Nusu jijini Bujumbura, Burundi. Wakati ni saa 12 na nusu huko Dar es Salam, Tanzania. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jiji kuu Nairobi, Kenya. Jupiter Mayaka. Yale tumekuandalia katika awamu ya pili ni miongoni: ni rais wa DRC Felix Tshisekedi awasili Bujumbura kwa ziara rasmi ya siku tatu muda mfupi uliopita. Misri yasema inatarajia mapato makubwa kutoka kwa njia ya meli ya Suez, na Anthony Albanese ashinda uchaguzi wa waziri mkuu nchini Australia. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Chisekedi, muda mfupi uliopita amewasili katika uwanja wa ndege jijini Bujumbura kwa ziara rasmi ya siku tatu baada ya kuchelewa kwa zaidi ya saa nane, ambapo alitarajiwa kuwasili saa tatu asubuhi. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Abbas Mbazumutima, amekuwa katika uwanja huo na iyapa taarifa yake aliyokuwa ameiandaa awali. Hayo ni baada ya baadhi ya viongozi wa nchi wanachama wa, wa jumuiya ya Afrika Mashariki pakiwemo jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kukubaliana kuandaa jeshi la kikosi cha kanda cha kudumisha amani ili kikabiliane na makundi yanayozidi kuyumbisha usalama mashariki mwa Kongo, hususan kundi la Red Tabara lenye ngome zake katika eneo la Fizi na Uvira, mkoa wa Kivu ya Kusini, mashariki mwa Kongo, linalopiga vita serikali ya Burundi. Lengo la ziara ya Rais Tshisekedi aliyepewa majukumu ya kusimamia harakati za kuandaa kikosi hicho kanda ni kuzungumza na serikali ya Burundi ili kuchunguzwe mikakati ya kurejesha amani katika eneo hilo, wanasema wachunguzi wa mambo, japo serikali hizo mbili zinakanusha habari kuwa kuna majeshi ya Burundi yaliyotumwa huko mashariki mwa Kongo ili akabiliane na kundi la Red Tabara. Swali wakati huu ni kujua ikiwa Rais Chisekedi ataomba rasmi serikali ya Burundi itume majeshi yake mashariki mwa Kongo au iongeze idadi ya majeshi hayo ili ashirikiane na majeshi ya Kongo kwa piga vita makundi yanayoyumbisha usalama katika maeneo ya Uvira na Fizi. Wanazidi kusema wachunguzi wa mambo. Hayo ni wakati Rais Evariste Ndayishimiye wa Burundi akizidi kutangaza rasmi utaarifu wake wa kuanzisha mazungumzo na waasi hao wa kundi la Redi Tabara linalopiga vita serikali ya Burundi baada ya kurejea nyumbani Kiswahili Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, muungano wa usimamizi wa mashirika ya umma umetoa mapendekezo kwa serikali kurekebisha mikataba yote ya madini iliyomalizika tangu mwaka elfu mbili na tisa muungano huo ukisema uhamasisho ama uhamisho wa mikataba mingine sio wa kawaida na hauna mantiki. Ripoti mpya ya kituo cha kuangazia wakimbizi wa ndani imesema kuwa nchi ya Ethiopia ilirekodi idadi kubwa ya wakimbizi wa ndani kuliko nchi nyingine yoyote katika mwaka 2021. Migogoro na ghasia katika taifa hilo vikisababisha zaidi ya watu milioni 5.1 kuyahama makazi yao. Bara la Afrika Mashariki linasalia kuwa kimbilio la watu wanaotuhumiwa kufanya mauaji ya kimbari, nchi ya DRC na Uganda zikiwa wenyeji wa idadi kubwa zaidi ya wahalifu hao wanaosakwa zikifuatiwa na Tanzania, Kenya na Burundi. RFI Burundi, Mlima Manga 103.7 FM. Waziri wa fedha wa Misri Mohamed Maait amesema wanatarajia mapato ya takribani dola bilioni saba ifikapo mwisho mwaka huu wa kifedha kutoka kwa njia ya Suez. Njia hiyo ya meli yenye kasi zaidi kati ya Ulaya na Asia ikiwa moja ya vyanzo vikuu vya fedha za kigeni za serikali ya Misri. Operesheni katika mgodi wa shaba na fedha wa Kamako Zone 5 nchini Botswana zimesimamishwa kwa muda baada ya ajali iliyotokea hapo jana na kuwaua watu wawili. Mgodi huu ndio pekee wa shaba katika nchi hiyo yenye utajiri wa almasi. RFI Waziri mkuu wa chama cha kihafidhina Scott Morrison amekubali kushindwa katika uchaguzi ambao umefanyika hivi leo na amempongeza mpinzani wake waziri mkuu mtarajiwa Anthony Albanese. Wapiga kura walitoa karipio kali kwa chama chake Morrison kwa kutochukua hatua kuhusu mabadiliko ya tabia nchi. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amesema vita vinavyoendelea nchini mwake vinaweza kusuluhishwa tu kupitia njia ya diplomasia. Ujumbe wake ukijiri wakati huu ambapo majadiliano yanaendelea kati ya Kiev na Moscow, licha ya kwamba mwafaka haujafikiwa, maafa na uharibifu vikiendelea kushuhudiwa nchini humo. Urusi imesitisha usambazaji wa gesi kwa nchi ya Finland siku chache tu baada ya nchi hiyo kuwasilisha maombi rasmi ya kujiunga na muungano wa NATO. Kadhalika, Urusi ilikuwa imetangaza kuwa mnunuzi wa gesi lazima alipie kupitia sarafu ya Urusi, na Finland haijakuwa ikifanya hivyo. Wizara ya afya ya Palestina na vyombo vya habari vimeripoti kuwa vikosi vya usalama vya Israeli vimempiga risasi na kumuua mvulana mmoja, vikosi hivyo vilipo vilivyofanya mashambulizi katika mji wa Jenin katika eneo la West Bank. Msikilizaji, matangazo hayo unaweza kuyapata kupitia RFI Kisangani 105 FM.