Ni saa kumi na mbili kamili hapa Nairobi nchini Kenya, wakati ni saa kumi na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Emmanuel Makundi. Kenya yasema haitazima mitandao ya kijamii wala intaneti wakati wa uchaguzi wa Agosti 9. Chama tawala nchini Afrika Kusini chakiri kupoteza ushawishi miongoni mwa raia na maelfu ya wafuasi nchini la kitaifa. Habari kamili, msikilizaji, tuanzie hapa nchini Kenya, ambapo waziri wa maswala ya mawasiliano na teknolojia Joe Mucheru ametupilia mbali uwezekano wa kufungia mtandao wa kijamii wa Facebook wakati wa uchaguzi wa Agosti 9. Mwanahabari wetu Hilary Ngati ana maelezo ya kina. Matamshi yake yanakinzana na yale yaliyotolewa ya na tume ya maridhiano na utangamano, ambayo ilisema inatoa siku saba kuanzia jana kwa kampuni ya Facebook kudhibiti lugha za uchochezi na chuki zinazochapishwa kwenye mitandao yake. Waziri Msheru, hata hivyo, anasema serikali imejipanga kuhakisha uhuru wa watu kutoa maoni unaheshimiwa na kwamba haitajihusisha na kutoa vitisho vya kufungia mtandao huo, kauli yake ikijaribu kuzima hofu iliyokuwepo miongoni mwa washikadau kuwa serikali inapanga kuzima huduma ya mtandao ya kijamii wakati wa uchaguzi wa Agosti 9, akisisitiza kutofungwa kwa mtandao wowote wala huduma ya intaneti. Kwa mujibu wa Tume ya Utengamano na Maridhiano, mtandao wa Facebook umeshindwa kuchuja arafa za chuki na uchochezi, hali inayotishia kusababisha vurugu. Sekta binafsi kwenye nchi za Afrika Mashariki zimesema zinafuatilia kwa karibu uchaguzi mkuu wa Kenya unaotarajiwa kufanyika juma moja lijalo, ikitaka nchi hiyo kufanya uchaguzi wa amani ili kuhakikisha biashara hazitakwama. Mwenyekiti wa baraza la biashara la jumuiya ya Afrika Mashariki John Kalisa amesema ni imani yao kuwa kutakuwa na kubadilishana madaraka kwa njia ya amani ili kuepusha kama kile kilichotokea mwaka 2007. Mawaziri wa fedha kutoka nchi wanachama za Jumuiya ya Afrika Mashariki wameshindwa kukubaliana kuhusu ni nchi gani iwe, ma, iwe na makao ya Benki Kuu ya Jumuiya, mvutano utakaozidi kuchelewesha kuanza kwa mchakato wa matumizi ya sarafu moja. Siku chache baada ya waziri wa mambo ya nje wa Urusi kukamilisha ziara yake katika mataifa ya Uganda, Ethiopia na Misri, mwezi ujao mwenzake wa Marekani, Anton Blinken, atazuru nchi za Afrika Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda, ziara inayolenga kujibu kile kilichohubiriwa na Sergei Lavrov. Balozi wa Marekani kwenye Umoja Mataifa pia Linda Thomas Greenfield atafanya ziara kama hiyo kwenye nchi za Ghana na Uganda. Lakini wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani na ziara hii ya Blinken? Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. Uh, nchi za Afrika zina mtazamo ambao unajulikana kwa Urusi. Urusi wakati wote wa vita baridi ilikuwa upande wa Afrika wakati wote, sasa hawezi kubadili mpango huo kwa sasa kwa sababu, ingawa uh, historia haijirudii, ila watu hurudisha historia, ndiyo watakapoona kweli Urusi iliweza kwa kiasi kikubwa kusaidia ukombozi wa bara la Afrika. Kwa hiyo ni jambo haliwezi kuondoka, kwa sababu ni ukweli usiofichika kwamba Marekani ilikuwa upande wa koloni, lakini Urusi akaja ukiwa upande wa wazawa Waafrika wanaotaka kujikomboa. Ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa nchini Tanzania, siku chache baada ya kurejea kwa hali ya utulivu mashariki mwa DRC baada ya maandamano ya raia kushinikiza wanajeshi wa MONUSCO kuondoka nchini humo. Hapo jana Rais Feliks Chisekedi alitoa wito wa amani, huku akitaka uchunguzi kufanyika kuhusu mauaji ya raia na walinda amani watatu na nchi ya Misri imesema imewasilisha pingamizi kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kupinga hatua ya Ethiopia kuendelea kujaza maji katika bwawa lake jipya la kuzalisha umeme kwa kutumia maji ya mto Nile. Misri inasema Addis Ababa imeendelea kutumia maji hayo bila maridhiano kutoka kwenye mataifa mengine yanayotegemea maji kwenye mtu huo. RFI Bujumbura 96.1 FM. Rais wa Afrika Kusini Sirli Ramafosa amesema chama tawala anachokiongoza ANC kimeendelea kudhoofika baada ya kupoteza viti vingi katika uchaguzi wa mwaka uliopita, akionya kuhusu mivutano inayoshuhudiwa ndani ya chama hicho. Akizungumza wakati wa kongamano la chama cha ANC kuhusu sera, Rais Ramafosa kita, alitaka mifumo ya uongozi ya chama hicho kufanyiwa marekebisho. Udhaifu unadhihiri wazi kutokana na umbali kati ya wawakilishi wa umma na watu ambao wanapaswa kuhudumiwa, na mbaya zaidi ni kutokana na mgawanyiko ndani ya uongozi wetu. Ni taasisi iliyogawanyika kwa sasa, na migawanyiko hii siyo ya kisera au itikadi, lakini zinasukumwa na ushindani wa nafasi, ushindani wa kimifumu, kutaka nafasi ili kutumia rasilimali za umma, na uroho wa madaraka pia. Well, wadadisi wa mambo wanasema ANC imeshindwa kuwa na mpango wa kushughulikia changamoto za umasikini, ukosefu wa ajira na athari zilizotokana na mlipuko wa uviko 19. Msikilizaji, miaka nane imepita tangu walipotekwa nyara na watu wenye silaha kwenye shule moja ya kulala. Wasichana watatu kutoka shule ya Chibok nchini Nigeria wameokolewa na jeshi la nchi hiyo. wasichana hawa walikuwa ni sehemu ya wasichana wengine 276 waliotekwa na wanajihadi wa Boko Haram mwaka 2014. Wizara ya mambo ya nje ya Tunisia imemwita kwa mazungumzo afisa mmoja wa Marekani nchini humo baada ya Ijumaa ya wiki hii kutoa taarifa ambayo utawala wa Tunis unasema haikubaliki, akikosoa mchakato wa kura ya maoni kuhusu katiba mpya uliofanyika hivi karibuni pamoja na maswala ya maendeleo ya demokrasia kwenye taifa hilo. Jaji wa mahakama moja nchini Marekani ameagiza mbabe wa kivita nchini Libya, ambaye anaongoza eneo la mashariki mwa nchi hiyo, Jeneral Khalifa Haftar, kuwalipa fidia walalamikaji wala waliodai aliagiza familia yao kuteswa na wengine kuuawa. Haftar ambaye aliishi kwenye mji wa Virginia kabla ya kurejea nchini mwake anadaiwa kutotoa ushirikiano wakati wa kesi hiyo, hatua ambayo imemfanya jaji kutoa hukumu ya hapo jana. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI mda wowote kwa kupakua aplikeshon ya RFI pwa radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Aplikeshon hii ni bure. Nam msikilizaji, kama umeungana nasi ni saa kumi na mbili na dakika saba kwa saa za hapa Nairobi nchini Kenya huko, nami Emmanuel Makuni nikikuletea matangazo ya jioni. Wafuasi wa kiongozi wa madhehebu ya kishia nchini Iraq, Muktada Al Sadri, wamefanikiwa kuvuka vizuizi vya polisi mjini Baghdad, ambapo wamefanikiwa kuingia katika moja ya eneo lenye ulinzi mkali na kuzingira bunge la nchi hiyo. Mwanahabari wetu Ali Bilali ana taarifa zaidi. Hii ni mara ya pili kwa wafuasi wa Sadr kuvamia ofisi za bunge la kitaifa, miezi michache kupita tangu kumalizika kwa uchaguzi ambao ulishindwa kumaliza mzozo wa kisiasa uliokuwepo kwenye taifa hilo. Picha mnato na zile za video zimeonyesha waandamanaji wakiwa wamebeba bendera za nchi hiyo pamoja na picha za Muktadra Sad wakiwa wameketi ndani ya bunge huku mamia wakiwa wamelizingira. Wafuasi wa Sadr wanapinga uteuzi wa Mohamed Al Sudan kama waziri mkuu, wakidai ana uhusiano wa karibu na utawala wa Iran, hatua ambayo inazidisha sintofahamu zaidi kuhusu mustakabali wa siasa za taifa hilo. Polisi walitumia mabomu ya machozi na risasi za mipira kujaribu kuwatawanya waandamanaji bila ya mafanikio. Nam, asante Bilali. Nchi ya Ukraine imetaka wataalamu wa Umoja Mataifa pamoja na wafanyakazi wa shirika la Msalaba Mwekundu duniani waruhusiwe kuchunguza mauaji ya watu hamsini katika jela moja iliyokuwa inawahifadhi wafungwa wa kivita katika eneo linalokaliwa na Urusi kwenye mji wa Olenivka. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis amesema vitendo vya ukatili na unyanyasaji vilivyofanywa kwa watu wa jamii za asili katika shule zilizokuwa chini ya kanisa Katoliki nchini Canada ni sawa na mauaji ya kimbari. Kauli ya Papa Francis ameitoa hivi leo wakati akihitimisha ya ziara yake kwenye taifa hilo na kuomba radhi kwa mara nyingine. Ripoti mpya ya shirika la umoja wa, shirika moja la Uingereza linalokusanya taarifa za kiintelijensia duniani imeonyesha kuwa jeshi la Myanmar lilituma, lilitumia kumradhi ndege za kivita za Urusi aina ya yak 130 kushambulia maeneo ya raia kusini mwa nchi hiyo. Na nchi ya Hispania Bra, na Brazil zimeripoti vifo vya kwanza vilivyosababishwa na ugonjwa wa monkeypox, hii ikiwa ni mara ya kwanza kuripotiwa nje ya bara la Afrika. <muchos> nam ni mpishe