Ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Minslet Ijai. Karibu msikilizaji kwa matangazo yetu asubuhi hii. Miongoni mwa habari tumekuandalia, wafanyabiashara nchini Uganda waendeleza mgomo kulalamikia mfumo mpya wa utozaji kodi. Waziri Mkuu wa Chad Success Masra awaidi mabadiliko raia wa nchi hiyo iwapo atachaguliwa kwa rais na Israeli yashtumiwa kwa kutatiza usambazaji wa misaada kwenye ukanda wa Gaza. Karibu msikilizaji, kumbuka matangazo haya pia unaweza kuyafuatilia mubashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Tuanzie matangazo yetu kule nchini Uganda ambapo wafanya biashara jijini Kampala na miji mingine wanaendelea na mgomo baada ya kukataa wito wa serikali wa kufungua maduka yao. Wafanyakazi hao wanalalamikia mfumo mpya wa utozaji kodi wanaosema unawasababishia hasara. Kutoka Kampala, Kenneth Lukwago anaeleza zaidi. Waziri wa Fedha Matia Kasaija alitoa wito kwa wafanyabiashara kufungua maduka yao, akisema serikali itatatua matatizo yao ndani ya wiki mbili zijazo. Wito huo ulijadiliwa katika mkutano wa wafanyabiashara Thadi Athi Musoke ni kiongozi wafanya the majority, the traders, the wafanya traders, wa wafanyabiashara. Wafanyabiashara wengi wamekataa wito wa kufungua maduka yao, kwa hiyo tunaiomba serikali pamoja na rais aingilie kati kwa haraka. Serikali ilikuwa imemtuma waziri anayesimamia mji wa Kampala Kabuye Kyofatogabye kuwasawishi kuachana na mgomo huo, lakini alishindwa. Wale wanaotaka kufanya kazi wanaweza kwenda na kufungua so wale ambao hawataki wanaweza kwenda nyumbani na kusubiri kwa mkutano na rais siku ya Jumaa. Chaguo ni lao. Wafanyabiashara hao wanasema kuwa mfumo huo mpya wa ushuru ni ya gharama kubwa kutumia. Pia wanasema wanatozwa ushuru mkubwa kwa nguo zinazoagizwa nje ya nchi. Hapa ni maoni ya mwanauchumi Afrika Kiza: mfumo wetu wa kodi kodi sio sawa, na biashara zinazotozwa kodi mapema wakati ifris inapunguza ufuatiliaji wa kodi na kuhakikisha ushuru wa haki. Gharama ya kufuata sheria haizingatiwi na adhabu ni kali sana. Kampala bado iko chini ya ulinzi mkali, huko wafanyabiashara wakiendelea na mgomo wao. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amevitaka vyama vyote vya kisiasa nchini Sudani Kusini kuchukua hatua madhubuti na za dharura kuhakikisha uchaguzi uliocheleweshwa kwa muda mrefu unafanyika mwishoni mwa mwaka huu. Wito anaotoa wakati huu kukiwa na hofu juu ya maandalizi ya uchaguzi huo. Mkuu wa tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa Volker Turk amekuwa akizuru Goma, mashariki mwa Diarasi, ambako wamekutana na wakimbizi waliokimbia makazi yao kwa sababu ya utovu wa usalama huku akitoa wito wa usitishwaji wa vita. Mwandishi wetu Chube Ngorombi alifuatilia ziara yake na kutuandalia ripoti ifuatayo. Baada ya kuwatembelea raia walioondoka makazi yao mkoani Ituri, lakini pia kambi ya Bulengo yenye raia zaidi ya laki tatu, kandoni mwa mji wa Goma, Kivu Kaskazini, alijulisha kuwa Umoja wa Mataifa utafanya kila juhudi za kuwaadhibu wanaotatiza raia mashariki mwa Kongo. Alors est clair que ni wazi kwamba ulinzi wa raia ni kipaumbele cha ja kila mmoja wetu na tunapaswa kuwajibika. Wakati huu vita vikiendelea, kwa kweli hali ni mbaya sana na lazima tupambane nayo. Afisa huyu wa Umoja wa Mataifa pia alisisitiza umuhimu wa kuwalinda raia, akisema ni jambo la kipaumbele. Alisisitiza haja ya kufanyia kazi sababu za msingi za mgogoro, nayo wasukuma wakazi kukimbia mazingira yawe awaliwayo raia waliondoka Kazi yao, nao walikuwa na haya ya kueleza: maisha ya kuombaomba, tunachoka, tunaonelewa, tunalala saa imbwa, hatuna mabasha, hatuna chungu, hatuna nini. Batie nguvu kwa guvernema yetu, ona gisi batu hapa blengo na makambi zingine wanateswa zaidi, batu basikwe mukambi tena waende kukua munafasi ya rebere. Itakumbukwa Volker Turk afanya ziara rasmi DRC siku chache tu baada ya naibu mwakilishi maalum anayesimamia ulinzi na uendeshaji wa majeshi ya kulinda amani wa Umoja wa Mataifa Monusco, Viviane Van de Peer, akiwa ziarani mashariki mwa Kongo, ambapo alithibitisha pia kuunga mkono raia na serikali ya nchi hiyo ya Kongo, DRC. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Serikali ya Burundi na Umoja wa Mataifa zimetoa wito wa msaada wa kifedha ili kuwasaidia watu waliolazimika kuama makazi yao kutokana na mafuriko yaliyosababishwa na mvua ya miezi kadhaa, ambapo kati ya Septemba mwaka jana na Aprili mwaka huu watu zaidi ya laki mbili wameathirika, idadi ya wakimbizi wa ndani ikiongezeka kwa asilimia ishirini na tano. Ruben Lukumbuka. Nini mada ya habari rafiki? Na minslet ijai mada ya habari rafiki hivi leo ni kwamba nchi za Afrika Mashariki na Kati zimekuwa zikishuhudia mafuriko makubwa kutokana na mvua kubwa inayoendelea kunyesha huku maafa yakiripotiwa na watu kulazimika kuyahama makazi yao. Tunamuuliza msikilizaji, hali ikoje kwenye nchi yake na nini kifanyike kuzuia mafuriko yanayoleta maafa na uharibifu wa miundo mbinu? Atutumie maoni yake kupitia ujumbe wa sauti kwenye namba yetu ya WhatsApp akianza na alama kujumlisha kisha 254 110 000 420. Nchini Chad, Rais Mahamat Idris Debe Itno na Waziri Mkuu sixis six masra wote ni wagombea wa uchaguzi wa urais wa Mei sita, akiwojuwa na Ufaransa uh, na RFI. Waziri mkuu ameahidi ikiwa atachaguliwa ataboresha maswala kadhaa ikiwemo elimu, afya na makazi ya kila raia wa Chad, pamoja na kuhakikisha asilimia kubwa ya wananchi wanapata umeme. Nilipochukua wa uongozi wa serikali, asilimia 90 ya wananchi wa Chad hawajawahi kuona umeme tangu uhuru, na kwa hivyo hawa ni raia waliokomaa na wenye akili timamu kisa ambao wanajua kuwa ninakuja na mradi wa serikali ambao kila mtu alikuwa ameidhinisha. Wasiwasi wao pekee ulikuwa ikiwa the nilikuwa na the muda wa kutosha wa kuitekeleza. Hii ni fursa ya kuwaomba raia the wa Chad the the muda the the the the miaka mitano kukomesha miaka sitini the ya giza, sio ndani ya siku sitini, na wanajua hilo pia lakini tunahitaji muda. Hili ndilo tunaloenda kuwauliza na wanalifahamu. Ni sauti yake waziri mkuu wa Chad Succes Masra, ambaye pia ni mgombea wa kiti cha urais nchini humo. Rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Faustin Archange Touadera limepokelewa hapo jana katika ikulu ya Elize na mwenzake Emmanuel Macron, ikiwa ni mara yake ya pili kwa viongozi hao kukutana katika kipindi cha chini ya miezi sita. Ali Bilali, nini hasa chanzo cha kuzorota kwa uhusiano wa mataifa haya? Chanzo hasa cha kuzorota kwa uhusiano baina ya mataifa hayo mawili ni mikataba ya urafiki baina ya serikali ya Bangi na Mosku, jambo ambalo halikuifurahisha Ufaransa, ambayo ni mkoloni wa zamani wa nchi hiyo. Mkutano kati ya Faustin Archange Touadera na Emmanuel Macron umegusia hasa namna ya kuboresha uhusiano baina ya nchi hizo mbili pamoja na hali ya kikanda, na hii ikiwa ni mwendelezo wa mkutano wao uliofanyika mwezi Septemba 13. Ufaransa na Jamhuri ya Afrika kati zilikubaliana kurejesha ushirikiano wa kujenga kati ya nchi hizo mbili. Lengo lililotajwa na ikulu ya Elisee ni kuchangia utulivu, kuimarisha uwiano wa kitaifa kwa mapana iwezekanavyo, na kusaidia maendeleo ya kiuchumi na kijamii ya Jamhuri ya Afrika ya Kati. Mfumo wa pamoja wa kufuatilia ahadi hizi pia ulipitishwa na viongozi hao wawili. Hii inaweza kuwa hatua kubwa zaidi kuelekea kurejesha uhusiano kati ya nchi hizo mbili. Nchini Nigeria, Namdi Kanu, kiongozi wa kundi la watu wa Biafra wanaotaka kujitenga, mwezi ujao watafahamu hatma ya umbi lake la kutaka kurejeshewa dhamana. Tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia wakimbizi wa Kipalestina wa ki UNRWA imeshtumu Israeli kwa kuwa na mpango wa kutatiza na kusitisha shughuli zake za kutoa huduma za kibinadamu kwenye ukanda wa Gaza. Mkuu wa tume hiyo Filipe Lazarini: Serikali ya Israeli inataka kumaliza shughuli za tume hii. Tumekuwa tukiomba idhini ya kupeleka misaada ya kibinadamu kaskazini mwa Gaza, lakini tunazuiwa. Wafanyakazi wetu hawaruhusiwi kushiriki kwenye vikao Israel kati ya Israeli na watoa misaada wengine wa kibinadamu. Ni wazi kwamba Israeli inataka kufungwa kwa shughuli za tume hii inayowasaidia mamilioni ya Wapalestina. Madai kwamba tunafanya Wapalestina kuwa wakimbizi ni uongo mtupu. Tume hii ipo kwa sababu hakuna suluhu ya kisiasa. Haya yanajiri wakati huu watu saba wakiwemo wanawake na watoto wakiuawa katika shambulio la jeshi la Israeli kwenye mji wa Rafa, kusini mwa Gaza. Kundi la Hezbollah la nchini Lebanon linaloungwa mkono na Iran limetangaza kushambulia kambi ya kijeshi ya Israeli karibu na mpaka wake katika msururu wa mashambulio ya ulipizaji kisasi, shambulio ambalo kwa mujibu wa Israeli limewajeruhi wanajeshi wake kumi na wanne, sita kati yao wakijeruhiwa vibaya. Matangazo haya, msikilizaji, unaendelea kuepokea mubashara kutoka hapa jijini Nairobi, nchini Kenya. Dakika 4 baada ya saa moja asubuhi.