Wakati mujarabu usiokuwa na bugudha. Kwa heri kutoka jijini Dar es Salaam. Ni saa kumi na mbili na nusu Afrika Mashariki, saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Karibu katika awamu ya pili ya matangazo yetu jioni hii. Tunakutangazia kutoka Nairobi nchini Kenya, Mintlet, Ijai. Baadhi ya taarifa utakazosikia: mazungumzo ya kusaka amani mashariki mwa DRC kuanza kesho jijini Nairobi, aliyekuwa kiongozi wa zamani wa uasi nchini Ivory Coast Charles Blue arejea nchini, na mamia ya watu waandamana nchini China kupinga vizuizi vya serikali kukabiliana na UVIKO 19. Karibu msikilizaji. Mazungumzo ya kusaka amani mashariki mwa DRC kati ya makundi ya waasi na serikali yanatarajiwa kuanza rasmi hapo kesho jijini Nairobi nchini Kenya, wakati huu hali ya utulivu ikiendelea kushuhudiwa mashariki mwa nchi hiyo. Mwandishi wetu Emanuel Makundi ana maelezo zaidi. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na jumuiya ya Afrika Mashariki ambayo ndiyo inaratibu mazungumzo haya, lengo kubwa ni kuharakisha juhudi za ukanda zinazoendelea ili kuhakikisha amani ya kudumu inapatikana mashariki mwa DRC. Kwa mujibu wa jumuiya, rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye atashiriki sambamba na mpatanishi rais wa zamani Uhuru Kenyatta, huku wawakilishi wa makundi ya waasi, mashirika ya kiraia, viongozi wa kijadi na wadau wengine pia wakitarajiwa. Mazungumzo haya yanaenda kufanyika baada ya kuahirishwa jumamoja lililopita kupisha mazungumzo yaliyofanyika jijini Luanda, Angola, ambapo viongozi walikubaliana maswala kadhaa ikiwemo usitishaji wa mapigano, kusalimisha silaha na mazungumzo ya na Nairobi kwanza. Ikiwa mazungumzo haya yatafanikiwa, itakuwa ni hatua muhimu kuelekea kupata amani ya kudumu, ambapo tayari makundi ya waasi 18 kutoka mashariki mwa nchi hiyo yamethibitisha kushiriki. Hata hivyo, haijafahamika ikiwa waasi wa M23 watashirikishwa kutokana na msimamo wa serikali ya Kinshasa, ambayo inawataja waasi hao kama magaidi. Aidha, wataalamu wa maswala ya usalama wameonya kuhusu mazungumzo hayo kutokuwa jumuishi kutokana na ukweli kuwa kuna makundi zaidi ya 120 yanayotekeleza uhalifu mashariki mwa nchi hiyo. Haya yakijiri kwa siku ya pili mfululizo, hivi leo, hali ya utulivu imeshuhudiwa mashariki mwa nchi hiyo tangu kundi la waasi wa M23 liseme liko tayari kwa mazungumzo na kufuata maagizo ya viongozi wa nchi za ukanda. Nchi ya Uganda hapo jana imetangaza kuongeza muda wa zuio la watu kutotoka nyumbani kwa siku ishirini na moja zaidi kwenye wilaya za Mubende na Kasanda ambazo ni kitovu cha mlipuko wa virusi vya Ebola, Rais Museveni akisema juhudi za kukabiliana na ugonjwa huo zimezaa matunda. Nchi ya Ukraini inatarajia kutoa zaidi ya tani laki moja za ngano kwa mataifa matatu ya Afrika ikiwemo Sudan, hatua hii ikijiri wakati ambapo nchi za Afrika zikiathirika pakubwa na chakula kutokana na vita arauwuoaa Ukraine. Shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula WFP limesema usafirishaji wa misaada katika eneo la Tigrei nchini Ethiopia haulingani na mahitaji ya eneo hilo ambalo limekumbwa na mzozo, WFP likisema linahitaji kuruhusiwa kufikia maeneo yote ili kuwafikia watu karibu milioni 23. Kigali 919 FM Nchini Ivory Coast, aliyekuwa kiongozi wa zamani wa uasi nchini humo na ambaye aliongoza makundi ya vijana kufanya vurugu baada ya uchaguzi miaka kumi na moja iliyopita Charles Ble Godey amerejea nchini humo hapo jana kwa mara ya kwanza ndani ya kipindi cha zaidi ya miaka nane kufuatia kufutwa kufutiwa mashtaka na mahakama ya ICC mwaka uliopita. Jeshi la Benin limesema vikosi vyake vimewaua wanamgambo wanne wenye silaha katika makabiliano kaskazini mwa nchi hiyo karibu na mpaka na Burkina Faso. Mauaji haya yakifanyika baada ya makumi ya wanamgambo hao kuvamia kituo cha kijeshi cha Kaobagu siku ya Ijumaa. Nchini Afrika Kusini wat, wakati huu nchi hiyo ikiadhimisha siku kumi na sita za wanaharakati wa kupinga ukatili dhidi ya wanawake na watoto, takwimu za polisi zimeonyesha kuwa zaidi ya watoto mia tano wameuawa kati ya Aprili na Septemba mwaka huu. Wanaharakati hao sasa wakitaka wahusika wa, wa mauaji hayo kuchukuliwa hatua. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Mamia ya raia nchini China wameshiriki maandamano katika barabara za miji ya Beijing na Shanghai kupinga vizuizi vilivyotangazwa na serikali kukabiliana na maambukizo ya Uviko 19 nchini humo, waandamanaji wakitumia fursa hiyo kuonyesha ghadhabu yao dhidi ya serikali, wakati huu nchi hiyo ikionekana kukumbwa na mlipuko mwingine. Wakati huu theluji kali ikitarajiwa kushuhudiwa katika mji wa Kyiv nchini Ukraine, mamilioni ya raia ndani na maeneo ya karibu na mji mkuu wanaendelea kuhangaika kutokana na tatizo la umeme lililosababishwa na uharibifu wa miundombinu ya nishati kutokana na mashambulio ya Urusi. Waokoaji nchini Italia wanaendelea na shughuli za kuwatafuta watu ambao hawajapatikana hadi sasa katika kisiwa cha kusini cha Ischia baada ya kutokea maporomoko ya udongo hapo jana na kusababisha kifo cha mtu mmoja, wakati huu serikali ikitarajiwa kuwa na kikao cha dharura kuhusu hali hiyo na serikali ya Venezuela na wanasiasa wa upinzani hapo jana wameafikia makubaliano kuhusu kupata suluhu ya mkwamo wa kisiasa ambao umekuwa ukishuhudiwa nchini humo, hatua hii ikifanya Marekani kuruhusu kampuni yake kubwa ya mafuta kuanza tena shughuli zake nchini humo. dakika 36.