Dakta, ni saa 12 na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukitangaza kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Emmanuel Makundi. Watu 30 wamepatikana wamekufa mashariki mwa nchi ya DRC kwenye mji wa Ituri. Utawala wa kijeshi nchini Guinea wapiga marufuku maandamano ya kisiasa, na rais wa Ufaransa ajiandaa kumtangaza waziri mkuu wa kwanza mwanamke. Habari kamili. Maiti 30 za watu zimegunduliwa katika kijiji cha Monge kilomita 90 kusini mwa mji wa Bunia mkoani Ituri, mashariki mwa DRC usiku wa kuamkia leo, duru za kiusalama zikidai waasi wa ADF na washirika wake wamehusika. Mwanahabari wetu Erikson Luhembwe alitutumia ripoti ifuatayo. Moshi unaendelea kufuka katika vifusi vya nyumba na zaidi ya pikipiki ishirini zilizounguzwa. Moiz Mutoni ni mkuu kiongozi wa maeneo ya Banda Vilemba wilayani Irumu. Tunachoka, tulishaandika, tulishaonana na waaskari basi, leo tunakuwa pia kusabulaka njo mamaiti za watu na basi kutwalia kwa nani? idadi ya watoto yatima na vijiji vinavyochomwa na waasi wanaozaniwa kuwa ADF inaongezeka siku baada ya siku. Maoni ya Gili Gotabo, mkazi wa sehemu hiyo ya Kongo. Government akamate kwa namna yote, mambo ile hali ya mauaji. Niishi hapa, atujui kama nini tufanye, inakuwa magumu sana kati yetu sisi raia. Mauaji ya kijijini Monge imefanya idadi ya watu zaidi ya mia moja sitini kuuawa na waasi katika kipindi cha wiki moja mkoani Ituri. Eriksson Luhembwe, Beni, RFI Kiswahili. Kuongezeka kwa mashambulizi ya kigaidi, hali ya njaa, mizozo ya kisiasa ya mara kwa mara na hali tete ya uchumi ndiyo mambo ambayo rais mpya wa Somalia atakayechaguliwa hapo kesho na wabunge atahitaji kukabiliana nayo. Ni uchaguzi unaoenda kufanyika huko, mustakabali wa baadaye wa taifa hilo ukiwa bado shakani. Nchi ya Rwanda imetangaza kuondoa makataa ya watu kuvaa barakoa katika maeneo ya umma, taifa hilo likilegeza masharti ya kukabiliana na maambukizi ya uviko 19. Raia pia watatakiwa kuwa wamechoma chanjo ili kupata huduma za umma, huku wasafiri kutoka nje hawatalazimika tena kuonyesha kipimo cha PCR ikiwa wamekamilisha dozi zote za chanjo. Unataka kusikiliza habari za hivi punde ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili rfi.fr/sw Utawala wa kijeshi nchini Guinea umepiga marufuku maandamano ya kisiasa siku chache tangu utangaze miaka mitatu ya kipindi cha mpito kabla ya kurejea kwa utawala wa kiraia. Kwenye taarifa yake, kamati ya mpito imewataka raia, wanasiasa, wanaharakati wa demokrasia na maswala ya kijamii kuwasilisha malalamiko katika ofisi yao badala ya kufanya maandamano yatakayotatiza shughuli Nchini Niger, maofisa sita wa juu katika jeshi la nchi hiyo wamefutwa kazi kwa tuhuma za kushirikiana na watu wasiofahamika kutaka kufanya mapinduzi yanayodaiwa yalipangwa kufanyika kati ya Machi 30 na 31 mwaka 2021 siku moja kabla ya kuapishwa kwa rais wa sasa Mohamed Bazuma. Na raia wa Mali wanaoishi nchini Ufaransa wamegawanyika kuhusu nchi yao, baadhi wakiunga mkono jeshi, huku wengine wakipinga hatua zinazoendelea kuchukuliwa Wakati huu hapo jana kukifanyika maandamano makubwa mjini Bamako kuonyesha mshikamano na jeshi na kuikosoa serikali ya Ufaransa. Na msikilizaji, kama umeungana nasi, matangazo ni awamu ya pili kutoka hapa Nairobi nchini Kenya. Hii ni RFI Kiswahili. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron hatimaye hivi leo ameanza rasmi kuhudumu muhula wake wa pili ofisini huku bado akiwa ameweka siri kuhusu baraza lake jipya la mawaziri, wakati huu nchi hiyo ikijiandaa na uchaguzi wa wabunge. Macron aliapishwa Jumamoja lililopita baada ya kupata ushindi katika uchaguzi wa Aprili 21 akimshinda mpinzani wake wa karibu Marine Le Pen, lakini hata hivyo anahitaji kupata idadi kubwa ya wabunge ili kufanikisha ajenda yake ya ndani na nje ya nje nchi wa ndani wa rais Macron anasema kwamba kiongozi huyo huenda akamtangaza waziri mkuu wa kwanza mwanamke kwenye serikali yake katika kipindi cha miaka mitano inayokuja. Rais wa Uturuki Recep Tayip Erdogan amesema nchi yake inapanga ku Inapinga nchi za Sweden na Finland kujiunga katika jumuiya ya NATO. Wakati huu mataifa ya Ulaya yakitangaza msaada zaidi wa kijeshi kwa Ukraine, kauli ya Uturuki huenda ikawa ni kikwazo kwa jumuiya ya NATO kujipanua zaidi. Baraza la usalama la Umoja Mataifa kwa kauli moja limelaani mauaji ya mwandishi wa habari wa Al Jazira, Shirin Abd Akle, anayedaiwa kupigwa risasi na wanajeshi wa Israel kwenye maeneo ya Ukingo wa Magharibi. Haya yakijiri wakati huu mwanahabari huyo akizikwa kwenye mji mkongwe wa Jerusalem, ambapo kabla ya mazishi yake kulishuhudiwa vurugu kati ya waandamanaji na askari wa Israel na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ametaja kuenea kwa maambukizo ya ugonjwa wa uviko 19 kama janga kwa nchi yake, wakati huu watu 21 wakiripotiwa kufa huku nusu milioni wakithibitishwa kuwa na maambukizi. Kauli yake imekuja baada ya juma hili kutangaza makataa ya watu kutotoka nje.