ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI ijai. Karibu msikilizaji kwa matangazo yetu asubuhi hii. Miongoni mwa habari tumekuandalia: vikosi vya RSF nchini Sudan vyatekeleza mauaji ya watu 28 katika kijiji cha Um Adam; watu zaidi ya 90 wafariki katika ajali ya boti pwani ya Msumbiji, na mazungumzo ya kutafuta mwafaka kati ya vita vya Israeli na Hamas yapiga hatua jijini Cairo. Karibu wa msikilizaji, watu 128 wameuawa baada ya kushambuliwa na wanamgambo wa, wa RSF katika kijiji cha Um Adam, umbali wa kilomita 150 kusini mwa mji mkuu wa Khartum, kwa mujibu wa ripoti za maafisa wa afya. Paul Nzioki na maelezo zaidi. Mauaji hayo yamefanyika mwishoni mwa wiki na kuwacha watu wengine zaidi ya 240 na majeraha. Maafisa wa afya wanahofia kuwa huenda idadi ikawa kubwa zaidi, kwa sababu hawangeweza wa kuhesabu idadi kamili ya waliouawa na kujeruhiwa katika shambulizi hilo kutokana na ugumu wa kufikia vituo vya afya. Aidha, chanzo cha matibabu katika hospitali ya Managil kilichopo umbali wa kilomita 80 kilithibitishia shirika la habari la AFP kwamba wamepokea majeruhi mia mbili ambao baadhi yao walifika wakiwa wamechelewa. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, zaidi ya asilimia 70 ya vituo vya afya vya Sudan havina huduma wakati vilivyosalia vinapokea wagonjwa wengi na uwezo wao ni duni. Vita nchini humo kati ya jeshi chini ya mkuu wa jeshi Abdel Fattah al Burhan na vikosi vya RSF chini ya naibu wake wa zamani Mohamed Abdan Daglo vilianza mwezi Aprili tarehe 15 mwaka uliopita na kufikia sasa maelfu ya watu wameuawa, ikiwa ni pamoja na watu elfu kumi na tano katika mji mmoja, eneo lililoharibiwa na vita la Dafuu, kulingana na wataalamu wa Umoja wa Mataifa. Makabiliano makali yameripotiwa hapo jana kati ya jeshi la Sudan na wapiganaji wa RSF ambapo jeshi limetangaza kupata mafanikio baada ya kufanya mashambulio kulenga maeneo ya RSF katika jimbo la Al Jazira. Hata hivyo, RSF nayo imeapa kujibu mashambulio hayo. Rais wa Kenya William Ruto amewataka madaktari kusitisha mgomo wao na kurejea kazini, akisema kwa sasa serikali haina fedha za kuwaongezea mshahara kwa kiwango anachotaka. Najua tuna shida Kenya na madaktari wetu na wahitimu. Nataka kuwasihi kwamba ni muhimu kama taifa tukubaliane kwamba lazima tuishi kulingana na uwezo wetu. Hatuwezi kuendelea kutumia pesa ambazo hatuna. Tunawajali, tunathamini huduma wanayotoa kwa taifa letu, lakini tunataka madaktari wetu wote na madaktari walio mafunzoni wachukuliwe, na ninawaahidi kwamba nitasema ukweli daima kwa taifa letu. Mwishoni mwa juma, madaktari walitaka kukutana na Rais Ruto kuzungumzia ya madai yao, wakisisitiza kuwa hawatarejea kazini hadi pale kero zao zitakapotatuliwa. Mgomo wa madaktari nchini Kenya sasa unaingia wiki ya nne na kuacha wagonjwa kwenye hospitali za umma wakiendelea kuhangaika. Kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ujumbe wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa MONUSCO umeelezea hofu yake juu ya hali ya usalama kuendelea kuwa mbaya mashariki mwa nchi hiyo baada ya walinda amani kutoka India kuondoka kwenye maeneo yao karibu na Goma Alhamisi iliyopita. Aidha, MONUSCO imeripoti kundi la M23 kufika mji wa Sake, karibu kilomita 20 kutoka Goma, huku makundi mengine yakiripotiwa kuonekana katika maeneo ya hifadhi ya kitaifa ya Virunga wakitishia kulemaza shughuli katika barabara ya Sake Goma nchi ya Rwanda ipo kwenye maombolezo ya wiki moja kuadhimisha miaka thelathini baada ya kutokea kwa mauaji ya kimbari yaliyosababisha vifo vya watu zaidi ya laki nane mwaka wa elfu moja mia kenda tisini na nne wengi wakiwa Watutsi. Hapo jana maadhimisho ya kitaifa yalifanyika jijini Kigali na kuhudhuriwa na viongozi mbalimbali kutoka duniani. Katika hotuba yake, Rais Paul Kagame ameishtumu jumuiya ya kimataifa kwa kushindwa kuzuia mauaji hayo. Jumuiya ya kimataifa ndio iliyotufeli sisi sote, whether iwe kwa dharau au uoga. Among those, miongoni mwa walio hapa nasi leo, natoa salamu kwa mjane na binti ya marehemu Nahodha Mbaye Diagne wa Senegal aliyefariki dunia ya kishujaa akiwaokoa wa wanyarwanda wengi kutoka kwa Rwanda's. kifo From death. Ni sauti yake Rais wa Rwanda Paul Kagame. George Ajoi, tujuze mada ya Habari Rafiki. Shukran sana Mindlet. Leo katika makala ya habari rafiki, tunaangazia nchi ya Rwanda ambayo inafanya kumbukizi ya miaka 30 tangu kutokea kwa mauaji ya kimbari ya mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne ambapo laki nane waliwawa, wengi wao Watutsi na Wahutu wachache. Tunamuuliza msikilizaji anadhani dunia imejifunza kwa kilichotokea nchini Rwanda. Anaamini msamaha wa nchi zilizotuhumiwa kuhusika unatosha? Nini kifanyike kuzuia kutokea kwa mauaji mengine kama haya? Tunamwomba tume maoni yake kwenda nambari yetu WhatsApp akianza na alama ya kujumulisha 254 110 000 420. Dakika 35 baada ya saa moja asubuhi ya Afrika Mashariki, watu zaidi ya 90 wamepoteza maisha nchini Msumbiji baada ayaboti ya boti waliokuwa wanasafiria kuzama hapo jana kwenye mkoa wa Nampula wakielekea katika kisiwa ni kilomita kutoka mji wa Lumbo. Victor Abuso na maelezo zaidi. Ripoti zinasema huenda idadi ya watu waliopoteza maisha ikaongezeka wakati huu maafisa wanapoendelea kuwatafuta abiria ambao huenda wamenusurika wakati wa ajali hiyo. Boti hiyo ilikuwa na abiria 130 wakiwemo watoto kadhaa. Uchunguzi umeanzishwa ili kubaini chanzo hasa cha kuzama kwa boti hiyo, lakini ripoti za awali zinasema kwamba huenda chanzo ni abiria kupita kiasi. Maafisa wa serikali katika mkoa wa Nampula wanasema boti hiyo iligeuzwa kuwa feri ya kuwasaidia watu kuvuka katika ng'ambo ya pili. Aidha, imeelezwa kwamba watu hao walikuwa wanatoroka katika mkoa wa Nampula kwa sababu ya kusumbuliwa na maambukizi ya kipindupindu baada ya visa elfu kumi na tano kuripotiwa na vifo thelathini na viwili kutokea tangu mwezi Oktoba mwaka uliopita. Mamlaka za kijeshi nchini Bukina Faso zimemsimamisha kazi kiongozi wa kikosi cha kijeshi katika eneo la Tawori jimboni Tapoa, mashariki mwa nchi hiyo, Kapteni Abubakar Sidiki Bari kwa kosa la ukosefu ni wa nidhamu. Uamuzi huu kijeri siku chache baada ya shambulio dhidi ya kikosi hicho. Kule Togo wabunge wanatarajiwa kufanya ziara ya nchi nzima kuanzia hivi leo hadi Jumatano kwa lengo la kuelimisha umma kuhusu mchakato wa kufanyia katiba marekebisho ambayo itaondoa taifa hilo kutoka kwenye mfumo wa sasa wa utawala wa urais hadi ule wa ubunge. Kila utakapokwenda na kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekwensi 11790 kilohertz Radio France Internationale zili kufuatilia matangazo haya msikilizaji, kupitia ukurasa wetu wa Facebook mubashara. Mazungumzo yanayolenga kusitisha vita kati ya Israeli na kundi la Hamas yanaripotiwa kupiga hatua muhimu jijini Cairo. Kwa mujibu wa gazeti maarufu la Al Kahira, wajumbe kutoka Misri, Qatar na Marekani wamekuwa wakiongoza mazungumzo hayo kati ya Israeli na kundi la Hamas na kushindwa kupata suluhu katika siku zilizopita. wakati hayo ya kij miezi sita baada ya kuanza kwa vita, waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu anasema nchi yake inaelekea kupata ushindi. Tunapoadhimisha miezi sita ya vita tumepata mafanikio makubwa sana. Tumefanikiwa kuharibu ngome 19 kati ya 24 za Hamas, wakiwemo makamanda wake wakuu. Tumewaua, tumewakamata na kuwajeruhi magaidi kadhaa wa Hamas. Tumesafisha mji wa Alshifa, makao makuu ya magaidi hao. Tumeharibu viwanda vyao vya kutengeneza silaha na tumeendelea kubomoa mahandaki yaliyo ardhini. Tupo katika hatua chache kupata ushindi. Katika hatua nyingine, ripoti zinasema kuwa jeshi la Israeli linatarajiwa kuingia kwenye mji wa Rafa kusini mwa Gaza kutekeleza operesheni ya kuwasaka Hamas katika eneo hilo lenye wakazi wengi wa Palestina. Mahakama ya Haki ya Kimataifa ICJ hivi leo itasikiliza kesi iliyowasilishwa na nchi ya Nikaragua ambayo inaituhumu Ujerumani kwa kuwezesha mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina kwa kutoa msaada wa kijeshi kwa Israeli, Nikaragua ikiitaka mahakama hiyo kuweka hatua za dharura ili kuizuia Berlin kutoa msaada wa silaha kwa Israeli. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amesema kuwa nchi yake itapoteza vita dhidi ya Urusi iwapo bunge la Congress la Marekani litakosa kuidhinisha msaada muhimu wa kijeshi wa dola bilioni 60 ambao umezuiwa na wabunge wa Republican kwa miezi kadhaa sasa. Na kule Brazil, jaji wa mahakama kuu Alexander de Morais ameagiza uchunguzi ufanyike dhidi ya bilionea Elon Musk.