Ni saa kumi na mbili kamili ya Afrika Mashariki, saa kumi na moja kamili ya Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Mnslet Ijai. Baadhi ya taarifa utakazosikia jioni hii kwenye matangazo yetu: mazungumzo ya kusaka amani mashariki mwa DRC kati ya makundi ya uasi na serikali kuanza kesho jijini Nairobi. Rais wa Equatorial Guini Teodoro Obiang Gema achaguliwa kwa muhula wa sita. Na kiongozi wa Korea Kaskazini asema nchi yake inalenga kuwa na silaha za nyuklia zenye nguvu zaidi duniani. Karibu msikilizaji. Mazungumzo ya kusaka amani mashariki mwa DRC kati ya makundi ya waasi na serikali yanatarajiwa kuanza rasmi hapo kesho jijini Nairobi nchini Kenya, wakati hali ya utulivu ikiendelea kushuhudiwa mashariki mwa nchi hiyo. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi ana maelezo zaidi. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Jumuiya ya Afrika Mashariki ambayo ndiyo inaratibu mazungumzo haya, lengo kubwa ni kuharakisha juhudi za ukanda zinazoendelea ili kuhakikisha amani ya kudumu inapatikana mashariki mwa DRC. Kwa mujibu wa jumuiya, Rais wa Burundi Evaristi Ndayishimiye atashiriki sambamba na mpatanishi, rais wa zamani Uhuru Kenyatta, huku wawakilishi wa makundi ya waasi, mashirika ya kiraia, viongozi wa kijadi na wadau wengine pia wakitarajiwa. Mazungumzo haya yanaenda kufanyika baada ya kuahirishwa jumamoja lililopita kupisha mazungumzo yaliyofanyika jijini Luanda, Angola, ambapo viongozi walikubaliana masuala kadhaa ikiwemo usitishaji wa mapigano, kusalimisha silaha na mazungumzo ya na Nairobi kwanza. Ikiwa mazungumzo haya yatafanikiwa, itakuwa ni hatua muhimu kuelekea kupata amani ya kudumu, ambapo tayari makundi ya waasi 18 kutoka mashariki mwa nchi hiyo yamethibitisha kushiriki. Hata hivyo, haijafahamika ikiwa waasi wa M23 watashirikishwa kutokana na msimamo wa serikali ya Kinshasa ambayo inawataja waasi hao kama magaidi. Aidha, wataalamu wa maswala ya usalama wameonya kuhusu mazungumzo hayo kutokuwa jumuishi, kutokana na ukweli kuwa kuna makundi zaidi ya 120 yanayotekeleza uhalifu mashariki mwa nchi hiyo. Haya yakijiri kwa siku ya pili mfululizo, hivi leo, hali ya utulivu imeshuhudiwa mashariki mwa nchi hiyo tangu kundi la waasi wa M23 liseme liko tayari kwa mazungumzo na kufuata maagizo ya viongozi wa nchi za ukanda Wengineko nchini humo wapiganaji wenye silaha wameripotiwa kuwaua maofisa wawili wa juu wa jeshi la serikali hii ni kwa mujibu wa mashuhuda wa tukio hili lililotekelezwa jana jioni. Tume ya uchaguzi nchini DRC sini hapo jana imesema uchaguzi mkuu wa nchi hiyo utafanyika Disemba 20 mwaka ujao. Mwandishi wetu Jason Sagini ana maelezo zaidi. Tangazo la Seni limetolewa wakati huu serikali ya Kinshasa ikiendelea na juhudi za kuhakikisha amani inapatikana mashariki mwa nchi hiyo ili kuruhusu raia wengi zaidi kushiriki. Hata hivyo, katika tangazo lake, mwenyekiti wa tume hiyo amekiri kuwa hali tete ya usalama katika baadhi ya maeneo ya mashariki mwa nchi hiyo yatasababisha changamoto kwa uchaguzi huo kuwa huru, haki na wazi. Tayari rais wa sasa Felix Tshisekedi ameonyesha nia ya kuwania tena kiti hicho kwa muhula wa pili, huku mpinzani wake katika uchaguzi uliopita Martin Fayulu akitarajiwa kugombea. Wagombea wengine wanaotarajiwa, ingawa hawajatangaza nia ya yao, ni pamoja na mawaziri wakuu wa zamani Adolf Muzito na Matata Ponyo pamoja na gavana wa zamani wa eneo la Katanga Moise Katumbi. Awali kulikuwa na wasiwasi kuhusu uchaguzi huo kufanyika kwa wakati kutokana na maandalizi na hali ya usalama mashariki mwa nchi hiyo. Nchini Uganda njia yapo jana imetangaza kuongeza muda wa zuio la watu kutotoka nyumbani kwa siku ishirini na moja zaidi kwenye wilaya za Mubende na Kasanda ambazo ni kitovu cha mlipuko wa virusi vya Ebola, Rais Yoweri Museveni akisema juhudi za kukabiliana na ugonjwa huo zimezaa matunda. Hadi sasa watu hamsini wa na watano wamefariki kutokana na virusi hivyo nchini Uganda. Nchi ya Ukrain inatarajia kutoa zaidi ya tani laki moja za ngano kwa mataifa matatu ya Afrika ikiwemo Sudan. Hatua hii ikijiri wakati ambapo nchi za Afrika zikiathirika pakubwa na chakula kutokana na vita vya Ukrain. Shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula, WFP, limesema usafirishaji wa misaada katika eneo la Tigray nchini Ethiopia haulingani na mahitaji eneo hilo ambalo limekumbwa na mzozo, WFP likisema linahitaji kuruhusiwa kufikia maeneo yote ili kuwafikia watu karibu milioni 2.3. Makala Mazingira Leo Dunia Yako Kesho ni kila siku Jumatatu saa moja na dakika 40 asubuhi na saa 12 na dakika 20 jioni, saa za Afrika Mashariki, RFI. Rais wa Equatorial Guini Teodoro Obiang Gema hapo jana alichaguliwa tena kwa muhula wa sita, ambapo kwa mujibu wa tume ya uchaguzi alipata ushindi wa asilimia 94.9. Paul Nzioki ana taarifa zaidi. Obiang mwenye umri wa miaka 80 hivi sasa aliingia madarakani katika mapinduzi ya kijeshi mwaka 1979 na sasa anakuwa kiongozi wa kwanza aliyekaa madarakani muda mrefu zaidi duniani ukiondoa watawala wa kifalme. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Faustino Ndong Esono Eyang alithibitisha ushindi wa Obiang Ngema ambaye ataongoza miaka mingine saba huku asilimia 98 ya raia walijitokeza kupiga kura. Hata hivyo, ushindi wake ulitarajiwa na wengi kutokana na utawala wake wa kiimla tangu waingia madarakani, ambapo taifa hilo halina idadi kubwa ya wapinzani wanaoweza kumkosoa, huku waliojaribu wengi wameishia gerezani. Obiang alikuwa anaungwa mkono na vyama vingine kumi na vitano ambapo kupitia ukurasa wake wa Twitter mtoto wake Theodor Ngema Obiang Mangu ambaye pia ni makamu wa rais alisema wako tayari kuitumikia nchi. Nchini Ivory Coast, aliyekuwa kiongozi wa zamani wa waasi nchini humo na ambaye aliongoza makundi ya vijana kufanya vurugu baada ya uchaguzi miaka kumi na moja iliyopita, Charles Ble Goude amerejea nchini humo hapo jana kwa mara ya kwanza ndani ya kipindi cha zaidi ya miaka nane kufuatia kufutwa kwa mashtaka na mahakama ya ICC mwaka uliopita. Jeshi la Benin limesema vikosi vyake vimewaua wanamgambo wanne wenye silaha katika makabiliano kaskazini mwa nchi hiyo karibu na mpaka na Bukina Faso, mauaji haya yakifanyika baada ya makumi ya wanamgambo hao kuvamia kituo cha kijeshi cha Kaobagu siku ya Ijumaa. Nchini Afrika Kusini, wakati huu nchi hiyo ikiadhimisha siku kumi na sita za wanaharakati wa kupinga ukatili dhidi ya wanawake na watoto, takwimu za polisi zimeonyesha kuwa zaidi ya watoto mia tano wameuawa kati ya Aprili na Septemba mwaka huu, wanaharakati sasa wakitaka wahusika wa mauaji hayo kuchukuliwa hatua. RFI. Kwa majina anaitwa Alain siko siko kutoka Uvira, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Matangazo fulani fulani za redio yetu tunayoipenda zaidi RFI Kiswahili, asante sana. Naitwa kwa jina la Abduli Kabere nikiwa Kongo. Nashukuru sana RFI kutupa namba yake ya WhatsApp ili kujua hali zetu, nasi kujua hali zenu. Naitwa Ndovya Kasiki kutoka Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Napenda sana RFI Kiswahili, tunawapenda kule Nairobi. Asante sana RFI. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un amesema nchi yake inalenga kuwa na silaha za nyuklia zenye nguvu zaidi duniani. Matamshi aliyowatoa wakati wa sherehe za uzinduzi wa kombora jipya la masafa marefu. Kim pia aliwatunuku na kuwapandisha cheo maofisa zaidi ya mia moja walioshiriki katika utengenezaji wa silaha hizo ambazo wataalamu wanasema zina uwezo wa kufikia, kufika Marekani. Haji Kaburu ni mchambuzi wa maswala ya siasa na anaangazia hili akiwa Tanzania. Kim ana silaha kweli, na Kim limethibitisha na wapunguzi binafsi, na hata wao Marekani wanajua hilo. Kwa hiyo ni sio rahisi kwa Marekani kuingilia kati au kumlazimisha North Korea kufanya vile Amerika inavyofanya kwa nchi zingine au ilivyofanya kwa nchi kama Japani, walipowafungia wasitengeneze silaha baada ya vita kuu ya pili. Hii ndio ilivyo, na hakuna kama Ukraine, haitokuwa kama Ukraine kwamba Marekani nayo anaweza kuingia North Korea akafanya kama Mrusi anavyofanya South Ukrain. Ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. Mamia ya raia nchini China wameshiriki maandamano katika barabara za miji ya Beijing na Shanghai kupinga vizuizi vilivyotangazwa na serikali kukabiliana na maambukizo ya Uviko 19 nchini humo, waandamanaji wakitumia fursa hiyo kuonyesha ghadhabu yao dhidi ya serikali, wakati huu nchi hiyo ikionekana kukumbwa na mlipuko mwingine, wakati huu theluchi theluji kali ikitarajiwa kushuhudiwa katika mji wa Kyiv nchini Ukraine. Mamilioni ya raia ndani na maeneo ya karibu na mji wa uh, mkuu wanaendelea wa kuhangaika kutokana na tatizo la umeme lililosababishwa na uharibifu wa miundombinu mbinu na nishati kutokana na mashambulio ya Urusi. Waokoaji nchini Italia wanaendelea na shughuli za kuwatafuta watu ambao hawajapatikana hadi sasa katika kisiwa cha Kusini cha isi.