Saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya redio France International. Caroline Corel tuliokuandalia. Rais wa Kenya William Ruto hakikishia taifa kuweka bayana chanzo cha ajali ya ndege iliyomuua mkuu wa jeshi Francis Ogula vyama vya upinzani Togo kuelekea mahakama ya kikatiba kupinga marekebisho ya katiba mpya. Waziri wa Israel Benjamin Netanyahu aapa kutumia nguvu zaidi kupambana na kundi la Hamas. Ujambo, asubuhi uh, ya leo. Karibu katika matangazo yetu awamu ya kwanza kutoka RFI Kiswahili, tukikutangazia kutoka jiji kuu la Nairobi. Rais wa Kenya William Ruto amewahakikishia raia wa nchi hiyo kwamba uchaguzi kuhusiana na ajali ya ndege iliyosababisha kifo cha mkuu wa majeshi Jenerali Francis Ogola na wanajeshi wengine tisa utawekwa wazi. Kauli yake ikijiri baada ya shinikizo za baadhi ya viongozi wa upinzani walioonyesha kutilia shaka chanzo cha ajali hiyo. Aidha, Rais Ruto amerejelea msimamo wake kwamba serikali yake kamwe haitaruhusu mauaji yanayotokana na misimamo tofauti ya kisiasa, na kuongeza kuwa watakaohusika, mkondo wa sheria utachukua mkono wake, that all details are laid bare, kwamba taarifa zote kuhusiana na kifo cha Ogola ziko wazi. Mengi yamesemwa hapa bila wasiwasi na kusita, niseme kwamba hapatakuwa tena na mauaji ya kiholela ya raia au mauaji yanayotokana na kisiasa. Nawambia, hapatakuwa tena na visa another vya mwili ya Wakenya kupatikana ndani ya mtu yala. Hilo halitafanyika tena, sio nikiwa kiongozi. Hapana. Not under my watch. Ni sauti yake rais wa Kenya William Ruto. Tukisalia nchini Kenya, aliyekuwa mkuu wa majeshi ulinzi Francis Omondi Ogola aliyepoteza maisha na maafisa wengine tisa wa jeshi baada ya kumwanguka kwa helikopta ya kijeshi wiki hii amezikwa jana nyumbani kwake katika kaunti ya Siaya magharibi mwa nchi hiyo. Mengi zaidi na Florence Kibuba. Maelfu ya waombolezaji wakiongozwa na rais William Ruto walihudhuria mazishi hayo. Maafisa wakuu wa jeshi walimpa heshima za mwisho kwa kupiga mizinga 19 kwa ajili ya kiongozi wao. Rais William Ruto amemkumbuka kama kiongozi mahiri na shupavu wa majeshi ya ulinzi ya Kenya na kusisitiza kuwa hakuwahi kujutia kumteua kwenye nafasi hiyo. I was very proud. Nilijivunia sana kufanya kazi na jenerali Ogola. Nafahamu kwa hakika nilifanya uamuzi right sahihi wa kumteua. Hakika kwenye mikono ya jenerali Ogola usalama Ogola, wa Kenya ulikuwa thabiti. Aidha, Ruto amewaahidi wa, wa Kenya kuwa ukweli utabainika kuhusu kilichosababisha kuanguka kwa helikopta ya kijeshi iliyosababisha kifo cha jenerali Ogola. I have full nina imani kubwa na Jenerali Omenda na, na tume yake aliyoiunda. Sure watafanya uchunguzi wa kina kubaini hasa nini kilisababisha ajali iliyopelekea kifo cha Jenerali Ogola. Jenerali Ogola, Ogola. Ogola aliteuliwa kwenye nafasi hiyo mwezi Aprili mwaka uliopita na amepoteza maisha kwenye ajali hiyo ya helikopta akiwa na umri wa miaka sitini na mbili. Tukiwa bado nchini Kenya, mtu mmoja amepoteza maisha na wengine sita wajulikani waliko baada ya boti iliyokuwa imewabeba waumini wa kanisa moja kuzama katika ziwa la Baringo. Wakuu wa jeshi nchini Uganda wamesema wanajeshi wa UPDF wataendelea kusalia Somali hadi pale vifaa vyake vya kijeshi vilivyo na thamani kubwa kuondolewa. Hii ni ikiwa UPDF haitajumuishwa kwenye kikosi kipya kitakachochukua nafasi ya ATMIS inayoondoka kufika mwisho wa mwaka huu kutoka nchi ya Somalia. Vita vinavyoendelea nchini Sudan vimewaacha zaidi ya raia milioni kumi na tano kukosa huduma muhimu za matibabu, kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO. Hila Rengati yanakamilisha taarifa hii. WHO inasema vita vinavyoendelea nchini Sudan vimechangia miundombinu muhimu kama vile hospitali kuharibiwa na kuacha raia wengi wakihangaika. Waziri wa afya katika jimbo la Red Sea, Abdel Rasul, akisema asilimia 80 ya vituo vya afya vimesitisha huduma zao wakati huu idadi kubwa ya raia wakihitaji huduma hiyo muhimu. Juma lilopita, raia zaidi ya 100 walifariki kutokana na magonjwa kama vile kipindupindu na homa ya dengu. Hadi sasa, zaidi ya watu 14790 wa wamefariki wengine milioni nane nukta mbili wakikimbia makwao kutokana na vita vinavyoendelea nchini humo vikihusisha majenerali wawili wa kikosi cha serikali Al Burhan na yule wa kikosi cha upiganaji wa RSF Hamdan Dagalo wanaopigania madaraka. Ni ripoti yake, Benson Ocoli. Na sasa, Victor Abuso, tukumbushe tunajadili nini kwenye Habari Rafiki? Leo kwenye makala ya Habari Rafiki tunajadili kuhusu ombi la Umoja Mataifa kutaka msaada wa haraka wa kibinadamu kuwasaidia Wakongomani zaidi ya milioni nane walioathiriwa na utoo wa usalama mashariki mwa nchi hiyo. Je, jumuiya ya kimataifa imewasahau wakongomani wanaohangaika kutokana na utovu wa usalama na serikali ya DRC inaweza kufanya nini cha ziada kuwasaidia raia wake? Tutumie maoni yako ya sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp. Anza alama kujumlisha 254110000420 Siku kumi na tano baada ya wabunge wa Togo kupitisha mswada wa kuifanyia marekebisho katiba ya nchi hiyo, muungano wa vyama vinavyopinga utofu wa nidhamu nchini humo umejitokeza hapo jana siku ya Jumapili na kuwataka wasimamizi wa taasisi za jamhuri kuwasilisha swala hilo katika mahakama ya kikatiba kabla rais wa jamhuri ambaye sasa anayo mamlaka ya kutangaza katiba mpya yenye utata kufanya hivyo. Wakili Claude Amigan ni mmoja wa wasimamizi wa taasisi za serikali nchini Togo, alivyozungumza na mwandishi wa RFI Peter Sasu. Tunawauliza wakuu wa taasisi ambazo bado zina mamlaka haya ya kuweza kupeleka swala hilo kwenye mahakama ya katiba, kwa sababu sheria inaziruhusu. Zipo ambazo rais anaweza kupeleka katika mahakama ya katiba kuhakiki iwapo vifungu vyake ambavyo wabunge wamepitia kuona ni katika mazingira gani waliweza kupitisha maandishi haya mapya ya katiba na ikiwa masharti haya yametimizwa, na pia je, wangeweza kufanya hivyo. Ni sauti yake wakili Claud Amigan, ni mmoja wa wasimamizi wa taasisi ya serikali nchini Togo. Raia wa Mali wamefunga baadhi ya barabara eneo la kati ya kushinikiza serikali kuwapa ulinzi zaidi baada ya mabasi matatu na raia zaidi ya mia moja kutekwa na wanajihadi juma lilopita, na hadi sasa hakuna taarifa kuhusu mateka hao. RFI. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ameapa kuendelea na operesheni dhidi ya kundi la Hamas kule Gaza ili kuwaokoa raia wa Israel wanaoshikiliwa na mateka, kauli yake ikijiri licha ya wito wa jamii ya kimataifa kumtaka kusitisha operesheni hiyo. Aidha, Netanyahu ameapa kupambana na yeyote atakayetangaza vikwazo dhidi ya jeshi la Israel akisema wanaamini wataibuka na ushindi dhidi ya Hamas. Nitapigana kwa nguvu yangu yote kutetea jeshi la Israeli. Iwapo kuna mtu Yemishu au kundi linahisi linaweza tisansu, weka vikwazo dhidi ya jeshi la Israeli, nitapigana na nguvu yangu yote kupambana na hilo. Wanajeshi wetu wameungana kutupigania katika uwanja wa mapambano, na sisi hapa na tumeungana kuwatetea katika uwanja wa kisiasa. Pamoja tutapigana yachad na, yachad nafem, na kwa msaada wa Mungu sote tutashinda. Leo hii mateka wetu wakiwa mbele ya kundi la Hamas wanatutazama. Mateso yao na familia zao yanavunja mioyo yetu, na hilo linafanya tufanye juhudi zaidi kuwarejesha rak Israeli inaamini baadhi ya mateka waliochukuliwa katika shambulizi la Oktoba 7 wanashikiliwa katika mji wa Rafa. Makombora matano yameshambulia kambi ya marekani nchini Siria kutoka Iraq, ingawaji haijabainika ni kina nani walio nyuma ya mashambulio haya. Matangazo ya RFI yanakukujia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Nairobi.