Ni saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia moja kwa moja kutoka jiji kuu Nairobi nchini Kenya. Florence Kivuva. Hujambo na karibu kwenye awamu yetu ya pili ya matangazo jioni hii, na hizi ni baadhi ya taarifa kuu tulizo nazo. Mpinzani wa serikali ya Rwanda, Paul Rusesabagina achiwa huru na kusafirishwa nchini Qatar. Magaidi 79 wa uawa na jeshi la Niger katika operesheni iliyofanyika wiki hii, na kimbunga chasababisha vifo vya watu zaidi ya 20 nchini Marekani. Habari kamili. Paul Rusesabagina, mpinzani wa rais wa Rwanda aliyefungwa jela miaka 25 kwa kosa la ugaidi ameachiwa huru jijini Kigali. Mengi zaidi na Victor Abuso. Maneja huyo wa zamani wa hoteli aliyepata umaarufu mkubwa wa kuwaokoa raia wakati wa mauaji ya kimbari mwaka 94 ameachiwa huru kufuatia msamaha wa rais, kwa mujibu wa waziri wa sheria Emmanuel Ugereshabuja ambaye katika taarifa yake amefafanua kuwa hatua hiyo haifuti kosa dhidi ya mpinzani huyo. Ripoti zinasema kwamba Rusesa bagina ambaye anauraia ubelgiji na ukazi wa kudumu wa Marekani aliachiwa huru siku ya Ijumaa baada ya kukaa jela kwa zaidi ya siku mia tisa na kusafirishwa moja kwa moja kwenda Katar ambako atakuwa huko kwa siku kadhaa kabla ya kwenda Marekani. Rais wa Marekani Joe Biden ambaye serikali yake imekuwa katika mstari wa mbele kushinikiza kuachiwa huru kwa Rusesa bagina ambaye amekuwa akisema kwamba mashtaka dhidi yake alichochewa kisiasa, amekaribisha kuachiwa huru kwake na kusema ni matokeo mazuri. Imeelezwa kwamba imechukua shinikizo za kidiplomasia zikiongozwa na Marekani na kusababisha mchakato wa mazungumzo chini ya Qatar ambayo yamesababisha kuachiwa huru kwa mwanasiasa huyo mwenye umri wa miaka 68. Mswada wa sheria uliokataliwa na wabunge wa pinzani nchini DRC miaka miwili iliyopita kuhusu raia wa nchi hiyo na kuonekana kutaka kuwabagua baadhi ya wa wanasiasa kuwania nafasi mbalimbali. Umerejea tena nchini Komoro kwa mara ya kwanza baada ya uchaguzi tata wa urais uliofanyika mwaka 2019. Rais wa visiwa hivyo, Azal Asomani, amesema yuko tayari kwa mazungumzo ya kisiasa na wapinzani kuele uchaguzi mkuu mwaka 2024. unataka kusikiliza habari za hivi punde? ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Wizara ya ulinzi nchini Niger imesema jeshi la nchi hiyo limewaua magaidi 79 baada ya operesheni iliyofanyika wiki hii na kuvuka mpaka na kuingia katika nchi jirani ya Mali. Paul Nzioki na maelezo zaidi. Tangu tarehe kumi mwezi Machi, jeshi la Niger limekuwa likiwasaka wanajihadi kuanzia katika mji wa magharibi wa Tiloa. Kwa mujibu wa wizara hiyo ya ulinzi, operesheni hii imekuja baada ya wanajihadi kuwaua wanajeshi 17 wa Nije mwezi uliopita katika mji mwingine wa Intagamei katika jimbo la Tilaberi ambalo limekuwa likisumbuliwa na watu wenye silaha Hata hivyo wizara hiyo haijasema iwapo kulikuwa na wanajeshi wa nchi hiyo waliojeruhiwa au kuuawa wa wakati wa operesheni hiyo. Mbali na Niger mataifa jirani ya Mali na Burkina Faso tangu mwaka elfu mbili kumi na saba yameshuhudia utovu wa usalama unaotekelezwa na makundi ya kijihadi yanayoshirikiana na Al-Qaida na Islamic State. Makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris anatazamiwa kuanza ziara yake katika nchi tatu za Afrika hapo kesho, ziara yake ikiwa mkakati wa Marekani kukabili ushawishi wa China barani Afrika. Harris anatazamiwa kuwasili nchini Ghana hapo kesho kabla ya kuelekea Tanzania na hatimaye Zambia. Takribani wahamiaji 34 kutoka kusini mwa jangwa la Sahara, ikiwa ni pamoja na watoto wachanga, wanahofiwa kuzama baharini katika pwani ya Tunisia baada ya mashua yao kupinduka ni boti ya tano ya wahamiaji kuzama ndani ya siku mbili huku watu saba wakithibitishwa kufariki hadi sasa na 67 bado hawajulikani walipo RFI. Nchini Marekani watu 23 wamepoteza maisha kufu, uh, kufuatia kimbunga kilichoshuhudiwa katika jimbo la Misisipi Ijumaa usiku . Inahofiwa kuwa huenda idadi ya watu waliopoteza maisha ikaongezeka, kwa sababu wengine wamekwama kwenye vifusi vya miti na majengo yaliyoharibiwa. Vikosi vya usalama vya Ufaransa vimeendelea kukabiliana na waandamanaji hii leo, wakati huu wanaharakati wakitaka kusimamisha ujenzi wa hifadhi kwa ajili ya sekta ya kilimo kusini magharibi mwa nchi. Makabiliano kati ya vyama vya wafanyikazi na polisi wiki hii kupinga mageuzi ya mfumo wa pensheni yamesababisha kuahirishwa kwa ziara ya mfalme wa Uingereza Charles wa tatu aliyekuwa awasili Paris mwishoni mwa wiki hii. Uongozi wa jeshi la Ukraine unasema vikosi vya nchi hiyo vinaelekea kuudhibiti mji wa Bahmut kufuatia mapigano makali ya miezi kadhaa ambayo yamekuwa yakiendelea dhidi ya wanajeshi wa Urusi. Kiongozi wa pinzani nchini India Rahul Gandhi ameahidi kuendelea kupambana hata baada ya kupoteza kiti chake cha ubunge baada ya kuhukumiwa kifungo cha miaka miwili jela kutokana na kile kinachosemwa kuwa ni matamshi tata ambayo yalionekana kumtusi waziri mkuu Narendra Modi. Unaendelea kuisikiliza RFI Kiswahili, moja kwa moja kutoka jiji kuu Nairobi nchini Kenya. Ni