Imetimia saa kumi na mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukitangaza utoka jijini Nairobi nchini Kenya. Hilary Ingati Miongoni mwa wale tumekuandalia katika matangazo yetu emuhii ya pili: wanajeshi zaidi wa Kenya wawasili mjini Goma nchini DRC, huku utulivu ukishuhudiwa baada ya waasi wa M23 kusitisha mapigano. Mwanasiasa wa Cote d'Ivoire Chale Blegude aliyefutiwa mashtaka na mahakama ICC ya ICC amerejea nyumbani. Mataifa ya Ulaya sisitiza wataendelea kusimama na Ukraine dhidi ya uvamizi wa Urusi. Habari kamili. Wanajeshi zaidi wa Kenya wamewasili mjini Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kujiunga katika kikosi cha pamoja cha jeshi la nchi za Jumuia ya Afrika Mashariki kupambana na makundi ya waasi na kudumisha amani katika eneo hilo. Hii inakuja wakati huu kukiripotiwa utulivu katika jimbo la Kivu Kaskazini ambalo limekuwa likishuhudia mapigano kati ya waasi wa M23 na wanajeshi wa serikali baada ya kuheshimu mkataba wa kuthitisha vita. Mengi zaidi na mwandishi wetu, mwandishi wetu wa Goma, Chubengo Mbini. Kwa mujibu wa Luteni Kanali Obiero Denis, kamanda wa kikosi cha jeshi la Kenya, amesema jeshi hili halitakaa jijini Goma, litajielekeza kwenye uwanja wa mapambano na kuhakikisha kurejesha amani na usalama, ili raia waliolazimishwa kuondoka vijiji vao waishi kwa amani nchini mwao. Tunakuja kuweka peace and stability, wanajeshi wanakuja na ndio hawa wamefika. Sisi muji wetu sio hapa kwetu, ni pambana wenwezetu pale mbele. kusudi ni gani? Peace and stability na hiyo ndio tutaweza, ndio lengo letu pande hii kwa wananchi wote wa Goma. Sasa hivi tumefika, kazi yetu mtangoja, hiyo mengine matokeo. Baada ya kuwasili kwa wanajeshi hao, jenerali Emmanuel Kaputa wa jeshi la Congo FARDC alishuhudia kwamba vikosi hivi vya Kenya ni jibu kwa kuimarisha amani na usalama, na huko aliwataka raia wa Kongo kutegemea jeshi la Kongo pamoja na wanajeshi hao wa Kenya, lakini pia washirika wake. Kwa wale waliopoteza matumaini wazidi kuwa na, na espoir ya kusema kama Solution njo hii, na sio wao peke. Tuna vikosi vingine vya Burundi, tuna vikosi vingine vya South Sudan, na njo jibu hiyo. Wakati hayo ya kijiri hii leo, hakuna mapigano yaliyoshuhudiwa kati ya, ya jeshi la Kongo na waasi hao wa M23, licha ya wasiwasi inayoendelea mkoani Kivu Kaskazini, mashariki mwa Congo DRC. Chu Bengorombi, Goma, RFI Kiswahili. Ripoti yake Chube Ngurombi inakuja wakati huu mzunguko wa tatu wa mazungumzo ya amani kati ya makundi ya waasi na serikali ya DRC chini ya jumuia ya Afrika Mashariki yanatarajiwa kufanyika jiji Nairobi nchini Kenya kuanzia siku ya Jumatatu wiki ijayo na msikilizaji, unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Nchini Cote d'Ivoire, aliyekuwa waziri na mshirika wa karibu wa rais wa zamani Laurent Gbagbo, Charles Ble Goude amerejea nyumbani leo baada ya kufutiwa kesi ya uhalifu wa kivita iliyokuwa inamkabili katika mahakama ya kimataifa ICC. Mengi zaidi naye Victor Buso. Kiongozi huyo wa zamani wa vuguvugu la vijana katika chama tawala wakati wa utawala wa rais wa zamani Laurent Gbagbo hakutaka mapokezi makubwa akitokea jini Heg nchini Uholanzi alikokuwa akiishi kufuatia mashtaka yaliyokuwa yanamkabili mkabili kufutwa baada ya machafuko ya mwaka 2010 narejea nyumbani kufuatia serikali nchini humo kutangaza mchakato wa maridhiano ya kitaifa. Na kurudi kwake kuna kuja pia baada ya majadiliano kati ya viongozi wa nchi hiyo wakiongozwa na ushirika wa, wa karibu wa rais Alasan Watara. Ble Gude amepangiwa kukutana na wafuasi wake zaidi ya elfu tano katika mji wa Yopogon katika tafrija kumpokea baada ya machafuko ya baada ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi. Ble Gude alikimbilia nchini Ghana, lakini akakamatwa mwaka elfu mbili na kumi na nne na, na kupelekwa Heg taka uhalifu wa kivita dhidi ya binadamu, lakini kesi yake ikafutwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Tuelekee kule nchini Burkina Faso ambako wanajeshi wanne wameuawa kaskazini mwa nchi hiyo baada ya kulipuka kwa bomu lililokuwa limetegwa barabarani na wanajihadi kati ya mji wa Bozang kwenda Konguso. Makamu wa rais nchini Malawi, Solus Chilima, ameachiwa kwa dhamana baada ya kukamatwa jana kwa tuhuma za rushwa kwa kupokea dola laki mbili na elfu themanini kutoka kwa mfanyabiashara mwenye asili ya Uingereza. RFI Viongozi wa nchi za Umoja wa Ulaya wameapa kuendelea kuiunga mkono Ukraine dhidi ya uvamizi wa Urusi wakati nchi hiyo inapoadhimisha miaka tisini tangu kutokea kwa ukame uliowaathiri mamilioni ya raia wake, wengine wakipoteza maisha wakati wa utawala wa Joseph Stalin akiongoza Umoja wa Nchi za Kisovieti. Rais wa China Xi Jinping amemwambia mwenzake wa Korea Kaskazini Kim Jong Un kuwa Beijing iko tayari kushirikiana na Pyongyang kwa minajili ya ustawi na amani wa dunia. Kiongozi wa Iran Ayatola Ali Khamenei amesema kuwa mazungumzo na Marekani yatafikisha kikomo kwa matatizo ambayo yamelikumba taifa hilo la Kiislamu. Katika kipindi cha miezi miwili iliyopita, Iran imekuwa ikishuhudia maandamano tangu kufariki kwa Mahasa Amin, msichana wa umri wa miaka ishirini na miwili aliyefariki wakati akiwa kizuizini. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Msikilizaji, hivi punde toka tukijiunga na wanajukw la michezo, akiwemo Jason Sagini pamoja na Paulo Nzioki, watatujuza mengi ambayo ametokea kule nchini Katara kwa Kombe la Dunia, jinsi ambavyo nimek