nairobi nchini Kenya kuanzia siku ya Jumatatu. Hii inakuja baada ya waasi wa M23 kusitisha mapigano hapo jana katika jimbo la Kivu kaskazini kufuatia mazungumzo mengine yaliyofanyika jijini Luanda nchini Angola wiki hii. Tukisalia uko nchini DRC, tume ya uchaguzi nchini humo seni imetangaza kuwa uchaguzi mkuu utafanyika tarehe ishirini mwezi Disemba mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Hata hivyo, tume hiyo imesema kuendelea kushuhudia kwa utovu wa usalama, hasa mashariki mwa nchi hiyo itakuwa changamoto ya kuwepo kwa uchaguzi huru na ulio na haki. Chama cha madaktari nchini Kenya, KMPDU, kimesitisha ama kimetishia kugoma, kutokana na kile kimetajwa ni hatua serikali kukosa kutimiza makubaliano yaliyotiwa saini kati ya pande hizo mbili, yaliyofaa kutekelezwa kati ya mwaka wa 2017 hadi 2021. Shirika la mpango wa chakula duniani WFP linasema kuwa eneo la Tigray kaskazini mwa nchi ya Ethiopia halipati msaada unaohitajika unawitaji, ikilinganishwa na mahitaji ya kibinadamu kwenye eneo hilo linalokumbwa na machafuko. WFP katika ripoti yake imeeleza kuwa hatua ya dharura inahitajika ku, ili kuwafikiwa kuwafikia watu milioni 2.3, wanaohitaji msaada wa dharura. Serikali ya Somali imetangaza vita vikali dhidi ya magaidi wa kundi la Al-Shabab. Kwa muda sasa, wapiganaji wa kundi hilo la Al-Shabab wamekuwa wakitekeleza mashambulio katika nchi hiyo kwa lengo la kuchukua uongozi wa serikali ya Mogadishu. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure radio kwenye simu yako ya smartphone, na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International ikiwa ni saa 12 na dakika 5 saa za Afrika Mashariki. Tuelekee kule nchini Cote Divoire ambako aliyekuwa waziri na mshirika wa karibu wa rais wa zamani Laurent Gbagbo Charles Ble Gude amerejea nyumbani leo baada ya kufutiwa kesi ya uhalifu wa kivita iliyokuwa inamkabili katika mahakama ya kimataifa ya ICC. Mwandishi wetu Victor Busu amekuwa akifuatilia taarifa hii na ametuandalia ripoti ifuatayo. Kiongozi huyo wa zamani wa vuguvugu la vijana katika chama tawala wakati wa utawala wa rais wa zamani Lora Bagbo hakutaka mapokezi makubwa, akitokea jini Heg nchini Uholanzi alikokuwa akiishi kufuatia mashtaka yaliyokuwa anamkabili kufutwa baada ya machafuko ya mwaka elfu mbili na kumi. Anarejea nyumbani kufuatia serikali nchini humo kutangaza mchakato wa maridhiano ya kitaifa. Na kurudi kwake kuna kuja pia baada ya majadiliano kati ya viongozi wa nchi hiyo wakiongozwa na ushirika wa karibu wa rais Alasan Watara. Ble Gude amepangiwa kukutana na wafuasi wake zaidi ya elfu tano katika mji wa Yopogon katika tafrija ya kumpokea baada ya machafuko ya baada ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi. Ble Gude alikimbilia nchini Ghana lakini akakamatwa mwaka elfu mbili na kumi na nne na kupelekwa Hague alikofunguliwa mashtaka uhalifu wa kivita dhidi ya binadamu lakini kesi yake ikafutwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Wanajeshi wanne wa Burkina Faso wameuawa kaskazini mwa nchi hiyo baada ya kulipuka kwa bomu lililokuwa limetegwa barabarani na wanajiadi kati ya mji wa Bozanga kwenda Kongosuu. Wanajeshi wa Benin lime au jeshi la Benin limewaua watu wanne waliokuwa wamejihami kwa silaha katika makabiliano makali yaliyozuka kaskazini mwa nchi hiyo karibu na mpaka wa nchi jirani ya Burkina Faso. Makamu wa rais nchini Malawi, Solus Chilima, ameachiwa kwa dhamana baada ya kukamatwa jana kwa tuhuma za rushwa kwa kupokea dola laki mbili na elfu themanini kutoka kwa mfanyabiashara mwenye asili ya Uingereza, Zuneth Sata, ili kupewa zabuni ya serikali RFI. Viongozi wa nchi za Umoja wa Ulaya wameapa kuendelea kuiunga mkono a Ukraine dhidi ya uvamizi wa Urusi, wakati huu nchi hiyo inapoadhimisha miaka 90 tangu kutokea kwa ukame uliowaathiri mamilioni ya raia na wengine wakipoteza maisha, wakati utawala wa utawala wa Joseph Stalin akiongoza Umoja wa nchi za Kisovieti. Mengi zaidi na Paul Nzioki. Wakiongozwa na viongozi wa Poland na Lithuana waliotembelea jijini Kiev wamesema mazungumzo yao yamelenga kuwasaidia raia wa Ukrain watakaovuka mpaka na kukimbilia nchi zao katika kipindi hiki cha baridi. Ubelgiji nayo imesema itatoa msaada wa yuro milioni 37.4 kwa Ukrain, huku kansela wa Ujerumani Olaf Scholz akisema nchi yake itatoa yuro milioni kumi kuisaidia Ukrain katika biashara yake ya kusafirisha nafaka. Naye rais wa Ukrain Volodimir Zelenski amesema nchi yake itaendelea kujilinda dhidi ya mashambulio ya Urusi yanayolenga miundo mbinu muhimu hasa ya nishati. Katika hatua nyingine, taarifa ya kidelijensia kutoka jeshi la Uingereza zinasema Urusi huenda inaondoa silaha za nyuklia kutoka kwenye kituo chake kinachoharibika na kuendelea kurusha makombora nchini Ukraine. Hii inakuja wakati huu Ukraine inapoendelea kushuhudia ukosefu wa umeme kufuatia mashambulio ya Urusi inayolenga miundo mbinu muhimu na kushambulia mji wa Kherson. Waziri wa ulinzi wa Ufaransa amekutana na mwenzake wa Indonesia jijini Jakarta, ambako wamepongeza ushirikiano kati ya mataifa hayo mawili baada ya mapema mwaka huu kutiana saini mkataba wa dola bilioni nane kuhusu biashara ya ndege za kivita. Watu watatu wameuawa, wengine kumi na mmoja wakiwachwa na majeraha baada ya mwanafunzi wa zamani kutekeleza shambulio la bastola kwenye shule mbili tofauti kusini mashariki mwa Brazil, katika jimbo la Espirito Santo, imesema taarifa ya polisi. Rais wa China Xi Jinping amemwambia mwenzake wa Korea Kaskazini Kim Jong Un kuwa Beijing iko tayari kufanya kushirikiana na Pyongyang kwa minajili ya ustawi na amani ya dunia. Kiongozi wa Iran Ayatola Ali Khamenei amesema kuwa mazungumzo na Marekani yatafikisha kikomo kwa mtatizo ambayo yameikumba taifa hilo la Kiislamu katika kipindi cha miezi miwili iliyopita imekuwa ikishuhudia maandamano tangu kufariki kwa Mahasa Amin, msichana mwenye umri wa miaka 22 aliyefariki akiwa kizuizini, na waandamanaji wamekuwa wakiandamana katika taifa hilo wakitaka hali, wakitaka haki itendeke. Imetimia.