ni n sa 1nsu afrika mashariki wakati ni saa 12 a su afrika ya kati hii ni dhaa kiswahili yaaioali tuliokuandalia asubuhi hii watu 25 wafariki nchini tanzania katika ajali mbaya ya barabara mwishoni mwa juma jumuiya ya ec yatangaza kuondoa vikwazo dhidhi ya guinea na mali waziri mkuu wa israel benjamin netanyahu atoa mpango wa kuaamisha raa wa gaza kabla ya uvamizi wa mji wa rafa hu jambo na karibu nchini tanzania mwishoni mwa wiki iliyopita ajali mbaya ya barabarani iliyohusisha magari manne katika eneo la kibaoni garamtoni mjini rusha imesababisha vifo vya watu5 wakiwemo raia wa kigeni kutoka kenya marekani na afrika kusini awadhi juma haji ni kamishna wa polisi operesheni ya mafunzo wa jeshi la polisi nchini humo anaelezea kilichojiri hao waliokufa ni wanaume 4 wanawake kumi na mtoto mmoja wa kike jumla 2 lakini majeruhi au ishirini moja wanaume ni kumi nanne na wanawake ni saba na katika vifo hivyo uh, tunao raia wa kigeni saba wa mataifa mbalimbali mbali, ambao nao ni miongoni mwa waliofariki chanzo cha ajali hiyo uh, katika uchunguzi wa awali inaelezwa kwamba gari hilo lilifelii na hatimaye kuweza kumshinda dereva na kusababisha kupoteza uelekeo na hatimaye kwenda kugonga magari hayo yaliyokuwa mbele yake mmoja ya magari yaliyohusika kwenye ajali hiyo ilikuwa inawasafirisha raia wa kigeni waliokuwa wanafanya kazi ya kujitolea kwenye shule moja mjini arusha rais wa uganda yoweri museveni ameridhia pendekezo la kampuni ya china tiang tang kuhamisha gereza kubwa zaidi la luzira na kujenga hoteli ya nyota tan katika eneo hilo kutoka kule uganda tuelekee kule drc ushiriki wa wanajeshi wa afrika kusini kwenye kikosi cha sadec kupambana na wasi wa m3 unaonekana kuwagawa ria wa afrika kusini huku wanasiasa wa upinzani wakipinga ya serikali kutuma kikosi cha wanajeshi 29 nchini drc wiki iliyopita miili ya wanajeshi wawili waliopoteza maisha baada ya mabomu kulipuka kwenye kambi yao karibu na mji wa sake walirejeshwa nyumbani daren olivier ni mtaalamu wa maswala ya ulinzi anazungumzia kutumwa kwa kikosi cha afrika kusini nchini drc The force is really jeshi kwa sasa linapitia kipindi kigumu kwa sababu ya kupunguziwa bajeti na hii imechangia lisiwe na uwezo mzuri wa kushiriki kwenye operesheni kama hii kwa maoni yangu hili halijakaa sawa kutumwa kwa kikosi katika mazingira kama haya kwa kuzingatia hatari iliyopo na namna m3 walivyojihami na ukubwa wake ni sauti yake derin olivier ni mtaalam wa maswala ya ulinzi kutoka nchini afrika kusini tukisalia maswala ya drc rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya congo felix chisekedi amekutana na rais wa afrika kusini seril ramafusa rais wa malawi lazaras chakwera na rais wa burundi evaristin daishimie kikao hicho kikiangazia utendakazi wa vikosi kutoka nchi hizo vilivyotumwa drc kusaidia kupambana na nas ambao wamekuwa wakitatiza usalama mashariki mwa nchi hiyo vikta moturi tunajadili nini kwenye habari rafiki siku ya leo rais wa sudan salvakir ambaye pia ni mwenyekiti wa sasa wa jumuiya ya afrika mashariki eac wiki iliyopita alitembelea rwanda na burundi katika ziara ya mani na diplomasia ya kikanda kir pia anatarajiwa kutembelea drc ambapo katika wiki za hivi karibuni vikosi vya serikali vimekuwa vikipambana na waasi wa m23 tunamuuliza msikilizaji je anaamini kuwa ziara hii inaweza kusaidia katika kustawisha eneo la kikanda na je anaimani na esc katika kutatua changamoto zinazokabili nchi wanachama kushiriki mjadala huu atutumie ujumbe wake wa sauti kuenda na nambari ya whatsapp alama ya kujumulisha 25411420 usikose kufuatilia makala habari rafiki baadaye siku ya leo jumuia ya kiuchumi ya nchi za africa magharibi imetangaza kupunguza vikwazo didi ya guinea na mali baada ya kufanya hivyo kwa nchi ya niger mataifa yanayoongozwa na serikali za kijeshi hlangati anaeleza zaidi hatua hii yainakuja baada ya nchi hizo mbili kuwekewa vikwazo vya kiuchumi mwaka 220 na23 baada ya jeshi kuchukua madaraka kwenye nchi hizo vikwazo vilivyoondolewa kwa nchi hizo ni vya kiuchumi lakini pia raia wa mali wameondolewa vya kufanya kazi kwenye taasisi ya jumuiya ya ea mbali na kuondolewa vikwazo hivyo a imeendelea kuwasimamisha wanachama nchi hizo pamoja na bukinafaso baada ya jeshi kuzipindua serikali za kiraia kwa upande wa nijaa zuio la usafiri za ndege kwenye ukanda wa Echos na kuzuiwa kwa mali ziliyoondolewa jumamosi iliyopita kwa sababu za kibin kibinadam kwa mujibu wa jumuiya hiyo wakati wa kikao cha wakuu wa kilichofanyika jijini abuja jumamosi iliyopita wakuu wa jumuiya hiyo wameonyesha niya kuanzisha tena mazungumzo na uongozi wa kijeshi nchini mali ni ja na burkinafaso ambazo zimetangaza kujiondoa kwenye jumuiya hiyo raia wa niger wameeleza furaha yao kufuatia hatua ya jumuiya ya kimaendeleo ya nchi za afrika magharibi e kuondoa vikwazo vilivyokuwa vimewekewa nchi hiyo baada ya mapinduzi ya kijeshi julai mwaka uliopita watu kumi na watano wamewawa na wengine wawili kujeruhiwa kwenye shambulio la kijiadi katika kanisa la katoliki katika kijiji cha isakane kaskazini mashariki mwa nchi ya burkina faso nchini chad hatua ya kutangazwa kwa kanuni mpya ya uchaguzi ijumaa iliyopita imeongeza uaminifu zaidi katika mchakato wa nia ya uchaguzi wa rais ambao unaweza kufanyika mapema mwezi mei kulingana na vyanzo kadhaa uchaguzi huo utakomesha kipindi cha mpito kilichoanza karibu miaka mitatu iliyopita siku baada ya kifo cha idris deby itno remaji hoinathi ni mwanasiasa nchini chad kinachoendelea hakitoi nafasi kwa vyama vingine kujiandaa sababu havina uwezo sawa kama chama tawala zamani na mgombea wake kujiandaa na kujipanga kwa ajili ya uchaguzi tupo katika mazingira ambayo mambo yanakwenda bila kuhepukika upinzani wowote kuhusu jopo lunaloongozwawa e asilimia kubwa na wajumbe kutoka chama cha nps na wadau walio karibu na rais wa kipindi cha mpito mpitola baraza la kikatiba hili linazua maswali kuhusu uwezo wao wa kuwa kwenye usawa uchaguzi question, na, na kuhakikisha uchaguzi huru hapa suala lao la kutoegemea upande wowote ndilo tatizoay en inajiri fait, wakati huu waziri mkuu sukse masra akiwa aki katika aki ziara ulaya na marekani kutafuta ufadhili wa uchaguzi mkuu wa uraya nchini mwake RFE jeshi la israel limetoa mpango wa namna ya kuwahamisha ria katika mji wa gaza baada ya waziri mkuu benjamin netanyahu kutangaza kuwa kutumwa kwa vikosi vya ardhini katika mji wa rafa ni muhimu ili kupata ushindi dhidi ya wapiganaji wa hamas vikta abuso anaeleza zaidi tangazo hili limekuja wakati huu nchi za kigeni na mashirika ya kimataifa kutoa misaada ya kibinadamu yakihofia kwamba operesheni ya israeli kutuma vikosi vyake ardhini katika mji wa rafa itasababisha maafa makubwa ya raia katika mji huo wenye wakazi milioni moja na hata hivyo mpango huo jeshi Izraeli, wa jeshi la israeli haujaeleza ni wapy wakazi hao wa gaza watapelekwa kabla ya kuanza kwa operesheni hiyo aidha hii inakuja baada ya usuluhishi wa vita vinavyoendelea kupitia ujumbe wake kutoka marekani misri na katar kukutana na jeni doha mwishoni mwa wiki iliyopita kwa ya mazungumzo ya kujaribu kupata mkataba wa kusitisha vita na kuocha huru kwa mateka kabla ya kuanza kwa mwezi mtukufu wa ramadhani marekani imesema majadiliano hayo yamesababisha maelewano huku kundi la masi likishinikiza kuondolewa kwa wanajeshi wa israeli kwenye ukanda wa gaza rais wa ukrain volodimir zelenski amesema nchi yake imewapoteza wanajeshi 31 tangu urusi kuivamia nchi hiyo miaka miwili iliyopita rais wa ufaransa emmanuel macron anatarajiwa kukutana na viongozi wenzake kutoka barani ulaya jijini paris kwenye kongamano kujadili namna ya kusaidia nchi ya ukraine