Ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI mnslte ijai karibu msikilizaji kwa matangazo yetu asubuhi hii. Miongoni mwa habari tumekuandalia: mkuu wa majeshi ya Kenya Jenerali Francis Ogola fariki dunia katika ajali ya ndege. Ufaransa yakanusha tuhuma zilizotolewa na Bukina Faso dhidi ya ufanyakazi wa ubalozi wake nchini humo. Na Israeli yarusha makombora ya anga kujibu shambulio la Iran la wikendi iliyopita. Karibu msikilizaji, tuanzie matangazo yetu nchini Kenya, ambapo nchi hiyo ipo kwenye maombolezo ya kitaifa ya siku tatu kuanzia leo baada ya mkuu wa majeshi ya ulinzi wa nchi hiyo Jenerali Francis Ogola na maafisa wengine tisa kupoteza maisha kwenye ajali ya helikopta ya kijeshi hapo jana katika kaunti ya Elgeyo Marakwet wakiwa kwenye ziara ya kikazi umbali wa kilomita 400 kutoka jiji kuu la Nairobi. Kifo cha Jenerali Ogola kilithibitishwa na rais Ruto. Tumempoteza mwanajeshi mashuhuri mwenye nyota nne akiwa kazini. Natuma salamu za pole kwa familia na wananchi wote tunapoomboleza kifo hiki kilichotokea ghafla. Kenya Air Force, jeshi la anga, tayari limeanza uchunguzi ili kubaini kilichosababisha kuanguka kwa helikopta hiyo. Kwa heshima ya Jenerali huyu aliyepoteza maisha akiwa kazini kama mkuu wa majeshi, atangaza siku tatu za maombolezo The ya kitaifa kuanzia tarehe kumi na tisa Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Sauti yake Rais wa Kenya William Ruto. Tukisalia na taarifa hiyo, Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan kupitia mtandao wake wa kijamii wa X ametuma salamu za pole kwa Wakenya kufuatia kifo cha mkuu huyo wa majeshi ya Kenya, salamu ambazo pia zimetumwa na mkuu wa tume ya Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat, jumuiya ya IGAD na ubalozi wa Marekani na Uingereza nchini Kenya. Lakini je, Jenerali Francis Ogola alikuwa nani? Florence Kibuba anatueleza zaidi. Jenerali Ogola aliteuliwa na Rais William Ruto kwenye nafasi hiyo mwezi Aprili mwaka uliopita, akitokea kwenye jeshi la anga. Hadi kifo chake alikuwa na umri wa miaka 61 ambapo alikuwa anaelekea kutimiza mwaka mmoja kwenye nafasi hiyo na kustaafu mwaka ujao, kwa mujibu wa utaratibu wa kijeshi. Jenerali Ogola, mzaliwa wa kaunti ya Siaya, magharibi mwa Kenya, aliyejiunga na jeshi la Kenya tarehe 24 mwezi Aprili mwaka elfu moja mia tisa themanini na nne. Kabla ya kuwa mkuu wa majeshi ya ulinzi, jenerali Ogola ambaye alisomea sayansi ya kijeshi kutoka chuo cha Ecole Militaire de Paris nchini Ufaransa na vio vingine nchini Kenya, aliwahi pia kuhudumu kama rubani na mkufunzi wa ndege za kijeshi. Cheo cha mkuu wa majeshi ya ulinzi ya Kenya, maarufu kama CDF, ndicho cha juu katika ngazi ya kijeshi nchini humo na kushikiliwa na jenerali anayeteuliwa na rais madarakani. Karibu malori thelathini kutoka Kenya yaliyopakia viazi mviringo yamekwama kwenye mpaka wa nchi hiyo na Uganda, Wabusia, baada ya mamlaka ya ukusanyaji ushuru nchini Uganda kuongeza ushuru mara kumi zaidi kutoka dola thelathini na mbili hadi dola mia tatu kumi na tano kwa kila lori. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amefanya mazungumzo na viongozi wa Sudani Kusini wakati wa ziara yake ya siku tatu nchini humo, vyanzo vya habari vikieleza kuwa utekelezwaji wa mkataba wa amani wa mwaka elfu mbili kumi na nane ni miongoni mwa yaliyojadiliwa wakati huu taifa hilo likijiandaa kwa uchaguzi mwezi Disemba mwaka huu. Kule nchini Rwanda, rasimu ya sheria tata ya kudhibiti mashirika yasiyo ya kiserikali imepita katika hatua ya kwanza bungeni baada ya kuungwa mkono na wabunge hapo jana. Wakosoaji wa sheria hiyo wakizua wa maswali kuhusu sheria hiyo ambayo imeletwa muda mfupi kabla ya uchaguzi mkuu wa mwezi Julai, wakisema huenda ikatumiwa kuzinyamazisha mashirika ya kiraia. <coughs> Uundiyo kila siku za Ijumaa katika makala ya Habari Rafiki ni madahuru tunakupa nafasi wewe, msikilizaji wetu, kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu, ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru. Kuchangia tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp kianza na alama ya kujumlisha 254 110 000 420. Ndiyo habari rafiki. Mamlaka nchini Burkina Faso imewapa muda wa saa 48 kuondoka nchini humo wanadiplomasia watatu wa Ufaransa, wa wakiwemo washauri wawili wa wa kisiasa katika ubalozi wa Ufaransa huko Wagadugu, wakituhumiwa kuendesha shughuli tata za kuyumbisha usalama wa taifa hilo tuma ambazo hata hivyo Ufaransa imekanusha. Ali Bilali, taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Burkina Faso inasemaje? Kulingana barua ya wizara ya mambo ya nje ya Burkina Faso kwa ubalozi wa Faransa iliyotumwa tangu Aprili 16, wanadiplomasia hao wanaombwa kuondoka nchini humo kwa muda wa saa 48 kwa tuhuma za kupanga uwasi. Watu hawa watatu hivi karibuni wamekuwa wakifanya kazi ya kidiplomasia ya kawaida, kukutana hasa na mashirika ya kiraia, wafanyabiashara na viongozi mbalimbali, taarifa kutoka RFI. Mikutano pia iliandaliwa na vyombo vya habari vya Burkina Faso, vyombo vya habari ambavyo kulingana chanzo havikuwa sambamba na uongozi wa mpito. Kwa mujibu wa taarifa zetu, mmoja kati ya watatu hao alioondoka nchini humo tangu siku kadhaa. Ufaransa tayari imejibu rasmi hapo jana Alhamis kuhusu kufukuzwa huku kupitia naibu msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Ufaransa, Christophe Lemoine. Ufaransa inasikitishwa na uamuzi uliochukuliwa na Burkina Faso kuendelea kuwafukuza wanadiplomasia wake na kutupilia mbali shutuma zisizo za msingi zinazotolewa na mamlaka ya Burkina Faso dhidi ya diplomasia hao nchini Gini. Mamlaka katika mji wa Kankana, anakotokea rais wa mpito Mamadi Dumbuya, zimeanza kuchukua hatua za kuimarisha usalama baada ya kuripotiwa ongezeko la matukio ya wizi wa kimabavu, tukio la hivi punde likisababisha kuuawa kwa kijana mmoja. Nchini Ghana, wanachama wa, wa makundi ya makundi la watu wanaojihusisha na mapenzi jinsi ya jinsia moja pamoja na wanaharakati wanasubiri kuona iwapo Rais Nana Akufo-Addo atatia saini kuashiria mswada tata ambao utawanyima zaidi haki zao na kuzidisha unyanyasaji wanaopitia watu hao. Kule Zambia, rais Hakainde Hichilema ametoa uh, wito wa msaada wa dola milioni 4940 wakati ripoti zikieleza kuwa watu milioni 9.8 ambao ni karibu ya nusu idadi ya watu nchini humo wameathirika na hali mbaya ya ukame inayoshuhudiwa nchini humo. RF. Dakika ni 37 baada ya saa moja asubuhi kwa saa za Afrika ya Mashariki, msikilizaji. Israeli imerusha makombora nchini Iran kulipiza kisasi baada ya kushambuliwa wiki iliyopita, kwa mujibu wa ripoti kutoka kwa maafisa wa Marekani walionukuliwa na vituo vya habari vya Marekani vya ABC, CBS na CNN. Israeli hata hivyo haijazungumza chochote mpaka sasa. Victor Abusu anaeleza zaidi. Maafisa wa kijeshi nchini Iran wamesema wamefanikiwa kuangusha ndege tatu zisizokuwa na rubani kwa kutumia mitambo yake ya ulinzi wa anga katika mkoa wa Isfahan. Hatua hii imesababisha serikali ya Iran kusitisha safari za ndege kwenye baadhi ya miji. Hatua hii pia inakuja baada ya Iran kurusha mamia makombora kulipiza kisasi dhidi ya Israeli wiki iliyopita baada ya jeshi la Israeli kushambulia ubalozi wake jijini Damascus na kusababisha mauaji ya watu 13 wakiwemo wakuu wa jeshi wiki hii. Jumuia ya kimataifa ilitoa wito kwa Iran na Israeli kuepuka kuendeleza mzozo huo na kuonya kwamba iwapo utaendelea, usalama wa kikanda utakuwa mashakani. Marekani ambayo ilikuwa imeonya Israeli kuachana na mpango wote wa kulipiza kisasi hajazungumzia tukio hili la hivi punde. Marekani imetumia kura yake ya turufu kwenye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuzuia mchakato wa Palestina kupata wanachama wa kudumu kwenye Umoja wa Mataifa. Robert Wood ni mjumbe wa Marekani kwenye umoja huo anayeshughulikia maswala ya kisiasa. Since the attacks of October 7, tangu mashambulio ya Oktoba saba, Rais Joe Biden amekuwa wazi kuwa suluhu ya kudumu inaweza kupatikana tu kwa kuwepo kwa nchi mbili huru na usalama wa Israel kupewa kipaumbele na hilo linawezekana tu kwa kuwepo kwa nchi ya kidemokrasia ya Kiyahudi. Hakuna njia nyingine itayowafanya wafalestina wa waishi kwa amani katika nchi yao is Israel no na Israel kushirikiana na nchi jirani. Hata hivyo michakato yoyote hapa New York, York haiwezi kusaidia falestine kupata taifa lao Uongozi wa mamlaka ya Palestina umesema kitendo cha Marekani ni uonevu usiofaa. Mkuu wa kitengo cha intelijensia cha Marekani Bill Burns ameonya hapo jana kuwa Ukraine inaweza kupoteza vita dhidi ya Urusi kufikia mwisho wa mwaka huu iwapo Marekani haitatuma msaada zaidi wa kijeshi kwa taifa hilo. Na Marekani hapo jana imewarejesha nchini mwao wahamiaji zaidi ya 50 raia wa Haiti. Watu hao wakirejeshwa licha ya hali ya ghasia za magenge ya wahalifu ambazo zimeshuhudiwa katika taifa hilo katika wiki za hivi karibuni. Dakika 40 baada ya s